Guest viewing is limited

hoshinihon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi! chào các bác mình mới lên tà nung mua được một chú Chào Mào gốc tà nung luôn do một ngươi quen bán cho, đã sổ giọng già chơi đươc hai mùa rồi( theo lời anh bán cho mình nói) nhưng ở nhà mình cũng có mấy chú chào mào mua ở những nơi khác nữa, vậy không biết là khi mình mang con nay về nó có bị lai giọng không? xin các bác chỉ giáo gúp cho! Thanks!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào bạn, nếu chim già mùa khả năng bị lai giọng rất thấp. Tuy nhiên nếu em nó học được những giọng khác hay thì điều đó đáng mừng. Vì bạn sở hữu được 1 iem giọng phong phú.

Thân

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh cadn nói đúng đó bạn ko phải dễ gì có con chim già mà lại học giọng con khác được đâu bạn thân:a02:

hoshinihon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy thi em khoi lo rồi! vì thấy mấy ngươi nói như vậy nên mình cung sợi chó mất giong chuân đi. thanks

nhoxban_ok

Thành viên mới
SVC$
0
chim tà nung tướng tá no như thế nào mấy pak _____________________________

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
chim hai mùa khả năng học giọng rất thấp anh à.mà mấy con chim kia giọng nó thế nào hả anh ,:a40::a40: hót hay không anh .bữa nào anh cho mọi người chiêm ngưỡng và nghe những em Chào Mào của anh hót nhé.thân:a04::a04:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
vậy thi em khoi lo rồi! vì thấy mấy ngươi nói như vậy nên mình cung sợi chó mất giong chuân đi. thanks

Lai thì khó lai nhưng nếu em không nuôi thêm chim hay để giữ giọng cho nó tì lâu ngày giọng nó sẽ dở đi, giống như ông cha có câu : " văn ôn võ luyện"

vanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào tanung giọng sổ rất hay giọng giống chào mào camly nhưng giọng sổ nó hơi rè 1tí.nếu gần nhà bạn có nuôi chào mào mà giọng rin thì tốt chứ mà nuôi giọng lai thì hơi buồn tại nhà mình cũng có 1chú già mùa rồi nhưng gần nhà có 1chú nhóc có con chào mào lai làm chú chào mào của mình cũng chơi giọng lai luôn.ở dalat chào mào mà giọng lai thì ko có ai chơi đâu bạn ơi chủ yếu chơi chào mào camly.tanung... và gần đây là chào mào ở thác bảy tầng (đường đi vào suối vàng.cách suối vàng khoảng 25km) chim ở đây chưa có giọng lai giọng ở đây giống giọng chào mào camly nhưng ko hay bằng ngày mai mình sẽ thu âm cho anh em đánh giá.

hoshinihon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn VÂN VINH Mình là dân mới chơi chim nên cung không phân biệt được giọng chim lấm nhưng qua bao nhiêu lần bị lừa đau thương nên cung có chút kinh nghiệm. mà bạn có chú giọng cam ly nào không vậy mình chưa được thưởng thước giọng gốc đó, khi náo bạn up lên cho mọi người thưởng thước nhé!

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào ở đâu chả có con hay con dở. Đố ai dám nói chào mào camly không có chào mào dở đấy? nếu phân tích theo địa hình như thế thì không chính xác được, tất nhiên mỗi vùng có những giọng hót đặc trưng khác nhau.
có ai dám khảng định vùng nào của nước ta có nhiều ca sĩ hát hay không:a01:? quan điểm của em là phải nghe nó hót, nó chơi, hợp với ta là chim hay hehe

thoikute147

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng theo mình bik thì ở đàlat thì có Chào Mào camly...ở Tà Nung Thì Có Chim Tà Nung...Còn ở Đức Trọng Thì Có Chim Bãi Rác...Chim Bãi Rác Tại Đức Trọng Chim Chơi Rất Lì Đòn....Mình Đang sở hữu dc 2 chú Cm bãi rác tại Đức trọng...hjhj....Nhưng Chào Mào Cam Ly H còn ít lúm....Cam Ly h lai giọng của Tà Nung Hít Rùi....Hiếm Có Camly giọng thật của nó lắm....Chim Tà Nung Tướng tá Rất Đẹp...Tướng To..Thân Dài Nhìn đẹp lắm...chơi rất sung nữa...Nêu có cơ hội mình sẽ chụp hình Cm tà Nung Cho Ae SVG xem

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiện giờ mình cũng có 1 con Tà Nung, nhưng tiếc một điều là khi lấy về nuôi (được tặng) thì chim đang trong tình trạng bị suy nhược cơ thể, mình nuôi được hơn 1tháng rưỡi nay (phục hồi lại phong độ), đang thay lông mất rồi, nên chưa được nghe giọng của nó. ae nào có clip cho mình nghe thử xem thế nào đi..

thoikute147

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình chỉ có hình chú em tà nung nhà mình thui,chứ mình không có clip,ai có clip chim tà nung post lên cho ae xem đi

kyniemmot_antinh

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn
theo như cách bạn nói thì tôi nghĩ là sẽ bị lai giống rồi. bởi vì theo như tui biết là người chơi chao mao nếu chơi ta nung+CM thường> ca 2 sẽ bị lai giống nhau. thanhks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenbaochau1986ld

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn, nếu chim già mùa khả năng bị lai giọng rất thấp. Tuy nhiên nếu em nó học được những giọng khác hay thì điều đó đáng mừng. Vì bạn sở hữu được 1 iem giọng phong phú.

Thân
Anh khuyên bạn ấy như vậy có khác gì đi giết bạn ấy ko, mỗi vùng có 1 nét chơi.
Riêng ỏ Đà Lạt chơi chim đúng giọng rất đòi hỏi cao, chim học giọng lai coi như giá trị là vứt đi cho dù chú chim ấy có chơi hay cách mấy.
Theo mình bạn nên hỏi rõ nguồn gốc chú chim thứ 2 là ở đâu, chứ chim Chào Mào đèo hoặc trại mát hoặc các vùng khác thì nên dừng í nghĩ đó lại :a01:, chim sống chung 1 nhà 1 năm đầu thì còn hót đúng giọng của nó, nuôi qua năm thứ 2 thì nó học giọng nhau nhiều, nhưng cũng không sao nếu nó học giọng chim giọng rin . :a45:

---------- Post added at 12:19 AM ---------- Previous post was at 12:06 AM ----------

Các Bác khuyên người ta như vậy có khác gì hại người ta, mỗi vùng có 1 cách chơi chim khác nhau. Trên Đà Lạt là chơi chim theo giọng chuẩn nhiều, chim chỉ cần lai 1 đến 2 giọng là mất dần giá trị của chú chim không cần biết chim chơi hay hay dỡ. Nên các chú chim trên Đà Lạt luôn có giá rất cao, chim mới bẫy về giọng chuẩn tướng đẹp đã có giá bằng với chim cứng của các vùng khác.
Theo mình , nếu ở nhà bạn có những chú chim khác như : cam ly, băng bị, ngã 7, suối hến, sầm sơn... ( trừ chim đèo, trại mái, và mí vùng gọi là chim lởm) thì không sao cả . Cũng như bạn mang chim ra tiệm chơi thì cũng toàn chim chuẩn của nhiều nơi đó thui :a01:. Chúc bạn có một chú chim như ý :a15:

Maxdl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào tanung giọng sổ rất hay giọng giống chào mào camly nhưng giọng sổ nó hơi rè 1tí.nếu gần nhà bạn có nuôi chào mào mà giọng rin thì tốt chứ mà nuôi giọng lai thì hơi buồn tại nhà mình cũng có 1chú già mùa rồi nhưng gần nhà có 1chú nhóc có con chào mào lai làm chú chào mào của mình cũng chơi giọng lai luôn.ở dalat chào mào mà giọng lai thì ko có ai chơi đâu bạn ơi chủ yếu chơi chào mào camly.tanung... và gần đây là chào mào ở thác bảy tầng (đường đi vào suối vàng.cách suối vàng khoảng 25km) chim ở đây chưa có giọng lai giọng ở đây giống giọng chào mào camly nhưng ko hay bằng ngày mai mình sẽ thu âm cho anh em đánh giá.

mình ko đồng ý với bạn, thứ nhất là ở đâu cũng có chim hay chim dở
thứ 2 là đâu phải ở đà lạt chỉ chơi chim zin?giờ bạn đi 1 vòng đà lạt xem, được mấy con chim có gốc, có gác. Chưa nói đến chuyện chim gốc zin đến giờ gần như ko còn thì hầu hết cũng bị lai ít nhất cũng 1, 2 giọng cuối.ngay cả 1 con mồi tà nung gốc 2 mùa mang đi đến vùng chim lai bẩy nó cũng học 1, 2 giọng lai.
Còn chổ mà gần suối vàng đó là băng linh, băng bị. Mình hiện đang nuôi 1 em băng bị , và giọng no hay nhưng ko được trong như chim cam ly

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom