Guest viewing is limited

vanquyet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là chú nhồng nhà mình chỉ thấy hót giọng lửa,khướu,chó sũa mà ít thấy nói.không biết làm thế nào vậy bác nào có kinh nghiệmtrong việc nuôi nhồng xin chĩ giáo cho em với.

buibinh02

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc tại bạn để nó gần mấy chú chim hót nên nó bắt chước theo thôi...àh mà bạn không nói rõ nhồng của bạn nuôi lâu chưa...được mấy mùa rồi. Nuôi nhồng nói, tốt nhất là bạn nên treo nó nơi đông người và bạn muốn nó nói gì thì bạn cứ ghi âm câu nói đó và mở cho nó nghe hàng ngày (vào buổi sáng sớm và chiều tối reước khi nó đi ngủ) mỗi lần cho nghe khoảng 20 phút thôi, âm lượng để cố định, (nếu bạn để nhỏ quá thì lúc nó nói cũng nhỏ như thế) liên tục khoảng một tháng là nó bất đầu nói theo đấy. Lúc mới đầu nói nghe không rõ...ví dụ "có khách thì "ó ách" bạn cứ cho nó nghe một thời gian nữa nó sẽ nói giống như bạn nói thôi. Nhớ là thường xuyên treo nó nơi đông người. Chúc vui.

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình thì dạy nói nên để nơi yên tĩnh, càng ít tiếng động là càng tốt. Nên để chim tránh xa các loại chim hót khác :) Thời gian và cách dạy thì như bác buibinh02 nói ở trên. Sau khi chim đã nói khá rồi mới treo nơi đông người qua lại để dạy nó nói khi có người tới thôi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom