Guest viewing is limited

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trong vòng 1 tháng qua bị vật đến nỗi không nhấc tay chân lên nổi nữa, nay thấy kiến thức quá hạn hẹp nên cầu viện "cứu binh", mọi người tư vấn dùm nha:

Số là trong vòng 1 tháng qua có 3,4 bầy cá bắt đầu vô size 1-2 liên tiếp bị như sau:

- Đầu tiên cá tụm lại giống biểu hiện của bệnh nấm, phát hiện sớm nên đánh thuốc tím + muối (có hồ còn cho thêm Erythromycin), hồ nhẹ thì sau 3g cá bung lại bình thường, hồ nặng thì 5,6g cũng bung.

- Sau 1 ngày hút phân 20% nước, sau 2g bắt đầu cho ăn 1 ít.

- Một hoặc 2 ngày sau cá bắt đầu đục mình rồi lần lượt ra đi không cách cứu chữa,hic hic.

Có người tư vấn sau khi đánh thuốc nên cho men sống vào hồ có thể tránh trường hợp này, các anh chị em có ghé qua đọc thì tư vấn dùm mình nha, hy vọng cứu được bầy bồ câu ANC cuối cùng hic hic, thanks all.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đã gặp trường hợp như L rồi. Cái này L coi lại xem trước khi cá bịnh đã cho ăn gì ...(tim hay trùn)
Theo mình thì có khả năng là do ăn ko tiêu (do ăn phải trùn nhão hoăc ăn tim no khi thời tiết đang giao mùa) nên cá ko thở đc, cá chuyển qua màu trắng đục (ko phải bị đường ruột hay sình bụng vì chưa đến giai đoạn này cá đã chết rồi)..Do sau 2 giờ L đã cho ăn lại nên dính nặng hơn..Mình đã bị rồi và hỏi anh cocchu và đc tư vấn như sau:
Nếu mới bị thì thay nc 100% sau đó dùng 2=>4 cc foocmol/ 100lit (đánh 1 lần) Sau 5 đến 6 giờ thay nc tiếp lần 2 (100%) ko cho ăn.
Sau 24 giờ tùy theo thể trạng của cá mà cho ăn nhưng cho ăn rất ít.
Anh em nào có cách chữa nào khác thì chung tay giúp bạn với nha.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn anh H nha, tư vấn của anh em thấy rất hợp lý, hy vọng những bầy sau sẽ khá hơn.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Kiểm tra lượng õy nữa, cá càng lớn, lượng õy thổi càng mạnh thì cá sẽ không bị đường ruột.
Cá bột mình chỉ đánh thuốc tím, thay nước xong thì dùng tetra.
Cá tụm lại có thể do thiếu khi sinh nấm mang, trị bệnh xong, cho ăn sớm + thiếu khí --> sình bụng --> die

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Mình đã gặp trường hợp như L rồi. Cái này L coi lại xem trước khi cá bịnh đã cho ăn gì ...(tim hay trùn)
Theo mình thì có khả năng là do ăn ko tiêu (do ăn phải trùn nhão hoăc ăn tim no khi thời tiết đang giao mùa) nên cá ko thở đc, cá chuyển qua màu trắng đục (ko phải bị đường ruột hay sình bụng vì chưa đến giai đoạn này cá đã chết rồi)..Do sau 2 giờ L đã cho ăn lại nên dính nặng hơn..Mình đã bị rồi và hỏi anh cocchu và đc tư vấn như sau:
Nếu mới bị thì thay nc 100% sau đó dùng 2=>4 cc foocmol/ 100lit (đánh 1 lần) Sau 5 đến 6 giờ thay nc tiếp lần 2 (100%) ko cho ăn.
Sau 24 giờ tùy theo thể trạng của cá mà cho ăn nhưng cho ăn rất ít.
Anh em nào có cách chữa nào khác thì chung tay giúp bạn với nha.

Trong vòng 1 tháng qua bị vật đến nỗi không nhấc tay chân lên nổi nữa, nay thấy kiến thức quá hạn hẹp nên cầu viện "cứu binh", mọi người tư vấn dùm nha:

Số là trong vòng 1 tháng qua có 3,4 bầy cá bắt đầu vô size 1-2 liên tiếp bị như sau:

- Đầu tiên cá tụm lại giống biểu hiện của bệnh nấm, phát hiện sớm nên đánh thuốc tím + muối (có hồ còn cho thêm Erythromycin), hồ nhẹ thì sau 3g cá bung lại bình thường, hồ nặng thì 5,6g cũng bung.

- Sau 1 ngày hút phân 20% nước, sau 2g bắt đầu cho ăn 1 ít.

- Một hoặc 2 ngày sau cá bắt đầu đục mình rồi lần lượt ra đi không cách cứu chữa,hic hic.

Có người tư vấn sau khi đánh thuốc nên cho men sống vào hồ có thể tránh trường hợp này, các anh chị em có ghé qua đọc thì tư vấn dùm mình nha, hy vọng cứu được bầy bồ câu ANC cuối cùng hic hic, thanks all.

Trong 1 tháng gần đây và còn có thể tiếp theo 1,2 tuần nữa cá dĩa dính liên tục do nắng hạn gặp mưa "không rào" nếu có thêm tác nhân nào nữa thì khó qua....(khi mưa đều 1 chút nữa thì tình trạng trên sẽ giảm)... nhưng giữ cá còn đến đó không phải là vấn đề nhỏ nếu cá không khỏe....

Hiện nay tui đang hướng dẫn anh em dùng độc môn nhưng thay vì ngâm thì mình tắm và canh kỹ, rất kỹ chỉ trong 1 đến 4 phút thôi. Không cho ăn cho đến khi thật khỏe. Gặp trùng nhão hoặc dơ thì tái nhiễm tức thời = hết cứu

Cách của H dùng được nhưng chỉ dùng khi mới phát hiện, quính 1,2 lần là tiệt gốc, với cá đã tái nhiễm thì tổn thất là lớn do cá đã yếu và bị thay nước liên tục nên chịu không nổi.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy ngày hôm nay tui thấy thời tiết có thay đổi , giao mùa giữa nắng và mưa làm cho cá có vẻ " ê ẩm " không sung như trong mùa nắng , có vẻ ăn ít hơn.....Có điều mình nuôi trong hồ kính , để trong nhà kín gió thì làm sao bị ảnh hưởng thời tiết ( không tính đến nhiệt độ) ....hổng lẽ độ ẩm trong không khí cũng ảnh hưởng sao ?

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy ngày hôm nay tui thấy thời tiết có thay đổi , giao mùa giữa nắng và mưa làm cho cá có vẻ " ê ẩm " không sung như trong mùa nắng , có vẻ ăn ít hơn.....Có điều mình nuôi trong hồ kính , để trong nhà kín gió thì làm sao bị ảnh hưởng thời tiết ( không tính đến nhiệt độ) ....hổng lẽ độ ẩm trong không khí cũng ảnh hưởng sao ?

Tất cả ảnh hưởng từ nguồn nc (nc máy, nc giếng khoan đều xuất phát từ lòng đất...)nên ảnh hưởng khí hậu ,môi trường vv anh T à. Mình cũng sụt sùi mưa nắng đây...
Lâu ko gặp..Hôm nào đi GV ghé chơi anh T.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này thì đúng rồi.Dạo này cá nhà em cũng nhát,tuy ăn uống bình thường nhưng tụi nó hay giật mình.Nước ra vô cũng k được ok như trước.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom