Guest viewing is limited

chích choè than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi cá xiêm sau khi đi đá về thương tích đầy mình thì có chế độ chăm sóc như thế nào ạ . và khoảng bao lâu thì có thể đá lại ? tiện thể bác nào chỉ cho em biết "phùng cạnh keo" là thế nào ạ . em xin cảm ơn rất nhiều:a44:

genta

to be or not to be
SVC$
0
theo mình được biết thì sau khi cá đá xong nên để thêm 1 ít muối hột vào lọ, thêm 1/2 lá bàng, sau 2-3 ngày thay nước mới thì có thể 1 tuần hoặc 10 ngày có thể lành lại được. phùng cạnh keo thì mình nghĩ có lẽ để 2 keo lại gần rồi rút tấm ngăn ra cho nó thấy nhau

cada_xanh

Thành viên mới
SVC$
0
Hi,
Thường thì mình ngâm trong nước có pha chút muối hột (tốt hơn muối bọt) để nước tầm 2-3cm trong 3 ngày.
Thường cá đá chỉ đá đến lần thứ 2 vì răng đã cùn, vẩy đã mỏng nên sẽ không còn xuất xắc như lúc đầu được. Hơn nữa sau thời gian dưỡng thương 1-2 tháng cá sẽ phát tướng đó hihi.
Thân

chích choè than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn các bác em mới tập chơi cá xiêm gần đây thôi thú thật với các bác đây cũng là lần đầu tiên em đá cá . cá của em mặc dù đá thắng nhưng đuôi bị rụng toe tua hết . nhìn cảnh chúng cắn nhau thấy kinh hồn quá . con cá của em đá con kia rớt con măt luôn . nhìn như phim xã hội đen kinh thật:a23::a28:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách chăm cá xiêm mới đá về , dưỡng đuôi lại bằng nước muôi loãng, thức ăn là trùng chỉ chứ không cho ăn lăn quăn , và không cho cá đá tay, hoặc với những cá xiêm khác , sau 2 tuần đuôi mọc lại sẽ cho đá tay và các con các xiêm khác
thân gửi

cada_xanh

Thành viên mới
SVC$
0
Hi Ut9

Cá đá mắt là dòng khá đó. HeHe, đang manh nha nuôi lại cá đá, hix mấy năm trước bx sanh em bé nên dẹp hết cá.

Thân

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn! Cá xiêm đá rất dễ nuôi so với các loại khác, đó là không đòi hỏi diện tích nuôi rộng, không cần sử dụng máy lọc... nhưng quan trọng nhất trong việc nuôi là phải cung cấp đều đặn lượng lăn quăng mỗi ngày cho chúng ăn. Sau khi cá Xiêm đá xong, nên cho ngâm 1 muỗng cà phê muối hột hoà tan trong 100 ml nước, sau vài phút cho cá vào lọ nước sạch là ổn, ngày hôm sau, cho ăn bình thường, như đã nói, loại cá Xiêm đá chỉ nên cho ăn lăng quăng thôi, lăng quăng loại nhỏ, không phải loại sắp thành muỗi. Nếu có điều kiện thì nuôi trong chậu sành, bên trong có trồng rong, thì tốt nhất. Nuôi cá Xiêm phải cho ăn đều đăn, để cá có thân hình chắc khoẻ, thon, đặc biệt là ăn lăng quăng thì răng cá sẽ ít bị mòn, theo cảm nhận của mình, ăn trùng chỉ cá dễ bị bệnh, khó tiêu sình bụng, không tốt. Thân chào các bân! Ut9
cách chăm cá xiêm mới đá về , dưỡng đuôi lại bằng nước muôi loãng, thức ăn là trùng chỉ chứ không cho ăn lăn quăn , và không cho cá đá tay, hoặc với những cá xiêm khác , sau 2 tuần đuôi mọc lại sẽ cho đá tay và các con các xiêm khác thân gửi
Chào bạn, Cá Xiêm đá, sau khi đá xong, chắc chắn là phải dưỡng thương vì nội ngoại thương vẫn chưa lành hẳn? cho nên không cho đá vời cá khác, phải nuôi cho đến khi màu sắc, thương tích ổn mới cho kè cá với nhau để dợt cá, nếu vây bị đứt năng, mọc lại không đủ thì khả năng bị loại, nếu cho đá lại, cá sẽ bị mất thăng bằng cho thiếu vây? Việc cho cá Xiêm đá ăn trùng, nếu bạn để ý kỹ, trùng có màu đỏ tươi thì tốt, nếu có màu sậm, cá ăn vào sẽ rất dễ bị sình bụng, và hơn nữa, trùng chỉ sẽ tiết nhớt nhiều làm mau dơ nước, cá sẽ dễ bị bệnh và chết. Lăng quăng, chỉ cần rửa bằng nuớc sạch vài lần, kỹ hơn thì ngâm thuốc tím nồng độ loãng, có thể cho cá ăn an toàn vô tư. Thân chào! Ut9

Chỉnh sửa lần cuối:

cada_xanh

Thành viên mới
SVC$
0
Hi all
Cá kiểng thì đúng là cần mau lớn nhưng cá đá chuyên nghiệp thì vấn đề là càng già tháng nhưng càng nhỏ con là tốt nhất đó.

Thức ăn cho cá đá đến giờ này lăng quăng vẫn là lựa chọn số 1, dù chưa được chứng minh bằng khoa học nhưng bằng kinh nghiệm thì lăng quăng có chứa chất canxi để làm cho vẩy cứng, răng bén và quan trọng nhất là lăng quăng không làm cá bị mập.

Bo Bo là giải pháp chữa cháy khi không có lăng quăng. Bác Hoang nói bobo tốt hơn lăng quăng đấy, để mình thử nghiệm xem sao (hehe sẽ nuôi đối chứng và cho chúng thi đấu).

các Pác nuôi cá beta kiểng nếu chịu khó huấn luyện lên keo xuống hũ như cá đá sẽ thấy bộ lông (hehe) nó có độ mượt và dầy hơn là chỉ nuôi thuần keo hoặc thuần hũ.

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trích nguyen van
các bác cho em hỏi cá xiêm sau khi đi đá về thương tích đầy mình thì có chế độ chăm sóc như thế nào ạ . và khoảng bao lâu thì có thể đá lại ? tiện thể bác nào chỉ cho em biết "phùng cạnh keo" là thế nào ạ . em xin cảm ơn rất nhiều

chào các bác mình mới vào mính có ý kiến này ko biet có đúng không .
Khi cá mói đá về,ta thay nước moi sau đó đem cất vào trong bong tối khoảng hơn 1 tuần lễ và sau đo đem ra,nhớ là cho cá ăn :a06:.bảo đảm sẽ lành .(Chú ý :nếu cá bị thương nhiều quá thì ngâm nuóc muối xát trùng cho cá sau đó mới thay nước sạch và đem vào trong bóng tối nha)

phùng cạnh keo là để hai con cá đựng trong hủ gần vói nhau đó bạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi all
Cá kiểng thì đúng là cần mau lớn nhưng cá đá chuyên nghiệp thì vấn đề là càng già tháng nhưng càng nhỏ con là tốt nhất đó.

Chào bạn Cada_xanh!

Bạn cho mình hỏi, cá đá chuyên nghiệp, càng già tháng nhưng càng nhỏ con, vậy bạn vui lòng giải thích rõ chút xíu nhé, mình không rõ ý này lắm.

Cám ơn bạn!

Ut9

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a44:Cá mới đá về tất nhiên sẽ thương tích đầy mình mà bỏ muối vô thì ... ôi ôi rát chết đi được.Tốt nhất là bỏ methylen blue cho đỡ rát .Chất lương nước phải tốt ,nếu không sẽ bị thối vây và nấm đuôi ,lúc đó thì mệt đấy.cho ăn trùng đông lạnh cho mau lành vết thương .nếu cho ăn bobo thì phải là bobo công nghịêp ,bobo vớt ở ngoài lãi không , chui vào mình cá gây nguy hiểm ,trùn cũng vậy.chừng nào vết thương lành hãy cho ăn.:a44:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Chào các bạn ,mình cũng có chút kinh nghiệm
chăm sóc cá xiêmsau khi đá về .không biết đã lạc hậu chưa nhưng cũng xin chia sẻ ,kinh nghiệm này mình học từ ông bảy Khuông,một tay chuyên đá cá độ trước năm 1975 ,nhà mình ở sát bên ông ấy (ở quận Gò Vấp)và mình cũng bắt chước nuôi đá ,tất nhiên mình không cá độ vì năm đó còn quá nhỏ ,chỉ xem Ông Bảy đá tại nhà và trường cá ,nhà ông bảy nuôi cá Xiêm bán và ông cũng thường xuyên đi cá độ
-cá sau khi đá về ,ông bảy chỉ chăm sóc đâc biệt những con cá đá ăn và có đòn đá sắc bén nhưng không phải để đá lại (theo ông cá đá rồi kể như hoàn thành nhiệm vụ không bao giờ cho đá lại lần hai vì coi như con cá đó đã bị bể )mà để làm giống hoậc bán lại cho người khác muốn làm giống ,kinh nghiệm cổ xưa tuy buồn cười nhưng hoàn toàn là sự thật ,kể cho các bạn coi như ôn cổ tri tân vậy
- sau khi đá về tất nhiên cá rất te tua ,có những con cá đá thư hùng từ tám giờ sáng đến mãi sáu bãy giờ chiều mới phân thắng bại ,có khi kỳ ,vây ,đuôi mắt đều hư cả ,ông Bảy đem cá ra gọi một bầy con nít tới thường ông chọn một đứa nhỏ tuổi nhất dưới năm tuổi ,kêu nó đái vào một cái keo nhỏ ổng chuẩn bị sẵn ,đái chừng 4 cm nước trong lọ (hì xin lỗi các bạn vì nghe kỳ quá há ) ngâm con cá vào chừng 20 phút ,mình thắc mắc hỏi ổng như vậy để làm gì ,ông bảo cho con cá săn lại và mau lành vết thương ,sau đó ổng vớt ra cũng bỏ vào một keo nhỏ cũng chừng 4cm nước ,bỏ vào đó 3-4 cục muối hột nhỏ (cục cỡ 1/4 móng tay ) ngâm con cá đó tới sáng ,hôm sau vớt ra cho vào nước nuôi thường ,cho ăn ít vài ngày đầu ,đa phần ông cho ăn loăng quăng loại nhỏ ,loại mới nở từ trứng muỗi nở ra (ngày xưa vớt trừng muỗi rất dễ ) loại này dễ tiêu bổ dưỡng ,theo ý ông bảy là thế
- vài kinh nghiệm nhìn thấy kể cho các bạn cho vui ,có dịp mình lại kể cho các bạn cách nuôi Cá đá của ông bảy ,cũng rất kỳ công ,ngày nay không biết thế nào ,cá Xiêm không biết còn phổ biến như xưa không
:a44::a44::a44::a29::a29::a29:

Chỉnh sửa lần cuối:

cada_xanh

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn Ut9 ơi, lâu nay bận rộn quá không vào 4room, cá đá càng già tháng vây vi càng chắc (nhưng thường chỉ 9-10 tháng là đạt sự mạnh mẽ nhất, phong độ tốt nhất) nhưng nếu đến 10 tháng mà cá to quá sẽ chậm chạp, ra trường cáp độ ít có cá lớn nên người nuôi cá đá độ muốn 10 tháng nhưng trạng cá nhỏ thôi. Còn cá nuôi kiểng thì càng lớn nhanh càng tốt vì chủ yếu họ lai tạo mầu sắc, kiểu dáng nên muốn cá lớn nhanh để xem có đạt được như ý không để còn lai típ đó mà.
Hihi, Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom