Guest viewing is limited

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mới nhập môn Chào Mào ,chưa có em nào gỏi là khủng cả ? các bác cho em chut kinh nghiệm làm thế nào khi nhà nuôi tới 10 em chào mào mà toàn hàng khủng(em có 1 chiến hữu chơi chào mào mà nuôi rất nhiều ,chơi tương đói tốt cả rồi )treo cạnh nhau có bị đè nhau không ạ ? vì em thấy có bác trên diễn đàn nuôi tới trên 20 em thi không hiểu treo làm sao ? mà nhà các bác cũng đâu có rộng lắm đâu:a40:.treo gần chim đè nhau hỏng hết không ạ? bác nào có kinh nghiêm chia sẻ em với .vì em thấy họa mi mà treo gần là 1 em tị ngay ! chào mào có vậy không ạ? mong các cao thủ vào cho y kiến và kinh nghiệm cho anh em nhà có nhiều chao mào như thăng bạn em với ạ

các bác nào có nhiều kinh nghiệm về cách nuôi nhiều chao mào trong một nhà,cách treo lồng ...mà chúng không đè lẫn nhau giup em với ạ ? em mới tuyển được 1 em dữ quá sỡ nó đè hết chim nhà mất? em xin cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Mào ko như chòe than Chòe Lửa hay họa mi. vào mùa đông chúng có thể sống bầy đàn nhưng đến mùa sinh sản chúng lại tách bầy và ghép cặp để sinh sản. chòe than chòe lửa và họa mi chúng sống có lãnh thổ riêng biệt nên chúng canh giữ và sẽ đánh nhau nếu bị xâm phạm. chào mào hay các loại chim nói chung khi nuôi lồng và ko có mái khi chúng căng lửa thì đó là lúc chúng tìm lãnh địa và bảo vệ lãnh địa nên tính hiếu chiến càng cao. đối với loài chim này thì chúng sẽ dùng giọng hót và điệu bộ để đe dọa đối phương, khi nào hót mà ko phân thắng bại thì chúng mới đụng chân đụng mỏ. để nuôi 2 con chim gần nhau mà ko bị đè nhau hoặc đấu đá với nhau thì ko đơn giản. nhưng nếu có kn và kỹ thuật thì cũng ko khó khăn vì đã có nhiều người nuôi nhiều họa mi trong nhà mà vẫn ko đè nhau ra choảng ầm ầm, ăn thua là kỹ thuật nuôi, quan trọng mỗi con phải làm thế nào để có 1 lãnh thổ riêng biệt trong nhà. khoảng cách giữa 2 lồng thường là 5m và treo làm sao để thoáng gió, đủ sáng. và hướng lồng luôn hướng ra ngoài thoáng để chim con nó thấy đc ko gian rộng rãi khi nó nhìn ra xa. không đc cho chim thấy mặt nhau, đặc biệt nuôi kiểu này càng ko nên trùm và ko nên nuôi mái. che thế nào để nó ko thấy nhau là tốt. nhưng tốt nhất vẫn là mỗi con 1 không gian riêng biệt + nước nuôi tốt, dinh dưỡng tốt thì nó sẽ phát huy hết khả năng vốn có của nó.

Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

mỗi người nuôi chim đều có kiến thức kinh nghiệm tích lũy riêng.

Cá nhân tôi thì đã từ lâu hồi còn nhỏ tôi không thích treo chim gần cho thấy mặt nhau, thường cách nhau con chim hót siêng và vẫn giữ giọng của nó. Bởi ngày đó nhà cửa còn vườn rộng nhà rộng vẫn dễ treo chim hơn như bây giờ.

Treo khuất chim, khi sáp tới con chim đấu đá cũng được hung và lâu bền hơn, vì để gần thấy nhau quá con chim đá chơi nhàm thậm chí có thể gọi là đè nhau v.v... chim khó phát triển. Hoặc mất giọng v.v....

Nhà hẹp không có chỗ treo chỉ có cách là đành dùng miếng carton che cách mỗi con lại không cho thấy nhau.
Cái này tôi dùng che cách lại hồi tôi quay lại chơi chim thời 2003, vì lúc bây giờ nhà vợ tôi cũng vậy cho nên che vậy con chim vẫn giữ nước chơi và hạn chế bớt cái vụ đè nhau v.v... cũng đở phần nào.

một vài thông tin chia sẻ,

Bạch Đề

baotram2010

Thành viên mới
SVC$
0
bài của bác hay quá cam ơn bác nhiều nha nhà mình có nhiều chú hay về lắm mà minh chỉ có 3 con bổi mới tuyển về giờ không biết làm sao hixhix

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình chỉ còn cách trùm áo lồng,nhà chật,bận,và đam mê hòa vào nhau thành ra một thứ bầy nhầy vậy đó.ở nhà cao điểm nhất là 4 con, treo cách nhau 300,trùm áo, khi nào tắm nắng, tắm thì chạy tứ tung, chỗ góc cạnh nào tận dụng được thì tận dụng để chúng khỏi thấy nhau.

tieumanthau

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết thật là bổ ích, nhà em cũng nuôi 7 chú cm mà không gian nhà cũng không được rộng lắm nên khi đọc bài viết này em thấy rất tốt cho hoàn cảnh của minh. Em cảm ơn các bác nhé!

nguyenthedung_kl

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn!
Mình có một số chia sẻ với bạn như sau: Chào Mào khi bạn cho chúng thấy nhau và treo sát nhau thì chắc chắn chúng nó sẽ hót, đấu với nhau rồi đè nhau, điều này bạn nên hạn chế vì nếu những chú chim bị đè mình nuôi trong nhà thì nó rất khó để chăm nó dzô lửa và căng nhất là lúc chim thay lông.Còn vấn đề treo chim thì có 2 vấn đề cho bạn
1. nếu nhà bạn rộng: thì quá tốt rồi, bạn chỉ việc cho mỗi em mỗi chỗ nếu không đủ chỗ để treo hết 10 em thì ban có thể tách bớt chim ra "treo 2 ba chú 1 chỗ" nhưng hạn chế cho chúng thấy mặt nhau cả ngày bằng cách ban trùm hở 50% áo lồng lúc đó chim sẽ không thấy nhau nữa
2. Nếu nhà bạn hẹp: thì cũng như trên bạn chỉ còn cách là trùm hết chim lại " trùm 50%" không cho chim thấy mặt.
Và khi trong nhà nuôi số lượng nhiều nhất là những chú chim đều có mùa hết thì chắc chắn khi bạn mới tuyển em nào mới về nhà thì cả dàn chim ngày hôm đó và vài ngày sau sẽ đấu hót suốt cả ngày " điều đó là bình thường và không có cách gì cản chúng được cho dù bạn trùm lại" chỉ còn cách khâu miệng e nó lại thôi hehe,nhưng tình trạng đó chỉ diễn ra vài ngày, vài ngày sau thì mọi chuyện sẽ đâu vào đó cả. Chúc bạn cải thiện được giàn chim của mình.
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom