Guest viewing is limited

linhttvt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình vừa mua được một chậu hài gấm và vài nhánh thủy tiên đùi gà, mình xin hỏi các bạn một chút.
Hài gấm : mình mua củ người bán hàng rong, lan được trồng trong đất pha với cát, mình hỏi bà bán lan thì bả nói lan này trồng bằng gì cũng đưộc. Không biết bả nói đúng không, nếu đúng thì trồng như vậy có tốt không, mong mọi người chỉ dẫn.
Thủy tiên : lần này là lần thứ 2 mình trồng loại này nhưng không lần nào sống nổi, mình trồng bằng than và xơ dừa, nhưng lá cứ khô vàng từ ngọn xuống và thân thì cứ teo tóp lại chết dần.
mặc dù mình tưới nước đều đặn mỗi ngày và mình để trong mát mà cây vẫn chết không hiểu nổi.
mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn.

zNavy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
1. Về Hài gấm thì ngoài Bắc mình sống và sinh trưởng rất tốt trong điều kiện trồng tại nhà. Bạn có thể trồng nó bằng chất mùm ẩm như xỉ than chộn trấu, dớn trắng + đá thấm thủy, ... hoặc loại đất như bạn mô tả cũng đc. Sau đó bạn rắc vài hạt phân tan chậm lên mặt và giữ ẩm thường xuyên. Nói chung Hài Gấm rất dễ trồng.
2. Hoàng thảo đùi gà ưa ẩm, ngoài việc tưới thường xuyên thì bạn phải giữ đc vùng tiếu khí hậu xung quanh nó như che nắng và giữ ẩm tốt. Ngoài ra bạn cần nên mua cây vào đúng mùa (khoảng cuối tháng 11 âm lịch) khi đó cây chuẩn bị ra hoa và cây con. Mang về nếu chăm tốt thì chơi đc hoa và vào mùa xuân thì có cây ki.
Chúc bạn thành công!!!:a04:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
mình vừa mua được một chậu hài gấm và vài nhánh thủy tiên đùi gà, mình xin hỏi các bạn một chút.
Hài gấm : mình mua củ người bán hàng rong, lan được trồng trong đất pha với cát, mình hỏi bà bán lan thì bả nói lan này trồng bằng gì cũng đưộc. Không biết bả nói đúng không, nếu đúng thì trồng như vậy có tốt không, mong mọi người chỉ dẫn.
Thủy tiên : lần này là lần thứ 2 mình trồng loại này nhưng không lần nào sống nổi, mình trồng bằng than và xơ dừa, nhưng lá cứ khô vàng từ ngọn xuống và thân thì cứ teo tóp lại chết dần.
mặc dù mình tưới nước đều đặn mỗi ngày và mình để trong mát mà cây vẫn chết không hiểu nổi.
mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn.

- Bạn có thể tham khảo về cách trồng Hài ở phía Nam:

http://svcvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=549

- Bạn có thể tham khảo về Đùi gà ở " Để Hoàng thảo ra hoa đúng Tết "

Chúc bạn thành công.

Thân.

linhttvt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn các bạn đã hướng dẫn tận tình. để mình về nghiên cứu lại xem sao.
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom