Guest viewing is limited

hms1993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có 2 chú than chuyền nuôi gần 2 tháng rồi!!!!Vì bận đi làm nên buổi sáng không có thời gian chăm sóc chim nên e khống có phơi nắng buổi sáng đc,e toàn phơi nắng 11g mấy ko àk,phơi khoãng 5 hay 10 phút là đem vào tắm nó rồi lại phơi nắng cho khô lông sau đó đem vào nhà.Còn về thức ăn thì 1 ngày e cho ăn dế,1 ngày cho ăn sâu,cho vừa đủ để qua buổi sáng hôm sau nó ăn bột...!Với chế độ nuôi như thế thì chim e có khõe và chơi tốt không?E rất ít cho ăn cào cào,vì cào cào mắc mà lại ít nửa.......!!!thay cào cào = dế sẽ đc nhiều hơn ^^.:a11:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Như thế là ổn rồi, vừa tắm nắng, vừa tắm nước. Nếu không có nhiều cào cào thì bro nên ưu tiên cho em nó ăn nhiều sâu một chút, đừng cho ăn nhiều dế quá kẻo mập ú đấy. Còn cám có thể mua sâu khô rồi bóp trộn cho chim ăn, như vậy chim sẽ mau sung hơn.

hms1993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nghĩ chưa cho ăn sâu khô đc,vì nó còn lông đốm,mới ra dc vài đốm thôi a.hihihihihi.2 em này lâu lâu e nghe nó hót sổng hết rồi ạ.!!Mà sao e để ý than chuyền nó đag trổ thì hay bị gãy lông đuôi quá,1 chú của e nó gảy sạch lông đuôi,chỉ còn lại chân lông thôi...hix...:a09:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TRAIBILO

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bac zạy la tót quá roi e đi học xa không có thời gian ở nha chăm sóc nên phải đem theo em nó nuôi ở phòng trọ lun nek cực khổ quá các bác ơi nhung ma sở thích mà hihi

---------- Post added at 07:53 AM ---------- Previous post was at 07:51 AM ----------

e mới vào nuôi chim các bác cho e hỏi the nao la hót sổng thế nào la hót chuyện e xin củm on:a20:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Em nghĩ chưa cho ăn sâu khô đc,vì nó còn lông đốm,mới ra dc vài đốm thôi a.hihihihihi.2 em này lâu lâu e nghe nó hót sổng hết rồi ạ.!!Mà sao e để ý than chuyền nó đag trổ thì hay bị gãy lông đuôi quá,1 chú của e nó gảy sạch lông đuôi,chỉ còn lại chân lông thôi...hix...:a09:

Là do chim chuyền cũng nhát gần như thuần bổi nên bạn phải thuần trước đã, phải quay áo lồng lại hạn chế chim nhảy gãy lông - xệ cánh nhé.
.
Thân

Dj_leo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CHỉ giúp em cấch nuôi than chuyền????

Sáng nay đi học về ghé vô tiệm bán chim thấy kết em than chuyền này quá nên mua luôn , mà chưa biết cách chăm sóc như thế nào cho tốt để chim mau hót va dạn người,mong các anh chỉ giúp em, cho em hỏi luôn là nhà em có 1 em than bổi nuôi cũng được hơn nửa năm rồi ,hót cũng ít à ,nay em mang chim chuyền về nuôi có ảnh hưởng gì tới chim chuyền không vậy các anh, mong các anh sớm hồi âm.:a03::a03::a03::a03:

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: CHỉ giúp em cấch nuôi than chuyền????

Có một số bài viết về cách chăm sóc CCT chuyền của anh em trên diển đàn rất hay .Bàn ghé vào xem thử nhé

alohaduy@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CHỉ giúp em cấch nuôi than chuyền????

Sáng nay đi học về ghé vô tiệm bán chim thấy kết em than chuyền này quá nên mua luôn , mà chưa biết cách chăm sóc như thế nào cho tốt để chim mau hót va dạn người,mong các anh chỉ giúp em, cho em hỏi luôn là nhà em có 1 em than bổi nuôi cũng được hơn nửa năm rồi ,hót cũng ít à ,nay em mang chim chuyền về nuôi có ảnh hưởng gì tới chim chuyền không vậy các anh, mong các anh sớm hồi âm.:a03::a03::a03::a03:
bạn cứ cho sâu và cào cào khoảng 1 tuần cho chim quen với môi trường như thuần than bổi. tuần sau bạn trộn sâu cào cào với cám . tuần thứ 3 thay cám mới sâu và cào cào cho ít ngày 3 lần rồi từ từ cắt sâu và cào cào lúc này chim đã ăn cám. nhưng với chòe lúc nào cũng phỉ có sâu và cào cào ăn dặm chim mới sung. bạn đừng cho 2 con nhìn thấy nhau và cách xa khi nghe thoang thoáng chúng mới siêng hót. chúc bạn có chim chuyền mới và đẹp.:a08::a08::a08:

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
MÌnh cũng mới nuôi được mấy em chuyền, từ đó giờ chỉ biết nuôi chim con chưa có kinh nghiệm thuần chuyền và bổi, thuần chúng còn mệt hơn nuôi chim con nưa. Chim con nuôi chỉ trong 2 tuần là tự ăn được là khõe rồi. Còn bởi em nuôi hơn tháng mà thấy nhát quá hà. Em nó đã qua cam và chiu tắm lắm. Các bạn thường thuần mấy tháng nó dạn lại như chim con hả?hj. Chắc cũng một mùa lông? Bổi và chuyền mới mua về thấy đep càng nuôi thấy càng sơ sát quá.

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trùm lồng khi nó đang thay lông đừng treo no' ở những noi ồn ào làm chim sợ. đừng để chim so người nhảy nhiều thì sẽ dễ bi lộn với hư lông hoặc tông trầy đầu...
mình cũng đang nuôi 2e. 1e len mồi rồi nhưng chưa thay lông song mà đả co' 3chiến tích òi. các nan nhân cũng đang thay lông lốm đốm. nhưng tiếc có 1 chú thằng e o nhà bẫy được hót với đá con mối dữ lắm thì lai k chui ăn cám(thằng e của m chưa biết cách chăm chim bổi) m thì giớ đang học xa nhà nên ít chăm sóc cho chim được chủ yếu là mẹ m chăm. thực đơn cũng đơn giản chủ yếu là cám trứng vs mỗi ngày di chợ mua cho mấy chú chim ít thịt(ăn đồ tươi chim nhanh sung) thỉnh thoảng thằng e cũng mua sau cho ăn. Mà chú ý khi chim đang thay lông nên thường xuyên cho chim tắm, phơi nắng song rồi để chim ở nơi thoáng mát và yên tĩnh. tối ngủ thì chịu kho' chùm lồng chim lại. Chúc bạn sẽ có được một chú chim đẹp..=.=

tuananhho

Thành viên mới
SVC$
0
cám ọn các bác nhiều nha còn chiêu nào hay nủa chi giúp em vói em chua có kinh nghi65m nhiều về than chuyền

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thann chuyền thì quan trọng nhất là lúc chim mới về..cũng như than bổi..phải trùm lồng và cho các coong đựng thức ăn nước và sâu..nếu có thể bắt được than chuyền đầu mùa thì nó rất nhanh ăn cám..mình hiện tại có 1 chú tương đối dạn và đã hót chít chóe rất xung..hihi..than chuyền về rất nhanh thuần vì thế bạn nên cho chim gần người nhiều và hé dần áo lồng có thể nhanh hơn so với bổi già(1tuan hé 1 chút)..hihi.thức ăn thì phải nhớ vì là than chuyền chắc chắn thường sẽ đăng thay lông lốm đốm..bạn nên bổ xung thêm chất cho chim nếu không chim rất nhanh xuống và có thể chết..hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom