Guest viewing is limited

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác! Tình hình là chú Chào Mào bổi em mới tuyển từ tiệm về mấy ngày mà hót rất nhiệt, tuy rất nhát nhưng hót liên tục. Trưa nay vừa mới mang cái lồng xuống để bỏ mấy con cào cào vào coóng, không hiểu em nó húc lồng kiểu gì mà lọt nan bay ra ngoài mât. Mà chim mới về nhà có mấy ngày nên chắc là không có hy vọng em nó quay về lồng rồi. Cho em hỏi các bác là có bác nào bị tình trạng như em chưa (mặc dù cửa lồng không mở, lồng làm công nghiệp nên không thể bị lỗi sưa nan được). Theo các bác em có nên đổi cái lồng đi hay đó chỉ là trường hợp hy hữu, vẫn giữ cái lồng lại và chơi tiếp em khác. Các bác đừng nói em nhốt em khác vào thử lại lần nữa xem có lọt được không nhé!?!

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Ðề: Chào mào sổ lố̀ng

Chào bạn Quang...
Đây ko phải là trường hợp hi hữu đâu nhé... nếu bạn mua lồng chợ thì tất nhiên đấy là chuyện bình thường. Nếu chim bổi về thì bạn nên tìm cho nó 1 cái lồng nan nhỏ hơn chắc 1 xíu và dễ ép chim bớt nhảy... Điển hình là bạn mua 1 cái lồng nuôi chòe đất, ép chim dễ hơn, nguy cơ xẩy chim hầu như là ko có ( trừ khi sơ ý do mình nhé ) ..
Còn đối với lồng mua kiểu làm theo công nghiệp thì mình cũng có nhưng cũng dùng để ép chim bằng cách ghép bìa trong suốt vào bên trong lồng cho chim bớt nhảy và hạn chế *** đầu vào lồng .. Mình có pót video cho bạn tham khảo dưới đây..
Mình khuyên bạn nên tìm mua 1 cái lồng cho chắc chắn giá tầm 300k là oke rùi, đừng để tiền mất tật mang nhé.. Nhìu khi mình tìm đc chim ưng ý mà nhốt vào vào lồng chợ khi mình lại gần nó hoảng nó vùng nan là bay đc liền, vì nan lồng làm bằng tre non choẹt àh, nhìn chán lắm, Lúc đó mình vừa ức vừa tức..
Đây là video mình post lên cho bạn xem 1 cái lồng công nghiệp đc bịt bẳng bìa trong phía trong lồng giúp hạn chế chim nhảy và thúc lồng ( đây là con cm Gia Kiệm)
Kế bên là cái lồng nhỏ nuôi chòe đất mình dùng ép chim bớt nhảy dạn người hơn, tuy hơi gò bó nhưng 1 thời gian nó dạn dạn chút sẽ đc qua lồng lớn, ( đây là con Dĩ An Bình Dương mình bẫy đc cách đây 3 tuần)

<IFRAME src="http://www.youtube.com/embed/pN8twMeD6lI" frameBorder=0 width=420 height=315 allowfullscreen></IFRAME>

Chúc bạn có những chú chim đẹp ...
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tapchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hic hic mình cũng mới bị như bạn nè, nuôi con tiểu mi 1 tháng trong cái lồng nhỏ không sao, em nó hót quá trời luôn rồi,, thấy ngon nên đổi cho nó cái lồng rông rải hơn, nuôi 1 tuần ko sao, tự nhiên hôm kia ko hiểu sao nó lại luồn qua nan được bay mất luôn, buồn tới giờ chưa hết nữa, :a34:

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cảm ơn bạn PhuongBH đã chia sẻ, mình thấy được an ủi rất nhiều khi mình k phải trường hợp cá biệt. Trưa này nằm không ngủ được, tiền thì k đáng bao nhiêu vì là chim bổi mà, nhưng tiếc cái duyên mình lựa được con chim cực tốt. Nghĩ lại mà tiếc, sáng nay nó hót như lên đồng, mà chưa được một tuần nữa. Thế là ra tiệm chim ngồi lựa mãi được một em nữa về, mình đổi cái lồng đó sang cho em chim dạn rồi. Nhưng em này về có vẻ không triển vọng lắm (em kia vừa về thả vào lồng là hót liền).
P/S: hình như bạn ở Biên Hòa à? Mình cũng ở BH. Nice to meet U!

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0

xin chia buồn . trước mình cũng bị như bạn nhốt em nó vào lồng sắt bọc nhựa [ 65k] về được 10 ngày em nó lách ỏ khe cho cống thức ăn . bực quá đạp 1 phát bẹp luôn cái lồng :a22:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chuyện này hay xảy ra lắm,với lồng hàng chợ,nan được làm bằng tre loại 2,loại 3 thui (Tre già người ta cất đi làm lồng...chạm hết rùi)hi.Cách gia công nan cũng ẩu hơn hàng đặt ,có chỗ dày chỗ mỏng hơn so với bình thường,chim bạn là chim bổi nhát quá tông phải nan lồng yếu...vọt được ra ngoài là chuyện bình thường,Chưa kể lồng chợ khoảng cách giữa các nan không được đều nhau cho lắm!Việc chọn được 1 cái lồng chợ như ý là...rất khó.Thân.

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hóa ra có nhiều người bị như mình, đúng là tức điên ruột, buồn đến tận giờ và chắc còn lâu nữa. Mấy ngày nay mình cứ hý hửng nghĩ đến ngày đưa em đi dợt cho nở *** nở mặt ai dè ... Lồng mình là loại lồng vuông nó bán phổ biến ngoài các tiệm chim (150k), mới chơi chẳng lẽ lại dùng lồng chạm nên ... Chắc mai mốt rảnh phải gia cố cái lồng như lời bác PhuongBH nói quá

cuong8700v

Thành viên mới
SVC$
0

Chào các bác! Tình hình là chú chào mào bổi em mới tuyển từ tiệm về mấy ngày mà hót rất nhiệt, tuy rất nhát nhưng hót liên tục. Trưa nay vừa mới mang cái lồng xuống để bỏ mấy con cào cào vào coóng, không hiểu em nó húc lồng kiểu gì mà lọt nan bay ra ngoài mât. Mà chim mới về nhà có mấy ngày nên chắc là không có hy vọng em nó quay về lồng rồi. Cho em hỏi các bác là có bác nào bị tình trạng như em chưa (mặc dù cửa lồng không mở, lồng làm công nghiệp nên không thể bị lỗi sưa nan được). Theo các bác em có nên đổi cái lồng đi hay đó chỉ là trường hợp hy hữu, vẫn giữ cái lồng lại và chơi tiếp em khác. Các bác đừng nói em nhốt em khác vào thử lại lần nữa xem có lọt được không nhé!?!

trả lại cho chủ của nó ngay lập tức. có thể chim bạn bị ướt lông + nan lồng thưa nên chim dễ bị sổ ra ngoài, mình cũng bị tương tự rồi:a36: . em nó nhát thì mới mua về mình phải trùm mền cho em nó 1 tháng sau đó mở dần cho đến khi không nhát nữa. nên cho tắm nhiều thì chim mới nhanh dạn

bạn chú ý :viết bài phải có dấu tiếng việt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Lồng để hay rẻ tiền thì có vài nan tre hoặc gỗ yếu thì Chim nó vô tình húc đầu vào đó và.......Vù cái Vèo là bình thường.
Như mình đây, 2 năm trước có 1 cái lồng xịn đó nhá.
Không hiểu sao cứ nuôi 3 chú thì không bay thì cũng bị Chuột hỏi thăm hoặc Thạch Sùng hù cho đến chết....
Hôm nọ mua một chú khác về..trước khi thả vào cũng đốt phong long và nhảy qua nhảy lại 3 lần.
Bỏ vào xong thì.........lại cái Vèo.
..........
Có nên Duy tâm không nhỉ?
Sau nhốt chú chim tơ thì đến tận bay giờ muốn bắt chú ý ra chỉ có nước thò tay vào mới chịu...
hihihihi....

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

ôi trời. Xẩy chim ở dân nuôi chim là chuyện thường bác ơi. Bác tập đi cho wen hehehehhehe. Ko kể là người nuôi lâu hay mới nuôi. Vẫn có lúc sơ xuất cả. E cũng xẩy vài lần rồi. Chủ yếu là nuôi lâu thì bác tập dc tính cẩn thân nhiều hơn thôi. E thì ko giống các bác, ở Gia Lai khí hậu ẩm ướt, mưa suốt ngày nên phải lựa lồng kĩ kẻo sau này nó mốc khổ lắm. Phương án tối ưu là nuôi thì nuôi lồng sắt bọc nhựa nan khít khít 1 tí, bỏ cóng vào thì lấy cọng kẽm cột cho 2 nan khít vào. Rồi để dành tiền mua 1 cái lồng tốt ( tre tốt chứ ko phải lồng chạm nhé ).

Bt thì 1 con chim của e trải wa 2 giai đoạn lồng. Bổi mới về thì lồng sắt 100%. Bắt đầu wen, đứng lồng thì vẫn ở lồng sắt tránh chuột. Thuần rồi thì lâu lâu xách đi chơi cho wa lồng tốt. Chơi xong lại quay về lồng sắt. Lồng sắt bây h cũng là loại hàng rởm nhiều nên các bác khi đi mua lựa kĩ 1 chút. E kĩ tính nên mua lồng mới về cũng gia công lại ( chấm keo, kiểm tra các mối nối, kiểm tra móc treo,......) Tiện thể các bác khi mua lồng về thì lấy keo 502 dán luôn cái móc đi. Móc treo bây h toàn loại siết bằng ốc nên sau 1 time thì nó sẽ bung ra. Lỡ khi đang treo bung ra rơi xuống thì công trình của ta đi tong nhé

colorflame

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu bác nhốt lồng chuông thì phần uốn cong từ nóc lồng xuống thân lồng thường yếu nếu con chim phi mạnh và gặp nan yếu thì rất dễ xổng chim, kinh nghiệm nhốt mộc thi nên trùm áo lồng qua thân để e nó k phi qua đó được, hoặc có lồng vuông nan mau để ép mộc là chuẩn nhất vừa nhanh thuần chim mà chim lại ít có nguy cơ bị vợ mặt hoặc sinh bệnh tật. Hy vọng bác sớm tìm được em khác ưng ý để vơi bớt nỗi buồn mất chim!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom