Guest viewing is limited

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời hn bắt đầu vào thu và sang đông

Em mới chơi chim Chào Mào , cho nên cũng đang thắc mắc 1 điều là trời hn sâp chuyển sang thu và đông rồi, mà mùa đông thì chơi và chăm sóc chào mào thế nào các bác nhà ta ơi

thanks, mong giúp đỡ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Trời hn bắt đầu vào thu và sang đông

Ở miền Bắc - Mùa thu sang, chim chóc nói chung, Chào Mào nói riêng đã cơ bản hoàn thành thay bộ lông cũ, xơ xác, khô cằn. Bộ lông mới dày dặn, mượt mà chẳng khác nào sắm bộ áo mới, ấm áp hơn cho mùa đông giá lạnh.
Mùa thu sang, rồi mùa đông đến cũng là mùa của nắng nhạt, gió heo heo. Những khi có tia nắng ấm, gió lặng thật hiếm hoi.
Mùa thu sang, là lúc chuyển mùa...ngày ấm, đêm lạnh....trẻ em, người già húng hắng, người lớn khi ngủ quên không đắp chăn đều bị cảm lạnh.
Nói như vậy để thấy, chim chóc cũng như con người muốn khỏe mạnh, an toàn cần được chăm sóc chu đáo hơn mỗi khi chuyển mùa.
Với chim chóc hãy chú ý nơi treo chim vẫn cần nhiều ánh sáng thiên nhiên, không để gió lùa (có thể che bớt 1 phần áo lồng theo hướng gió). Tranh thủ phơi nắng cho chim mỗi khi có nắng ấm. Tắm nước cho chim nên vào giữa trưa, lúc có nắng. Tắm nước xong treo chim vào nơi lặng gió. Tần xuất tắm nước cho chim cũng giảm bớt so với mùa hè, vài ba ngày tắm 1 lần. (Đặc biệt không tắm cho chim bằng nước lạnh và nhiệt độ ngoài trời <25độ C)
Thức ăn tăng cường dinh dưỡng nhiều calo bù đắp phần mất nhiệt do thời tiết.
Nếu chăm được như vậy đảm bảo chim của bạn vẫn chơi đều trong những ngày của mùa thu và mùa đông, (Hic hic, trừ những ngày trời rét thấu xương, cắt da, cắt thịt nhé).

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0

mùa này tắm chim phải tắm = nước ấm hả các bác,đây là mùa chán nhất khi nuôi chim đây

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ở miền Bắc - Mùa thu sang, chim chóc nói chung, chào mào nói riêng đã cơ bản hoàn thành thay bộ lông cũ, xơ xác, khô cằn. Bộ lông mới dày dặn, mượt mà chẳng khác nào sắm bộ áo mới, ấm áp hơn cho mùa đông giá lạnh.
Mùa thu sang, rồi mùa đông đến cũng là mùa của nắng nhạt, gió heo heo. Những khi có tia nắng ấm, gió lặng thật hiếm hoi.
Mùa thu sang, là lúc chuyển mùa...ngày ấm, đêm lạnh....trẻ em, người già húng hắng, người lớn khi ngủ quên không đắp chăn đều bị cảm lạnh.
Nói như vậy để thấy, chim chóc cũng như con người muốn khỏe mạnh, an toàn cần được chăm sóc chu đáo hơn mỗi khi chuyển mùa.
Với chim chóc hãy chú ý nơi treo chim vẫn cần nhiều ánh sáng thiên nhiên, không để gió lùa (có thể che bớt 1 phần áo lồng theo hướng gió). Tranh thủ phơi nắng cho chim mỗi khi có nắng ấm. Tắm nước cho chim nên vào giữa trưa, lúc có nắng. Tắm nước xong treo chim vào nơi lặng gió. Tần xuất tắm nước cho chim cũng giảm bớt so với mùa hè, vài ba ngày tắm 1 lần. (Đặc biệt không tắm cho chim bằng nước lạnh và nhiệt độ ngoài trời <25độ C)
Thức ăn tăng cường dinh dưỡng nhiều calo bù đắp phần mất nhiệt do thời tiết.
Nếu chăm được như vậy đảm bảo chim của bạn vẫn chơi đều trong những ngày của mùa thu và mùa đông, (Hic hic, trừ những ngày trời rét thấu xương, cắt da, cắt thịt nhé).

thật sự là một bài bổ ích , mong chim của mình sẽ vượt qua được mùa đông lạnh lẽo hn ( mình người sg ra hn làm việc và sinh sống ) mong được chia sẽ kinh nghiêm nuôi chim chao mào

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

mùa này tắm chim phải tắm = nước ấm hả các bác,đây là mùa chán nhất khi nuôi chim đây
em cũng cái mùa này lắm huống chi là chim của em ;))

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ko biết các bác thế nào chứ mùa đông e cũng chẳng bao giờ cho chim tắm nước ấm cả,e cứ cho nước máy binh thường( hơi ấm hơn nhiệt độ thời tiết chút đấy ạ) nhưng với e thì vẫn lạnh,hihi,con nào tắm e để cho tắm,con nào ko tắm thì thôi ko ép,có con bẩn lắm 1 tuần ko chịu tắm lấy 1 lần,nhưng bọn nó đều ko có vấn đề gì hết đâu ạ,kể cả con lười tắm hay chăm tắm,nắng lên là chơi hết :a01:. Các bác thấy e chăm thế liệu có thiếu sót gì ko?

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các anh em, hôm nay em lập toppic này mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm nuôi và chăm sóc Chào Mào trong mùa đông của miền bắc, em mới chơi chào mào nhưng mấy hôm nay thời tiết lạnh em toàn phủ 1/3 áo lồng và cho chim trong phòng không giám cho ra gió. nhưng em thấy chim có vẻ ăn ít hơn mọi khi, nhưng khi cho bóng điện vào thấy chim hót nhiều chịu chăm chút lông, theo anh em chơi chim lâu năm thì có lên cho điện vào sưởi cho chim không?

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
chào các anh em, hôm nay em lập toppic này mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm nuôi và chăm sóc chào mào trong mùa đông của miền bắc, em mới chơi chào mào nhưng mấy hôm nay thời tiết lạnh em toàn phủ 1/3 áo lồng và cho chim trong phòng không giám cho ra gió. nhưng em thấy chim có vẻ ăn ít hơn mọi khi, nhưng khi cho bóng điện vào thấy chim hót nhiều chịu chăm chút lông, theo anh em chơi chim lâu năm thì có lên cho điện vào sưởi cho chim không?

Chào bạn,

Với thắc mắc của bạn chứng tỏ bạn rất yêu các em chim của bạn và thắc mắc này cũng là mối quan tâm của rất nhiều người chơi chim đặc biệt là những người chơi chim ở phía Bắc. Hiện nay, ở Hà Nội nhiệt độ từ 10-17độ C, trời khá lạnh chính vì thế việc chăm các em nó thế nào đúng là thật đau đầu.
Tắm táp: với mình thì dù thời tiết này, mình vẫn cho các em nó tắm bình thường nhưng thay vì 2 ngày/lần thì bây giờ một tuần/2 lần thậm chí là tuần/lần. Mình cho các em nó tắm buổi trưa và tắm trong nhà tắm, tắm nước ấm, và để em nó gần khô hẳn lông mới chuyển về lồng nuôi. Trước và sau khi tắm cho mỗi em vài con sâu cho ấm bụng.
Áo lồng: thì mở 1/3 treo những chỗ ít gió và cho các em nó ngủ sớm hơn, khoảng 5h chiều là đóng áo lồng cho các em nó đi ngủ (mùa hè thì mình cho ngủ muộn hơn, khoảng 7h tối).
Mồi tươi: mình cho các em nó cào cào và sâu tươi cách ngày. Nghĩa là hôm nay cào cào thì mai sâu tươi hoặc ngược lại. Vì cào cào bảo đảm cho em nó sức khoẻ và độ sung bền, còn sâu tươi giúp các em nó ấm hơn vào mùa đông.
Hoa quả: hoa quả mùa đông mình tránh cho ăn những loại quả có nhiều nước như cam, cà chua, dưa hấu…mà thay bằng các quả khô hơn như táo, chuối tây, ớt Đà Lạt để em nó đỡ lạnh.

Vài lời phải quấy!

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn tất cả mọi người về vài lời chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim Chào Mào của mình.
rất mong sao mấy chú chim của em vẫn chơi được trong mùa đông này....

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Qủa thật là mùa đông ở miền Bắc lanh thật có khi xuống tới 7-8 độ đến người còn chả chịu được nữa là chim do đó cần phải có 1 chế độ chăm sóc hợp lí để e nó khỏe mạnh bước qua mùa đông.
Về tắm táp như manhhung102 đã ns thì 2-3ngày/ lần.Nên cho tắm vào buổi trưa, những ngày nắng ấm và cho tắm bằng nước ấm sau đó sưởi e nó khô lông có thể dùng bếp sưởi điên rồi trùm 2/3 áo lồng lại để nơi kín gió.
Về thời gian trùm lồng buổi sáng khoảng 8h hé 2/3 áo lồng treo ra chỗ có ánh sáng và ít gió buổi chiều khi bắt đầu mờ tối trùm lại để nơi kín gió cho đi ngủ áo lồng mỏng có thể trùm nhiều lớp nhưng đừng kín quá nhé.
Hoa quả, mồi tươi: nên dùng táo, chuối tây, cà rố tránh các loại quả nhiều nước như cam, dưa,... vì chim dễ bị đi phân lỏng. Châu chấu cho ăn đều đặn sâu quy 1 tuần 3 lần mỗi lần 5-6 con.
Vệ sinh lồng nuôi hằng ngày tránh để phân quá 1 ngày trong lồng nó bốc mùi kinh lắm. Nươc thay hằng ngày cám chỉ để đủ cho nó ăn.

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Qủa thật là mùa đông ở miền Bắc lanh thật có khi xuống tới 7-8 độ đến người còn chả chịu được nữa là chim do đó cần phải có 1 chế độ chăm sóc hợp lí để e nó khỏe mạnh bước qua mùa đông.
Về tắm táp như manhhung102 đã ns thì 2-3ngày/ lần.Nên cho tắm vào buổi trưa, những ngày nắng ấm và cho tắm bằng nước ấm sau đó sưởi e nó khô lông có thể dùng bếp sưởi điên rồi trùm 2/3 áo lồng lại để nơi kín gió.
Về thời gian trùm lồng buổi sáng khoảng 8h hé 2/3 áo lồng treo ra chỗ có ánh sáng và ít gió buổi chiều khi bắt đầu mờ tối trùm lại để nơi kín gió cho đi ngủ áo lồng mỏng có thể trùm nhiều lớp nhưng đừng kín quá nhé.
Hoa quả, mồi tươi: nên dùng táo, chuối tây, cà rố tránh các loại quả nhiều nước như cam, dưa,... vì chim dễ bị đi phân lỏng. Châu chấu cho ăn đều đặn sâu quy 1 tuần 3 lần mỗi lần 5-6 con.
Vệ sinh lồng nuôi hằng ngày tránh để phân quá 1 ngày trong lồng nó bốc mùi kinh lắm. Nươc thay hằng ngày cám chỉ để đủ cho nó ăn.

Mình thì hay cho các em nó ăn sâu cá rồng vì sâu này lâu chết hơn, cho ăn ít hơn (mỗi lần chỉ 3 con thôi), hơn nữa ít nóng hơn sâu quy! Tất nhiên là đắt hơn sâu quy nhưng quan trọng là các em nó thích! Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom