Guest viewing is limited

bonhuen01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuyện là cứ mổi năm mình hay bắt được vài ổ trứng gà rừng và có đôi khi bắt được gà con nữa. nhưng mà đến khi đem về nhà nuôi thì toàn dắt nhau về gặp cha mẹ nó không ( tại cha mẹ nó đã mình bắn chít làm thịt hết ) vậy mình muốn nuôi nó sống, phát triển và sinh sản thì mình phải làm như thế nào. Chú ý là mình bắt được thường xuyên. hễ 6 lần đi bắn gà rừng về thịt thì có 1 lần bắt được con hoặc ổ của nó. mà bây giờ cũng gần đến mùa gà rừng trong tự nhiên đẻ rồi. Thấy các bác chơi mihf cũng mê mong các bác chỉ dẫn cho mình.

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Ðề: xin giải đáp cho mình

Trời ơi! Bạn ở đâu mà may mắn quá vậy ..hjx hjx, còn có cơ hội được sở hữu những em gà rừng chính gốc. Theo mình thì nếu bắt được gà con thì bạn có thể nuôi như chăm sóc gà nhà mà, còn nếu tìm đc ổ của nó thì cũng có thể nhờ gà nhà ấp hộ ^^

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
uhm công nhận bạn may mắn thiệt, nếu lấy đc trứng thì cho gà nhà ấp,cong gà con thì mình nhốt lại nuôi như chim vậy nhưng mà bạn cẩn thận nha chứ mặt dù gà con nhưng mang tính rừng rồi nhát lắm đó.nhưng nếu nuôi đễ bẫy thì người ta ít nuôi gà rùng gốc bạn ui chủ íu là cho lai với gà tre hok ah. vì gà rừng chính hiệu chỉ gáy hai buổi ah sáng với chìu thôi và lại hok siêng gáy nữa(cái này là cao nhân truyền lại mình chưa có cơ hội nuôi gà rừng.hihi)

bonhuen01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cuối tuần mình hay đi săn. Săn được gà rừng nhiều lắm. Mình ở huế gà rừng cũng khá nhiều. mình có nhiều lần may mắn bắt được ổ hay đôi khi bắt được con. có lần hi hữu mình bắt gặp được ổ của nó. chuyện là con gà trống nó bay lên cây gáy mình bắn nó rớt xuống dưới gốc cây ngay chổ gà mái đang ấp con gà mái bay đi khi mình tới nhặt con gà trống bị bắn thì bắt gặp ổ trứng có 7 cái nhưng hồi đó không bít nên mình luộc cùng con gà trống ăn rùi. mới đây mình bắt gặp một cặp gà trống mái đang đem con đi kiếm ăn. mình bắn chết được gà mái và xợt cánh gà trống nên nó bay ko được nên ví lại bắt sống được con gà trống với 5 con gà con mấy con gà con này nó chui xuống lớp lá khô mình đứng rình mãi thấy nó ngoi đầu lên là chụp được 5 con đó. còn gà trống và gà mái làm thịt. gà con mình để nuôi nhưng nó chết mất 3 con rùi. mình muốn hỏi các bạn kinh nghiệm nuôi nó. vì mình bắt nó được rất nhìu. nuôi chết hoài tiếc lắm. Ah mà chuyện này mình có để ý nữa hay lắm. lần mình bắt được ổ gà 7 trứng đó thì mình có để ý và lần theo con đường mòn gà vào tổ dưới các gốc cây và bụi rậm thì đường đi của nó ngoằn ngeò rất khó thấy. nó y như cái mê cung giữa các cây vậy.

Blackpanzervn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác này may thật đấy, mình cũng hay vào Quảng Bình đi săn, lần nào cũng bắn được gà nhưng chưa lần nào bắt được trứng hay con non cả, nhưng theo mình bắt được trứng thì tốt hơn, về cho gà nhà ấp là nuôi đc, chứ gà con thì khó khăn hơn nuôi chim bổi. Thân

Mr.Bean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn may mắn wá !!! theo mình thì nuôi gà con dễ lắm bạn ơi !!! bạn có gà nhà đang ấp thay gà nhà đang nuôi con (con của gà nhà cỡ 2-3tuần hui) bạn đợi con mẹ đi ngủ rồi bỏ gà con vào (fải là buổi tối cỡ 8h-9h) chú ý là gà con cũng ngủ luôn nhák !!! kinh nghiệm này mình học ở anh hai mình ở quê thấy rất hiệu wả !!! bạn nhớ fảii canh xem con gà mẹ nó có mổ con không và đối với gà đang ấp trứng thì bạn bỏ hết trứng ra !!!! đấy là kinh nghiệm nuôi gà con của mình có gì sai bạn bỏ qua nha !!! :a01::a01::a01::a01:

Mr.Bean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn may mắn wá !!! theo mình thì nuôi gà con dễ lắm bạn ơi !!! bạn có gà nhà đang ấp thay gà nhà đang nuôi con (con của gà nhà cỡ 2-3tuần hui) bạn đợi con mẹ đi ngủ rồi bỏ gà con vào (fải là buổi tối cỡ 8h-9h) chú ý là gà con cũng ngủ luôn nhák !!! kinh nghiệm này mình học ở anh hai mình ở quê thấy rất hiệu wả !!! bạn nhớ fảii canh xem con gà mẹ nó có mổ con không và đối với gà đang ấp trứng thì bạn bỏ hết trứng ra !!!! đấy là kinh nghiệm nuôi gà con của mình có gì sai bạn bỏ qua nha !!! :a01::a01::a01::a01:
àhh mình wên là gà rừng con cũng cỡ 3-4tuần tuổi nha càng nhỏ càng tốt !!! vì gà con còn nhỏ thì nó mới đi theo gà mái ở nhà chứ nếu gà con mà lớn wá thì nó sẽ ko đi theo gà mái ở nhà đâu !!! chúc bạn nuôi được bầy gà rừng mau lớn nhák !!!:a15::a15::a15::a15::a15:

bonhuen01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn các bạn nhiều. mà gà con đôi khi mình bắt được khi nó còn ướt lông. nhưng đem về nhà cho đi theo gà mẹ nhà thì nó cũng đi theo nhưng được vài hôm là chết hết. bây giờ con cuối cùng cũng chết rồi. lần sau mình bắt nhất định sẽ chụp hình post lên chpo pà kon coi. tiếc quá bắt được nhiều mà mình ko có tay nuôi. các bạn nào còn có cách khác xin giúp đỡ mình với nha. mình sẽ cảm tạ nhiều!!!!!!!!!!

thanhgec

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình xin tham gia một vài nội dung sau:
Nếu bạn nhặt được trứng gà rừng thì chỉ có cách tìm gà mái ta vừa bắt đầu ấp (nếu gà mái đã ấp trên 3 ngày thì trứng gà rừng không nở). Khi gà con nở khoảng 3 ngày thì tách khỏi gà mẹ cho vào một cái hộp giấy carton đục các lỗ nhỏ để gà thở. Câu một bóng điện tròn vào bên trong thùng để sưởi gà liên tục, đồng thời cho ăn thức ăn gồm tấm và ít cám gạo trộn với sâu, uống nước (loại sâu nhỏ nuôi chim cảnh hay dùng). Cứ như thế khoảng 2 tuần rồi thì cho gà vào lồng hoặc chuồng để nhốt (chỉ sưởi đèn vào ban đêm). Lưu ý hàng ngày đều phải dọn phân gà cho sạch sẽ, nuôi nhốt trong vòng 3 tháng đầu để gà bớt đi tính rừng, khi gà đã lớn hạn chế thả gà đi rông mà phải nuôi nhốt nhiều, khi gà cồ bắt đầu gáy thì cột dây chân và cắm ra nơi có đất để tập nếu muốn làm gà mồi. Loại gà này chủ yếu nuôi lấy giống để lai tạo với gà tre hoặc gà rừng F1 .... chứ làm gà mồi thì gáy hơi ít và thường nhát (trống rừng + mái tre hoặc mái F1 thì ra được gà để làm mồi).
Nếu bắt được gà con thì cũng làm cách tương tự như trên nhưng lúc đầu hạn chế tiếp xúc với gà tránh gà hoảng sợ và thời gian đầu chỉ cho ăn sâu hoặc mối, thời gian sau tiếp xúc dần càng nhiều để gà mau dạn người. Với loại gà này thì chỉ nuôi nhốt đến khi gà trưởng thành (hạn chế thả ra ngoài).
Lưu ý là 2 trường hợp trên đều bổ sung canxi như cho gà ăn vỏ sò, vỏ trứng và nuôi gà nơi có ánh nắng tự nhiên chiếu vào. Ngoài ra còn phải bổ sung các khoáng chất, rau xanh và mồi tươi để gà nhanh lớn.
Chúc thành công

quangthaichanhung

Thành viên mới
SVC$
0
hãy nhốt chúng dưới đất,bao lưới khỏi lát đầu.chúng sẽ tự sống tự nhiên.lâu ngày đưa ra chổ đông người....sẽ dạn thôi.dễ nuôi mà.

cadeau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuyện là cứ mổi năm mình hay bắt được vài ổ trứng gà rừng và có đôi khi bắt được gà con nữa. nhưng mà đến khi đem về nhà nuôi thì toàn dắt nhau về gặp cha mẹ nó không ( tại cha mẹ nó đã mình bắn chít làm thịt hết ) vậy mình muốn nuôi nó sống, phát triển và sinh sản thì mình phải làm như thế nào. Chú ý là mình bắt được thường xuyên. hễ 6 lần đi bắn gà rừng về thịt thì có 1 lần bắt được con hoặc ổ của nó. mà bây giờ cũng gần đến mùa gà rừng trong tự nhiên đẻ rồi. Thấy các bác chơi mihf cũng mê mong các bác chỉ dẫn cho mình.
...mình cũng ở huế nè.khi nào pro tìm được trứng gà rừng thì pro đem rứng về nhà nhẹ nhàng thôi,kg thì võ mạch rứng hết,rứng sẽ kg nở được. tốt nhất pro bỏ và hộp có vỏ lúa xung quanh và bỏ đầu to của rứng lên trên.nến pro cần ấp trứng gà thì mình sẽ ấp dùng cho. mình nuôi trido nên mình có lò ấp..bỏ thêm vài cái rứng ga rừng thì chẳn sao. sdt mình nè:091442444 gặp khánh.

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác đi săn, đã nhỡ bắn gà trống rồi thì để lại con mái cho nó ấp, mùa sau còn có mà đi tiếp chứ. Săn bắn vô tội vạ, chả có ý thức bảo tồn gì cả. Gà mái ấp cũng không tha. :a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom