Guest viewing is limited

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách xác định tuổi(mùa) của chim

đúng là câu hỏi khó cho cả nhà rùi. Xác định tuổi thì thật sự là mình cũng chưa tìm thấy sách nào nói đến cả có lẽ là mỗi 1 yếu tố nói lên 1 điểm ( vẩy, lông..) nhưng xác định tuổi lồng thì có lẽ dễ hơn vì con nào càng nhiều vẩy thì chứng tỏ nuôi lồng rất lâu. Như em lửa nhà mình, 4 năm lồng là mang ủng luôn, nhưng mình có thể bóc ra được cho em nó trẻ lại chút hihi.

namviet524

Thành viên mới
SVC$
0
Híc.... câu này khó trả lời chính xác lắm nhé. May ra có thể đoán là chim già rừng hay non chứ chính xác chắc pó tay luôn!

sieucuchuoi

Thành viên mới
SVC$
0

Mình hay xem chân. còn lông thì do người chăm sóc, chế độ ăn uống,...

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Xem chân cũng chỉ đúng 1 phần, nếu là chim nuôi non lên hoặc bánh tẻ lên mình thấy chim rất nhanh lên vẩy, còn chim ngoài trời cũng tùy thuộc vào vùng. Nếu là vùng đồi núi, chim má trắng chuẩn bị lên tách đỏ chân chim cũng đã khô hơn so với chim dưới vùng đồng bằng, chưa kể đến thời điểm cuối năm chim đã vững âm giọng khi bẫy được mà nhìn vào cặp chân để phân định tuổi trời cũng còn nhầm là chim 2 năm
Nên việc phân định hay xác định tuồi ( mùa ) của chim ta áng chừng thôi, cơ bản vẫn là ở tính nết cùng cách chơi của con chim mới quan trọng

juli_0

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cũng khó trả lời nhỉ,mình thường nhìn ở chân để biết chim được mấy mùa

khanhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách nhận biết tuổi rừng của Chào mào mộc

Mình muốn chọn vài chú CM mộc già rừng (có tuổi rừng tầm 4-5 năm) nhưng k biết cách đoán tuổi Chào Mào mộc ntn. Chỗ mình rất nhiều CM, thỉnh thoảng mình cũng đi bẫy chơi muốn chọn mấy chú thật già rừng để chơi mà k biết cách chọn, Mong mọi người chỉ giáo cách nhận biết đơn giản hiệu quả tầm >70% là ok rồi, xin cảm ơn mọi người rất nhiều. :a03::a03::a03::a03::a03:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: cách nhận biết tuổi rừng của Chào mào mộc

hihi trước đây tôi có theo giỏi thì có 1 vài bạn có đề cập đến vấn đề này.
Và bảo đi bẫy về em ấy đã 3.. 4.. 5 mùa rừng v.v... hihi nếu nhìn được như vậy thì ta đoán tuổi của con người chắc cũng chính xác? Con người thì có người già trước tuổi, người có tuổi lại trong còn khá trẻ...

Con chim phần lớn các bạn bẫy được chỉ dựa vào cặp chân và lối đi giọng mà đoán thôi. Chớ khi sụp xuống tơ thì rõ ràng ai cũng nhìn ra. Còn già thì....... tách đã đỏ đít đã đỏ.. làm sao biết? Nhìn chân thì... cái này đúng tầm 50% vì đúng là mấy em già có tuổi thì chân có vảy và khô không láng, nhưng có con tuổi đời đã cao nhưng chân vẫn bóng láng. Sắc lông thì tùy... vì có vài vùng CM trời bộ lông rất đẹp. Có vài vùng lông lá xấu xí khô cần.

Còn đoán về chất giọng để biết độ già mùa thì cũng không thể.... vì con CM tầm 2 3 mùa tuổi ở rừng... có vài vùng giọng của nó đã hay và vững. Có vài em đã già rồi mà giọng cũng tàm tạm... như vậy là do chất giọng. Vẫn biết rằng chim tơ ít có giọng chim già.... nhưng vẫn có vài em tơ ngoại lệ... có được giọng chim già đó thôi.

Thành thử... muốn có con chim già để chơi không cách nào khác là ngồi nghe nó hót đấu giọng chuẩn duyệt được... đánh xuống tướng vừa ý là nuôi. Hoặc mua cũng vậy... mua con bổi/mộc về tướng khá chuẩn ra giọng vừa ý là nuôi thôi.

Ngay cả chim lồng đó mà có con mới 2 3 mùa vảy chân đã dày khô có con lại vãn láng....

thân mến,

khanhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn Bạch Đề rất nhiều, vấn đề này có vẻ nan giải nhỉ. ae nào có sáng kiến gì cùng nhau trao đổi nào. Không lẽ phải xem CMND của từng chú CM :a17::a17::a17:

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

Cảm ơn Bạch Đề rất nhiều, vấn đề này có vẻ nan giải nhỉ. ae nào có sáng kiến gì cùng nhau trao đổi nào. Không lẽ phải xem CMND của từng chú CM :a17::a17::a17:

Chào bạn,

Theo mình thì việc đoán tuổi chim thật ra chẳng giải quyết gì cả, có chăng chỉ để vui thôi. Vì trên thực tế, nuôi chim là để nghe giọng, xem nước đấu. Chính vì thế miễn là tố chất của em nó hay là thích chẳng kể già rừng hay nuôi non lên. Già rừng mà tố chất kém, giọng đơn điệu, ít thái độ thì làm sao bằng em non có tố chất được dợt dãi đầy đủ!

Vì thế theo mình cứ hay cứ tốt là chơi không kể già, không kể trẻ! he he.

Chúc bạn tìm được nhiều em như ý!

khanhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn ý kiến của manhhung102. Bạn nói rất đúng. Mình không có time để luyện giọng cũng như dợt dãi nhiều nên nuôi chim non lên là rất khó để có chú CM hay nên mình mới nảy sinh sáng kiến là kiếm mấy chú thật già rừng, tất nhiên là phải có tư chất tốt rồi để thuần lên chơi. Vì mình nghĩ: khi già rừng, có tư chất tốt (chất giọng cũng như cách chơi đã hội tụ đầy đủ rồi) thì không tốn công luyện giọng hay kiếm chim thầy cho em nó nữa, chỉ mất time thuần e nó thôi, mà khi đã thuần xong thì mấy e già rừng này sẽ phát huy hết tư chất ra chỉ ngồi hưởng thụ thôi:a01:. Không biết ý kiến của bản thân mình có đúng không nữa, mong các bạn chỉ giáo thêm.:a03::a03::a03:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom