Guest viewing is limited

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin hỏi các bác CM miền Bắc thì vùng nào nổi tiếng và hay.có phải Phú Thọ kô hay là Tây Hồ.v.v.....

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu nói Chào Mào hay thì mỗi vùng nó có một đặc điểm riêng biệt tạo nên cái hay riêng của vùng đó nhưng theo mình được biết thì có ba vùng có chào mào nổi tiếng đo là miền Bắc có chào mào Sơn La, miền trung có chào mào Huế va Đà Lạt mỗi vùng đều có cái hay của nó. Vì thế mình biết chào mào Sơn La là hay nhất ở miền Bắc, mình có chơi với một số anh em đam mê chim cảnh ở Hà nội như họ đều nói như thế. Vì chào mào Sơn La nó sống ở vùng rừng núi cao, khí hậu loãng nên khả năng đề kháng rất cao, giọng nó quát thì to đanh thép đặc biệt là tiếng đổ cuối cùng thì rất đanh có uy lực và vang rất xa, khả năng chơi của chào mào Sơn La cũng là bền nhất, thi đấu thuộc loại hay nhất, không như tiếng của chào mào Huế có giọng nhẹ nhàng trầm bổng đôi lúc róc rách như tiếng suối chảy, chào mào Đà lạt thì cũng có sự tương đồng với chào mào Huế, nhưng tiếng róc rách trong chào mào Đà Lạt thì nhiều hơn, nghe giống tiếng suối chảy hơn, chắc tại Đà Lạt có khí hậu tốt và coa nhiều suối hơn. Nhưng nói chung chào mào các vùng đó đều là chào mào hay và là niềm mơ ước sở hữu của mỗi người, nếu sở hữu được cả ba loại ở ba vùng trên thì còn gì bằng. Đôi lời cóp nhặt cảm nhận về chào mào nếu có gì không phải mong được chỉ giáo. Chúc mọi người sở hữu được nhiều những chú chim hay và đẹp. Thân

VUHOCMON

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề này mình cảm thấy hay đối với mình đây.Thật sự tôi chơi chim giọng HocMon nhưng đặc biệt chỉ dẫn và ép giọng từ chim má trắng của Hà Nội gửi vô Nam thôi.

Ưu điểm là chim to con,hình giáng đẹp,bắt mắt,nước đấu hay,giọng lớn....

Khuyết điểm(riêng fan HocMon):chim lâu vô giọng của chim thầy,giọng hót năm đầu chưa chuẩn,phải từ năm thứ hai trở đi giọng mới hay,và đôi khi chim còn vướng giọng chuyền của vùng HàNội coi như không đạt.

Thật sự thì Chào Mào Miền Bắc vùng nào chim hay và dáng đẹp thì mình hoàn toàn không biết.Vậy cho mình hỏi các bạn ngoài đó là:chim chào mào ngoài Bắc vùng nào chim to con?Dáng đẹp?giọng to rõ?

Tại mình cũng đang sở hữu vài em Hà Nội nhưng so sánh thì không con nào giống con nào cả:về giọng,tướng tá và nết chơi.
Nếu biết được cơ bản thì có thể sau này chọn chim vùng đó chơi thì tốt và an tâm.Như các bạn biết đó,dẫn và ép giọng là cả vấn đề công phu,cho nên lúc đầu chọn được chim vùng nào tốt thì sau này đỡ nhiều.Xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời.

chaomao_hanoi

Thành viên mới
SVC$
0
theo mình thì Chào Mào ở đâu cũng có chim hay chim dở chứ không nhất thiết phải là huế, hócmôn.

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phú Thọ hay Tây Hồ cũng là hàng thường thôi. Chào Mào Bắc vùng đồng bằng chỉ đẹp dáng tướng chim to thôi, chứ hót không hay chẳng có chất rừng và réo rắt tí nào. Bác cứ bẫy con nào vùng nhiều núi đá khô cằn thức ăn hiếm nếu bẫy đấu được đều là chim dữ và giọng hay. Chim ở đó hay giữ lãnh địa riêng độc thung.

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình ở Hạ Long - Quảng Ninh cũng có đi bẫy được mấy chú CM, thấy chim dáng đẹp và nhiều con mào lân, còn giọng hót thì cũng có một chất giọng riêng. Lúc nào mình sẽ up một số ảnh lên cho anh em đánh giá.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Mỗi người chơi đều có sự cảm nhận riêng về con chim từng vùng miền mà mình đang sở hữu. Tất cả đều hay đều đẹp và hay đẹp hơn khi được người chơi chơi bằng chính cái tâm của mình

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mỗi người chơi đều có sự cảm nhận riêng về con chim từng vùng miền mà mình đang sở hữu. Tất cả đều hay đều đẹp và hay đẹp hơn khi được người chơi chơi bằng chính cái tâm của mình

Đúng vậy,chim ở đâu cũng có con hay,tùy người thích riêng,khó nói là ở đâu. :a44:

anika

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở đâu cũng có Chào Mào hay bác ơi nó cũng cũng giống như là ở đâu cũng có gái đẹp.Các bác cứ quan trọng chào mào vùng này hay rồi tìm cách mua bằng đc 1 chú về nhưng chắc gì đã đc con hay,bắt đc chim hay là do duyên thôi nếu ko có duyên thì có cố gắng cũng ko bắt đc đâu trừ khi bác có tiền thì sẽ có chim hay để chơi ngay

_-*C2*-_

Thành viên mới
SVC$
0
Theo em CM ở vùng nào cũng có cái hay riêng!..........................

minhdauminhdau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dù bất kể Chào Mào ở đâu cũng vậy thôi ... Chim to đẹp , người cân đối là cái tốt còn đối với cách nghĩ của từng người chứ đối với tôi đơn giản chỉ là hay hót ...
Mỗi người có một cái nhìn riêng không ai giống ai . . .

lamhp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh em.
tôi ở hải phòng thấy một số anh em chơi Chào Mào đã lâu thường bảo rằng chim chào mào huế là hay .Còn ở gần nhà mình có anh bạn cũng chơi chú chào mào sáng nào mang ra cửa treo là hót ầm ĩ cả ngày ,còn hay dở như thế nào thì mình cũng không đánh được mình có hỏi anh ta mua chim ơ đâu anh ta bảo mua ở thủy nguyên hải phòng là chim bắc .Còn về ý mình cũng như một số anh em trong diễn đàn thì ở vùng nào cũng có chim hay và vấn đề quan trọng nhất là người nuôi con chim đó cảm nhận được cái hay của nó đến đâu mà thôi .có vài lời chia sẻ.thân.:a01::a01::a01:

lepa65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn,tôi nhớ chủ đề này đã bàn luận khá nhiều rồi...Các bạn nghĩ đều đúng cả.Như tôi thấy giọng hay ,dáng đẹp cũng như con người vậy.Ở vùng miền nào cũng có ca sĩ và hoa hậu phải ko các bạn...?Nên chỉ có điều ta đã biết thưởng thức và nuôi dưỡng đến tầm nào thôi...Nhưng cũng phải nói rằng mỗi vùng miền cũng có nét đặc trưng riêng,còn hay và đẹp thì ở tâm mắt mỗi con người đang sống trong môi trường được nuôi dưỡng...Luôn luôn hòa nhập và chia sẻ!!!

lvhoan87

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Mào thì ở vùng miền nào cũng vậy thôi cũng có con hay con dở như ở tân yên-băc giang em cũng có nhiều chú chim hay lắm :a35: chim trời cá nước mà

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn,tôi nhớ chủ đề này đã bàn luận khá nhiều rồi...Các bạn nghĩ đều đúng cả.Như tôi thấy giọng hay ,dáng đẹp cũng như con người vậy.Ở vùng miền nào cũng có ca sĩ và hoa hậu phải ko các bạn...?Nên chỉ có điều ta đã biết thưởng thức và nuôi dưỡng đến tầm nào thôi...Nhưng cũng phải nói rằng mỗi vùng miền cũng có nét đặc trưng riêng,còn hay và đẹp thì ở tâm mắt mỗi con người đang sống trong môi trường được nuôi dưỡng...Luôn luôn hòa nhập và chia sẻ!!!

Tôi đồng ý quan điểm này với bạn. Chào Mào Bắc cũng có con hay con dở. Vùng nào ở ngoài Bác cũng thế, có con hay con dở. Vấn đề này đã được thảo luận rất nhiều trên diễn đàn rồi. Cá nhân tôi hiện nay có nuôi cả chào mào Bắc, chào mào Huế, Trung Mang và Sông kôn. Tôi có cảm nhận chào mào Bắc như sau: Chào mào Bắc được cái dáng rất đẹp, chim to, mào to, yếm đậm và khít. Về giọng thì nghe có lực, có uy nhưng ngắn giọng. Nhưng được cái nết không sợ mọi thời tiết....." Nhạc nào cũng nhảy" Hiện nay các cuộc thi gần đây nhất tại Hà nội, hà đông, hải phòng, bắc giang toàn chim Bắc được giải thôi. Do tôi sống tại Hà nội nên thấy nuôi chào mào Bắc rất hợp. Một vài dòng tâm sự cùng anh em chia sẻ. rất mong nhận được nhiều kinh nghiệm quý từ các anh em trong diễn đàn! Thanks!

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
nói chung Chào Mào vùng nào cũng có con hay cả về giọng thì mỗi vùng một kiểu còn nước đấu thì tùy từng con

vietduong17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào Bắc có vùng bãi sông Hồng chào mào to giọng rất hay . Thân !

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Chào mào Bắc có vùng bãi sông Hồng chào mào to giọng rất hay . Thân !

chứng minh nhé tiên sinh...Cent crất mong được thưởng lãm .

cung kính
Centimet

Chỉnh sửa lần cuối:

van binhho

Thành viên mới
SVC$
0
nói chung chào mào vùng nào cũng có con hay cả về giọng thì mỗi vùng một kiểu còn nước đấu thì tùy từng con

Các bác chung chung quá, chắc sợ mắc lòng????

Ai cũng: đâu cũng có con hay con dở, cảm nhận từng người. Nói vậy chủ topic chẳng có thông tin gì là bổ ích.

Cứ theo kinh nhiệm và hiểu biết cá nhân nhận xét, có gì anh em bài luận tiếp.

Ai hởi chim miền Trung tôi nói liền, vậy mới gọi là giao lưu, chia sẽ, học hỏi...

Nói ra chắc mắc lòng, mấy bác bỏ qua nhé.

Thân chào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom