Guest viewing is limited

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có mấy cái lồng trúc đẹp, nhưng vừa rồi thời tiết nồm nên mốc hết, nhìn rất xấu. Các bạn có phương pháp nào để cho lồng hết mốc không ?

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác lấy cồn trắng lau xem có sạch không nếu không sạch bác chịu khó lấy giấy nham loại mịn xả chung với nước xong phơi cho khô đi rồi ủ dầu vào cho mùa sau không bị mốc nữa .chúc bác thành công

hieuhaz2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng có mấy cái lồng bị mốc như bác.ban đầu em cũng lấy giấy nhám đánh nhưng lâu quá.xong tự nhiên nghĩ ra một cách cũng hiệu quả phết.đơn giản nhanh gọn và tốn ít thời gian.là bác tháo tưng chi tiết của lồng ra.rồi mang ra đống cát trà đi trà lại.đảm bảo hết mốc mà lồng lại bóng ra.xong về bác lawu lại cho sạch.rồi lấy dầu máy khâu.đánh lại. xong đem phơi nắng.và cuối cùng ta lại có chiếc lồng như mới

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn dùng thử nước lau sàn nhà Vim đi hoặc Con Vịt nước tẩy rửa bồn cầu hoặc vệ sinh. pha loãng rồi ngâm lồng trong dung dich đấy tẩm 15 đến 20 phút. hoặc phun trục tiếp rồi dùng chổi cọ nhẹ qua.

28vuthang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết hay và thật ý nghĩa,hôm nay mình bỏ lồng ra đánh bằng dầu rửa bát mãi mới sạch

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Muốn giữ lồng đẹp không có cách gì là khác là vệ sinh thường xuyên.
Tốt nhất là mỗi con chim có hai lồng, khi ở trong lồng này thì vệ sinh lông kia và phơi phóng cho khô ráo.
lồng tre tốt thường được luộc tre khoảng 10 giờ trong nước sôi, sau đó ngâm chìm trong nước chừng một tháng thì sẽ chống mối mọt tốt. Để cho lồng đỡ mốc, người ta thường quét dầu hỏa sau đó để gió bay hơi dần.
Ở Việt Nam, khi trời nồm, độ ẩm cao lồng rất dễ mốc, nhưng nếu vệ sinh thường xuyên sẽ giảm thiểu rất nhiều.
Có thể dùng dầu máy khâu quét vào lồng, để chừng một tuần cho khô lại sử dụng. Nhưng cũng vẫn phải vệ sinh đều đặn nếu không chỉ một thời gian ngắn nó lại bẩn, mà để lâu thì rất khó vệ sinh.
Thường thì muốn rửa lồng cho kỹ thì phải phun nước cho ẩm, làm mềm những chất bám vào lồng sau đó cọ bằng các loại chất tẩy rửa thường dùng trong nhà vệ sinh, nước rửa bát, xà phòng. Cọ kỹ và thậm chí phải dùng giấy nhám, kể cả dao để nạo nước những chỗ quá bẩn.

colorflame

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình dùng nước rửa bát và miếng cọ có nám cọ cũng khá sạch và nhanh. (Miếng cọ thường được tặng kèm khi mua nước rửa bát)
Khi cọ sạch rồi phơi khô vào dầu lại để 2-3 ngày lại nhốt chim bình thường quá trình này sẽ giúp lồng lên màu đẹp hơn. Lồng của mình làm như vậy xong như lột xác nhìn long lanh đẹp hơn rất nhiều.

chaomaohue_loc78

Thành viên mới
SVC$
0
Bác thử cách này thử xem ha!mua 1 loại khò bằng ga mini (loại mà người ta thường dùng để khò lông heo đó) bác khò qua về thì mốc sẽ cháy sạch rồi dùng bàn chải chùi mạnh vào, rồi lấy dầu máy đánh qua nhé.bác thử dùng thử nhé!vì mình trước đay minh thường làm đó. chúc bạn thành công.

viptruong85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách làm cua mình là: lấy nước tẩy JAVEN bôi vào sau do lấy bàn chai đánh đi là sạch.

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
lồng của mình bằng tre già đã dùng nhiều năm đã đước sử lý rất kỹ không có chuyện lồng bị mốc được thế nhưng có dạo mình lại thấy xuất hiện các chấm đen bám lấm tấm vào lồng khi xăm soi kỹ thì đấy là các chấm do chim ăn uống làm vấy bẩn vào gặp thời tiết nồm ẩm nên mốc đen lên nên mình kết luận các nốt mốc thường tứ các thứ bẩn bám vào lồng chứ không phải mốc do nan lồng vậy lau sạch các vết bẩn là lồng sạch đẹp không phải sử lý lồng mốc như các lồng chợ lồng mới các bạn nhỉ
thân chào

ctkqbi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình xử lý thế này và rất hiệu quả mua 1 chai nước tẩy javen tùy vào lồng lớn hay bé mà pha 1/2 chai hoặc 1 chai với xà phòng omo, sau đó ngâm lồng khoảng vài tiếng lấy bàn chải đáng và xả lại nước cho sạch. Bảo đảm đẹp như mới

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Cụ,
.
Mốc có hai loại, "mốc gió" tức là loại sợi trắng trắng hoặc xanh, loại này đơn giản ta dùng bột giặt chà mạnh phơi khô là sạch dễ dàng. Loại thứ hai hại nhất là loại mốc thâm, loại này dạng chấm, đốm tròn tròn hay hình bầu dục, loại này ăn vào làm thâm thân tre/ trúc và không thể tẩy bằng bột giặt, loại này phải đến cửa hàng hóa chất mua. Mình trước nhờ mua cũng không biết hiệu là gì. có hai loại , loại quét trước 1 lớp và quét xong lớp thứ hai là bay hết mốc khó chịu này.
.
Thân

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
để cho lồng ko mốc các bạn mua lồng về phơi nắng cho khô. sau đó quét dầu. dầu gì nhớt gì cũng đc sau đó mang lên bếp ga hơ. hơ nhỏ lửa sao cho nóng nhưng đừng có để đen thì xấu cái lồng. sau khi hơ xong mang lồng treo lên để bóng râm khi nào khô thì mang lấy nước rửa chén rửa cho xạch. mang đi phơi nắng cho khô để 1,2 ngày quét nhớt lên rồi mang vào hơ trên bếp tiếp. dơ để nước trong tre nó ra hết và dầu ăn vào, khi đã ăn vào nhiều rồi thì sau này nó sẽ ko mốc nữa. nếu muốn chắc ăn thì cứ mang ra tiệm hóa chất mua thuốc chống nấm mốc mối mọc về quét lên. nhưng làm cách trên lồng lên màu đẹp hơn

Thân

vuquangtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có chú kinh nghiệm chia sẻ cho anh em,muốn lồng không bị mốc và màu đẹp,anh em mua it Dầu Trà pha loãng với Dầu Hỏa,pha loãng đẹp màu là đạt yêu cầu,quét dầu lên lồng xong phơi khô,2 hôm là dùng đc luôn.chúc anh em có được chiếc lồng đẹp như ý mà không bị nấm mốc

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
mình có chú kinh nghiệm chia sẻ cho anh em,muốn lồng không bị mốc và màu đẹp,anh em mua it Dầu Trà pha loãng với Dầu Hỏa,pha loãng đẹp màu là đạt yêu cầu,quét dầu lên lồng xong phơi khô,2 hôm là dùng đc luôn.chúc anh em có được chiếc lồng đẹp như ý mà không bị nấm mốc
Dầu TRÀ là dầu như thế nào hả bạn? bạn có thể nói rõ công dụng của nó và mua ở đâu?cụ thể được ko?

banhmypatetrung

Thành viên mới
SVC$
0
em mới lấy xin được lồng của ông anh nhưng ko biết cái lồng này được bao nhiêu tuổi rồi :a10: cái lồng được sơn chắc ngày xưa để tránh mốc nên giờ cảm giác như sắp bị hỏng rồi. Cảm giác khi gỡ cáí máng nước nó cứng lắm, cứ như sắp gẫy ý

tannguyen

Thành viên mới
SVC$
0
Rất dễ xử lí, nấu nước trà đặc quét lên phơi khô là xong, k bao giờ bị mốc....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Rất dễ xử lí, nấu nước trà đặc quét lên phơi khô là xong, k bao giờ bị mốc....
Không biết không gian của nhà bạn như thế nào? nhưng thực tế mình đã làm thì đều mốc cả bạn à! mốc chủ yếu là do độ ẩm gây nên, độ ẩm càng cao thì càng nhanh lên mốc. để lồng giảm mốc thì lồng tre càng già, càng khô thì hạn chế mốc rất lớn, nếu có mốc thì chỉ cần lau qua là mất. bên cạnh là làm sao để hạn chế độ ẩm nơi treo, cất đặt lồng.

secrethung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách của bác chaomaohot được đấy các bác ah, ở nhà em cũng có lồng trúc làm theo cách này. Bác lấy giấy nhám mịn chà sơ để cho sạch các thức ăn, phân chim, ba dớ dính trên lồng đi, sau đó bác lấy khăn lau sơ qua 1 lần. Rồi bác kiếm nhớt với lại cây cọ quét nhớt lên, đi công việc hoặc đi đâu đó vài giờ quay lại để nhớt thấm vào lồng, sau vài tiếng bác lấy khăn lau sơ cho sạch nhớt, thế là xong năm sau bác khỏi phải mệt bận tâm, chống kiến và các loại côn trùng luôn. Bản chất độ bền của lồng trúc thì ko bằng lồng tre được bác ah, mà giá lại cao hơn lồng tre cùng loại và kích cỡ. Chúc bác có 1 cái lồng trúc đẹp, bền!

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thông thường thì đa số anh em mới chơi chim cảnh đều mua lồng chợ khoảng vài trăm ngàn, rùi về ủ dầu cho lên màu đẹp. Có nhiều cách để lên màu cho chiếc lồng...và một trong những cách đó khiến cho chiếc lồng bị ẩm móc (mà ủ có móc mới có màu đẹp hihi) Nếu bị móc thì các Bác cứ lấy nước rửa chén pha loãng vơi nước chà rửa cho thật sạch, đem để chổ thoáng gió cho khô, lấy nhớt mới quét lên đem phơi dưới bóng râm mát cho nhớt rút vào là hết móc. Nếu còn móc thì cứ làm đi làm lại riết sẽ hết móc.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom