Guest viewing is limited

lekien-bp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có nuôi 1 chú Chào Mào. mua lại của ngươi bạn, mà sao cứ tắm cóng nước uống, em cho vào lồng tắm nhưng không tắm. giờ có cách nào cho chú ta tắm lồng không? ai biết chỉ dùm em cám ơn.

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
em có nuôi 1 chú chào mào. mua lại của ngươi bạn, mà sao cứ tắm cóng nước uống, em cho vào lồng tắm nhưng không tắm. giờ có cách nào cho chú ta tắm lồng không? ai biết chỉ dùm em cám ơn.

Nguyên nhân của việc này là do chủ cũ nuôi chim chưa bao giờ cho chim sang lồng tắm nên mới nên cơ sự .
Đối với những chú chim đã trải qua 1 thời gian dài nuôi nhốt và sinh hoạt như vậy dẫn đến thói quen xấu như bạn đã nói ở trên . Để khắc phục vấn đề này trước hết bạn nên thay cóng nước đang dùng bằng 1 chiếc cóng nước của chim sơn ca (miệng cóng nhỏ và được gài từ phía ngoài lồng) . Sau đó tập tắm cho chim như những con chim bổi (mộc) . Cho chú ta phơi nắng 1 lúc rồi hãy đuổi qua lồng tắm (thời gian tốt nhất từ 11h đến 13h) Nếu có 2 chiếc lồng tắm thì nên để chú ta cạnh 1 con biết tắm rồi . sau 30' chim chưa chịu tắm thì nên cho chim trở lại lồng nuôi để chim ăn uống bình thường rồi hôm sau lại làm như vậy . Bạn cứ kiên trì làm đi làm lại vài lần làm như vậy là chú ta biết cách tắm ngay thôi .

Thân chào ...

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cụ minhhp nói đúng, mình xin bổ sung thêm là có nhiều thèng lì lắm, 30p ko ăn thua gì hết đâu.
Mình có 1 con mà nhốt nó trong lồng tắm từ trưa đến chiều, liên tục cả tháng mà nó nhất định ko tắm. Xài hết bài rồi (phun nước, phơi nắng, nhìm thèng khác tắm, thả 1/2 cành cây vào chậu nước, trùm 1/2 lồng tắm, ... ) mà cũng ... vũ như cẩn. Nó cứ uống nước rồi rỉa lông, vậy thôi. Ghét quá, mình bỏ mặc. Mà ác nổi là lông lá nó lại ... đẹp nhất nhà, bóng mượt ... hic.
Hàng ngày cứ đúng 6giờ sáng là mình cho qua lồng tắm (vì nhà mình trên cao nên có nắng sớm), cho ở trong đó làm gì ko cần biết, 10p sau cho về lại nhà.
Ròng rã như vậy, khoảng chừng cỡ 3 tháng thì em nó chịu vào khuôn phép. Giờ thì khoái tắm lắm, tắm như vịt vậy, mình tắm hàng ngày hoặc 2lần/ngày vẫn chịu.
Đồng ý là chim siêng tắm + phơi nắng thì lông lá đẹp, mau sung. Nhưng gặp mấy tay lì như Pôn Pốt thì bạn cũng đừng lo nhé. Cứ tập cho em nó 1 thói quen nhất định, rồi từ từ đâu sẽ vào đó. Quan trọng là ko cho nó có cơ hội tắm cóng bằng cách gắn cái "bình oxy" như cụ minhhp đã nói.
Chúc em nó mau đẹp trai...:a01:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có 1 chú CM bổi không chịu tắm lồng tắm - mình nhốt em nó vào cái lồng vuông huế không bỏ cóng nước mà chỉ bỏ chậu nước tắm vào trong lồng luôn - muốn uống nước thì xuống uống muốn tắm thì xuống tắm để cho em nó quen cái chậu trước. nhưng thế thôi chưa xi nhê em nó vẫn không chịu nhảy xuống mà đứng trên thò đầu xuống vãy nước tức mình đổ 1/2 chậu là nước thôi. cho thêm em chim khuyên bên cạnh, chim khuyên tắm hắn nhảy xuống vãy nước mà không được, tức mình nó nhảy trọn vào trong chậu nước tắm luôn. hehe vài lần là nó quen chậu chịu nhảy vào chậu tắm là okie rồi - từ từ sang qua lồng tắm, máu tắm là xuống thôi. tốt nhất là có chim biết tắm kèm thêm vào + nước đổ 1/2 chậu + tránh trường hợp để nước mà chim ị vào là không tốt nha.:a24:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cụ minhhp nói đúng, mình xin bổ sung thêm là có nhiều thèng lì lắm, 30p ko ăn thua gì hết đâu.
Mình có 1 con mà nhốt nó trong lồng tắm từ trưa đến chiều, liên tục cả tháng mà nó nhất định ko tắm. Xài hết bài rồi (phun nước, phơi nắng, nhìm thèng khác tắm, thả 1/2 cành cây vào chậu nước, trùm 1/2 lồng tắm, ... ) mà cũng ... vũ như cẩn. Nó cứ uống nước rồi rỉa lông, vậy thôi. Ghét quá, mình bỏ mặc. Mà ác nổi là lông lá nó lại ... đẹp nhất nhà, bóng mượt ... hic.
Hàng ngày cứ đúng 6giờ sáng là mình cho qua lồng tắm (vì nhà mình trên cao nên có nắng sớm), cho ở trong đó làm gì ko cần biết, 10p sau cho về lại nhà.
Ròng rã như vậy, khoảng chừng cỡ 3 tháng thì em nó chịu vào khuôn phép. Giờ thì khoái tắm lắm, tắm như vịt vậy, mình tắm hàng ngày hoặc 2lần/ngày vẫn chịu.
Đồng ý là chim siêng tắm + phơi nắng thì lông lá đẹp, mau sung. Nhưng gặp mấy tay lì như Pôn Pốt thì bạn cũng đừng lo nhé. Cứ tập cho em nó 1 thói quen nhất định, rồi từ từ đâu sẽ vào đó. Quan trọng là ko cho nó có cơ hội tắm cóng bằng cách gắn cái "bình oxy" như cụ minhhp đã nói.
Chúc em nó mau đẹp trai...:a01:
Mình cũng mới bắt lại của ông anh chú Huế 3 năm lồng chú ta về nhà mình cũng không tắm y như con của bác toàn tắm cóng mới ghét, đuổi sang lì lợm nhất định không tắm thử các kiểu ko chịu lười tắm như thằng nghiện

abckt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
KHông khó đâu!

Thay cóng nhỏ, bỏ nước ít là khỏi tắm cóng!

Để tắm lòng tắm thì tốt nhất là có chú CM đã quen tắm cho vào chung lồng chú kía tắm rủ lung tung beng chú fải tắm theo sợ cắn nhau thì cho làm quen đi đã nhé! Không có CM thì để cạnh chú chim khác đang tắm vẫy nước sau đó bỏ vào lồng tắm tắm liền!
Không có chim đã quen tắm thì làm theo cách trong diễn đàn đã bàn luộn.

Vài lới góp ý có gì không fảii bỏ qua nhé!

Thorn Birds

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Mình cũng mới bắt lại của ông anh chú Huế 3 năm lồng chú ta về nhà mình cũng không tắm y như con của bác toàn tắm cóng mới ghét, đuổi sang lì lợm nhất định không tắm thử các kiểu ko chịu lười tắm như thằng nghiện
Bạn thay cóng nước bằng loại ống nhựa cao ấy. Tiệm chim bây giờ bán nhìu lắm. Loại này chỉ có một lỗ uống nước nhỏ nên chim sẽ không cho đầu vào vẩy nước được ------> hết tắm cóng. Hiiii.:a01:
Sau đó cho cu cậu ở dơ một thời gian. Khoảng 1-2 tuần gì đó. Để ý khi nào cứ nhứ nhứ đâm đầu vào cái hũ nhựa đựng nước là được. :a21:. Khi ấy chỉ cần kê lại gần lồng tắm là em nó nhảy bổ vô tắm như vịt liền. Trước khi sang lồng tắm cho em nó phơi nắng 15-20 phút thì hiệu quả càng cao nha.
Chúc thành công.
Chào thân ái

miss_you505

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng mó­i nuôi CM, cũng it tam lam, em cú­ cho vào lồng ta­m rồi phun nuô­c vào để 1 lúc chú ấy tụ­ rỉa lông, 1 lúc sau chuyen sang lồng rồi pho­i ­n­ang
Bạn thay cóng nước bằng loại ống nhựa cao ấy. Tiệm chim bây giờ bán nhìu lắm. Loại này chỉ có một lỗ uống nước nhỏ nên chim sẽ không cho đầu vào vẩy nước được ------> hết tắm cóng. Hiiii.:a01:
Sau đó cho cu cậu ở dơ một thời gian. Khoảng 1-2 tuần gì đó. Để ý khi nào cứ nhứ nhứ đâm đầu vào cái hũ nhựa đựng nước là được. :a21:. Khi ấy chỉ cần kê lại gần lồng tắm là em nó nhảy bổ vô tắm như vịt liền. Trước khi sang lồng tắm cho em nó phơi nắng 15-20 phút thì hiệu quả càng cao nha.
Chúc thành công.
Chào thân ái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom