Guest viewing is limited

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
Tôi mới chơi Khuyên lại ở tỉnh lẻ nên kiến thức còn thiếu và yếu nhiều :a03:
Vừa rồi tôi mua một cái lồng cũ ở hàng bán chim phóng sinh giá 450.000đ về không biết thế nào cứ băn khoăn :

Mua vậy có đắt ko ?
Lồng này là lồng gì ?
Có phải là lồng Vác như các Bác vẫn nói chuyện ko ?

Các Bác đánh giá và chỉ giáo dùm cho với nha:a42:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu lồng như bác thì hơi đắt thật.Chỗ mình như thế chỉ có 350k là cùng mà bộ lồng của bác chỉ lồng không hay cả coóng.Lồng này cũng đẹp đấy:a43::a43:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
450K thì hơi max quá bạn ah. Bạn mình mới mua 1 chiếc như thế này với giá 250k đầy đủ phụ kiện luôn. Chiếc cầu đứng làm bằng chất liệu gì vậy bạn xương hay nhựa vậy.

khuyenxanh

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nếu cả móc và cóng thì cũng bình thường thôi, giá lồng loại này là lồng Vác khoảng 350k, nếu móc đồng mới thì khoảng 150k, cóng 30k.

boykute_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
450k thì lồng hơi mắc rồi, lồng này khoảng 350k là được

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
450K thì hơi max quá bạn ah. Bạn mình mới mua 1 chiếc như thế này với giá 250k đầy đủ phụ kiện luôn. Chiếc cầu đứng làm bằng chất liệu gì vậy bạn xương hay nhựa vậy.
bạc mua ở đâu vậy :a27: chỉ e chỗ với. e đang thjk kiểu hoạ tiết này mà chưa kiếm đc

hoaphuly

SVC$
0
Mình có biết gì đâu :a17:
Thấy đẹp thì mua lên cũng ko biết giá trị của nó :a36:
450k là tất tần tật những gì mình pots lên( trừ con Chim ra ..hi..hi )
Cầu đó bằng nhựa bạn àh.
Vì mình mới chơi nên ko biết nhiều lắm lên cũng ko Bạo sắm !^^

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo CM chiếc lồng này của bạn là lồng của VÁC làm , các nét trạm ở chân là các nét triện . Các phụ kiện của lồng cũng tùy theo sở thích của người chơi , theo ý của CM bạn ko nên bổ xung thêm các phụ kiện vào chiếc lồng sẽ ko phù hợp lắm vì kiểu cách của này làm theo kiểu dáng của lồng TQ . Lồng TQ kiểu này thường người ta làm ko cho VD : gối cóng vì vậy bạn có thể sắm 1 bộ cóng là được rồi . Bạn nên để bộ cóng ở vanh thứ 2 của thân lồng cách cầu đứng của chim 2 hoặc 4 nan , chiếc rọ châu châu bạn nên để ngay cạnh cửa sẽ dễ dàng cho việc cho ăn châu chấu . Theo CM chiếc lồng này bạn mua với giá như vậy là phù hợp ko đắt lắm . Đây lá ý kiến riêng của CM mỗi người một ý thích
Hình như chiếc lồng này của bạn đã được phủ 1 lớp PU và lớp PU này đã bị bong vài chỗ , theo CM bạn nên sử lý PU và ủ dầu chiếc lồng sẽ bền hơn là phun PU
Chúc bạn thành công

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạc mua ở đâu vậy :a27: chỉ e chỗ với. e đang thjk kiểu hoạ tiết này mà chưa kiếm đc
lồng vác mà hoạ tiết kiểu này thì bây h nhiều lắm bạn ạ!!! nhưng bây h lồng người ta làm đại trà nên k được kỹ như ngày trước, mình đang sở hữu một lồng như hoạ tiết y chang thế này, được cái mình mua có 150k của thằng bạn lồng của mình được 8 năm rồi nhưng vẫn ngon lành lắm

Mình có biết gì đâu :a17:
Thấy đẹp thì mua lên cũng ko biết giá trị của nó :a36:
450k là tất tần tật những gì mình pots lên( trừ con Chim ra ..hi..hi )
Cầu đó bằng nhựa bạn àh.
Vì mình mới chơi nên ko biết nhiều lắm lên cũng ko Bạo sắm !^^
bạn mua hơi đắt đấy cái lồng của bạn cũng bình thường thôi nhưng đươc cái móc lồng là còn có giá trị cái đấy vào khoảng 80-100k còn cóng cho chim cũng là loại thường. Hi hi bạn bị hố như thế là bình thường thôi chứ trước mới chơi mình bị hố nhiều hơn bạn nhiều. Chúc bạn có thêm kn chơi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng vác mà hoạ tiết kiểu này thì bây h nhiều lắm bạn ạ!!! nhưng bây h lồng người ta làm đại trà nên k được kỹ như ngày trước, mình đang sở hữu một lồng như hoạ tiết y chang thế này, được cái mình mua có 150k của thằng bạn lồng của mình được 8 năm rồi nhưng vẫn ngon lành lắm
Mình ở Lạng Sơn cơ. nên kiếm lồng đẹp toàn phải mò xuống HN :a17: hum thấy ông a cầm cái lồng như vậy. Nhưng bảo Vác đời đầu. h kiếm khó lắm. Nên mình tưởng ít có kiểu vậy :a03:. Thank bạn nha. Mai mình cũng tiện đi HN rùi. Mình sẽ đi kiếm :a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoaphuly

SVC$
0
Hi hi .... Vậy tức là theo cả nhà là mình cũng ko đến nỗi Xịt lắm khi mua cái Lồng đó đúng ko nào :a15:

Thank Cả nha nhiều :a14:

Thank CM về những góp ý quý báu của Pác, Tui ở Hà Nam cũng cách Hà Nội ko xa lắm nhưng giừ có tuỏi rồi lên đi lại cũg ngại ngần ( 62 rồi còn gì ).
Bài viết toàn bảo con cháu viết hộ.:a36: Nên nhiều khi có những từ và cụm từ chỉ nêu đc ý chứ ngôn ngữ thì lắm khi toàn của giới trẻ.

Khi nào có Kinh nghiệm khá hơn, Chim líu tốt rồi thì sẽ mua 1 cái lồng ngon ngon hẳn hoi.

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em vừa mua cái lồng triện như vậy. Full cóng cầu nẹp móc 500k :a33:

hoaphuly

SVC$
0
Hi hi
Lồng mình là Vác đời đầu (theo như lời Pacs CM nói).

Hôm bữa có qua Hà Nội cũng thấy mấy cái Lồng kiểu hoa văn như lồng của mình nhưng đúng là ko đẹp bằng lồng của mình thật:a16:

duc chinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Bác Hoaphuly, cháu cũng ở Phủ Lý cũng đang tập chơi khuyên. Chiếc lỗng này ở Vác nhiều lắm, khi mua nhớ kiểm tra triện đục đúng hàng không (mua tận nơi 220.000/chiếc). Điạ chỉ của Bác chỗ nào lúc nào cháu qua xem mẫy chú khuyên của Bác. Cháu nhìn thấy 1 cái ảnh có nhiều vợt cầu lông và khung cảnh thấy quen quen không biết đã vào nhà chưa?

hoaphuly

SVC$
0
Nhà Bác ở Ngõ 8 _ Nguyễn Văn Trỗi ( nhà Thể Thao Một Giá đó ). Rất muốn mời cháu đến chơi để có thể cùng nhau thảo luận nhiều hơn về Khuyên!
Ah mà Bác mới đc Thuanthuynguyen nhường lại cho chiếc lồng đấu giá hôm bữa trên diễn đàn, CM hẹn Bác chur nhật tần sau lên dượt chim cùng mọi người và lấy luôn. Có gì mình cùng lên cho vui. :a12:

duc chinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn Bác hôm nay cháu mới biết, Vì chau cùng cơ quan với Hoàng. Hôam nào có điều kiện cháu sẽ đến học hỏi kinh nghiệm Bác sau.

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Lồng này là lồng Huế đấy .Nếu bạn muốn tẩy PU thì nên mua xăng thơm về tẩy ,Hay tinh tế hơn thì mua xăng tẩy sơn loại này cũng mới có thôi chấc nó rất đặc , Mua ở cửa hàng bán Sơn thơm đấy . Theo đánh giá hiện nay ở VN lồng đẹp nhất được sản xuất tại Huế

Chỉnh sửa lần cuối:

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
- Một trong các đặc điểm khác nhau rất dễ thấy của lồng Vác (hoặc lồng Việt Nam làm nói chung) và lồng Tàu là ở bộ chân. Đại đa phần lồng Việt nam mình, với cái chân dài như chân lồng triện của bác hoaphuly đều là 2,3 thậm chí 4 mảnh tre ghép lại với nhau, chất tre mỏng, nhìn cái lồng từ dưới lên, trong ra ngoài rất dễ thấy. Lồng Tàu với chất liệu tre dày hơn nên cả phần chân lồng (đối với 1 số cái lồng đắt tiền hơn là cả phần tiếp giáp giữa chân và tang lồng) chỉ là 1 miếng tre uốn, ép và ghép lại.
- Về nan lồng, mình nhận thấy nan lồng Tàu dẻo hơn, mặc dù độ chuốt nhẵn, nhỏ có thể như nhau, nhưng nan lồng Vác bao giờ cũng có vẻ cứng hơn, dùng lâu hay bị nổ (ở vai lồng) hơn. Nan lồng Tàu dù là loại bét thì chỗ đầu mặt của thanh tre khi chuốt thành nan vẫn tròn và nhẵn như những chỗ khác, bởi lẽ người ta chuốt bằng máy, gần như tiện nan lồng; chúng ta đút sợi nan vào lỗ rồi kéo nên đến những chỗ mắt tre, nan lồng thường chạy hình chữ Z theo thớ của mắt tre đó.
- Về khoảng cách giữa các nan thì lồng Tàu dù hàng lởm vẫn rất đều (1 lần nữa - họ khoan bằng máy bàn, chứ không quay tay như con cháu Hùng Vương chúng ta hehe).
- Về đường nét họa tiết thì đương nhiên Tàu làm đẹp hơn ta, tuy nhiên, với cái lồng Tàu "hạng vớ vẩn" thì nét chạm khắc cũng chẳng đẹp đẽ gì đâu - nhưng nhìn kỹ vẫn đều hơn của ta làm, đơn giản vì họ dùng máy móc nên đều hơn là dễ hiểu.
- Nhìn chung lồng Tàu thường người ta để "mộc", không sơn, chỉ vào dầu là cùng nên khi cầm vào cái lồng, cảm giác không chắc như lồng ta, bởi chúng ta phang keo CON VOI vào từng cái chỗ tiếp giáp nan với vanh, tang thì gì mà chả cứng.
- Cầm cái lồng Tàu thì đại đa phần nhẹ hơn lồng Vác bởi miếng gỗ lót đáy làm mỏng, chất liệu gỗ công nghiệp nên nó nhẹ.

Bác hoaphuly mua cai lồng đó như vậy là hợp lý, thậm chí là được giá nếu cái móc đi kèm !!! Nếu là hàng kỹ như vậy ở HN cũng giá 400-450k rồi, vận chuyển về HNam nữa chứ !!

hoaphuly

SVC$
0
cảm ơn bạn lethanhnghi1234
Nhờ bài của bạn mình hiểu về lồng khuyên nhiều hơn
Hẳn là cac ban khac cũng thít thú như mình khi nhận đươc nhưỡng kiến thưc về lồng bạn truyền đạt
xinh chào bạn cảm ơn nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom