Guest viewing is limited

quanghacm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix em mạo muội đưa lên đây cách thuần chim của em cho các ae tham khảo , có gì bỏ quá cho em vì con ít kn .
cách của em rất đơn giản , em xin trình bày 3 bước cơ bản giúp chim trong thời gian thuần hóa không bị tróc đầu và ít rụng lông . đặc biệt thuần rất nhanh @@

1 . Nếu là chim mộc thì cần phải vào cám cho em nó trước đã , trong thời gian vào cám yêu cầu là cheo em nó thật kín đáo không có người qua lại để em nó học ăn mà ít xổ lồng , tránh cho chim bị tróc đầu @@ .

2 . khi em đã biết ăn cám . các bác mua cho em 1 cuộn li lon chuyên dùng để bảo quản thức ăn rồi cất cào tủ lạnh đó , các bác quấn quanh lồng chim 2 vòng , rồi dùng dao lam cắt thủng chỗ để đổ thức ăn và nước vào , mục đích đỡ phải mở cửa lồng @@
trên đỉnh nóc lồng quấn áo lồng @@ để cho em nó nhìn xuyên qua li lon hiiii

3 . các bác cheo em nó ở chỗ nào thật đông người qua lại vào . càng đông càng tốt . đảm bảo 2 tuàn em nó dạn người mà chim không hề sao hết . lông lá ngon lành nguyên vẹn . đầu không bị tróc @@

khi nào muốn dọn dẹp lồng thì chuyển em nó sang lồng tắm để nơi vắng người > dọn dẹp lồng song lại chuyển về lông thuần tiếp @@

p/s : vì bản năng sinh tồn , nếu có sợ người thì chim vẫn phải ăn > không thì chết đói @@
em đã làm cách này với hàng chục em ở nhà , đơn giản mà hiệu quả không kể hết @@
có cơ hội em sẽ post ảnh cách thức em thuần chim cho các bác coi >>>>>> thân !:a15:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Cách này cũng như cách dùng giấy bóng kính vây quanh lồng. Nhưng thực tế qua các cách thuần thì mình xin góp thêm chút ý kiến là: Không phải em nào cũng chịu thuần như vậy, vì mình đã làm như vậy với hàng chục em rùi. Có em chỉ mấy ngày đã chịu đứng. Nhưng có em làm như vậy cả 3; 4 tháng nhưng cũng vẫn hip hop đành phải chuyển vào lồng thường để em nó nhảy cho thoải mái. Ngoài ra Vẫn một cách thuần nhưng có em chỉ một hay hai tuần đã đứng lồng, sau một tháng cầm châu chấu hoặc sâu là nhảy lại mổ ăn trên tay, thấy người ko tung lồng nữa. Nhưng có em đến giờ 1,5 tuổi lồng rồi mà kể cả chủ và khách khi lại gần vẫn nhảy tung tóe. Vì vậy trong cách thuần phải theo dõi xem cá tính của từng em thế nào để tìm cách cho phù hợp. Nhưng với cách thuần như bạn được một ưu điểm là mặc dù thấy người là nhảy nhưng khi chuyển sang lồng thường chim ít *** đầu gây tróc đầu hơn.

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Cách này cũng như cách dùng giấy bóng kính vây quanh lồng. Nhưng thực tế qua các cách thuần thì mình xin góp thêm chút ý kiến là: Không phải em nào cũng chịu thuần như vậy, vì mình đã làm như vậy với hàng chục em rùi. Có em chỉ mấy ngày đã chịu đứng. Nhưng có em làm như vậy cả 3; 4 tháng nhưng cũng vẫn hip hop đành phải chuyển vào lồng thường để em nó nhảy cho thoải mái. Ngoài ra Vẫn một cách thuần nhưng có em chỉ một hay hai tuần đã đứng lồng, sau một tháng cầm châu chấu hoặc sâu là nhảy lại mổ ăn trên tay, thấy người ko tung lồng nữa. Nhưng có em đến giờ 1,5 tuổi lồng rồi mà kể cả chủ và khách khi lại gần vẫn nhảy tung tóe. Vì vậy trong cách thuần phải theo dõi xem cá tính của từng em thế nào để tìm cách cho phù hợp. Nhưng với cách thuần như bạn được một ưu điểm là mặc dù thấy người là nhảy nhưng khi chuyển sang lồng thường chim ít *** đầu gây tróc đầu hơn.
bác này nói chuẩn quá. Mình nuôi mấy chú bổi chú nào cũng trên 1 năm lồng mà vẫn nhảy đùng đùng nhưng được cái xách ra cội cũng chịu chơi lai rai. Nên giờ mình rút ra 1 kinh nghiệm là nếu chim bổi nuôi tầm 1 năm lồng thì cứ xách ra cội cho nó quen người và quen với không khí ồn ào ở cội, như thế nó sẽ thuần nhanh hơn

hoangbaochau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thi nên treo chim ở tầm ngang với mặt người, nơi đông người qua lai nhưng chỉ mở áo lồng he hé thôi sau một tháng ban lại mở rộng thêm hai phần ba như vậy đảm bảo chỉ hai đến ba tuần chim sẽ thuần

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...bạn nên nói rõ loại chim mộc nào...vì mỗi loại cách khác nhau một chút...tôi trả lời chuẩn được...

quanghacm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khà khà . tất cả các loại chim luôn kể ca loài khó thuần nhất đấy là chòe . mình có hình ảnh về cách ép thuần chim đây , post lên các ae tham khảo nhé ? có gì ngu dại ae bỏ quá cho . Nhưng mình làm vậy con chim nào cũng thấy rất khả quan @@

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng được nhưng trời lạnh làm vậy còn được chứ mùa hè nóng thì làm thế mùi phân chim cũng làm chết chim chứ chưa nói là ngạt anh à? em xin góp ý nhỏ ạ

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
về nhà đã làm theo ý bác mách.nhưng chăng biết mùi phân có làm ngạt mấy con mộc của em không

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chim mộc, con nhát hoặc càng già trời, thì càng lao mạnh, bạn nên dùng cách chặn màng để chống "tai nạn trầy xước" cho nó.

Nhưng để thuần, thì... để đói cho ăn vẫn là biện pháp hiệu quả nhất. :D

Các tiền nhân đã dạy: "Khi đói, đầu gối cũng phải bò". Người Tây nguyên dùng biện pháp này để thuần phục cả Voi.

Ai thuần chim nhiều rồi thì chắc là sẽ khẳng định điều này.

Chúc các bạn thành công.

Thân ái.

contaudem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đang thuần bằng cách để đói, thấy ok lắm,

út tiêu

Thành viên mới
SVC$
0
em thì nghĩ nuôi bổi chả cần ép dạn làm gì nghe hơi phi lý phải hok
em thì chỉ việc thúc cho em nó sung lên là em nó tỏ ra khá dạn ấy chứ

PhamLuânBP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Minh thấy cách của chủ tốp cũng tốt vì co thể giữ được chim lông lá gọn gàng,đầu hok bị *** mak cũng nhanh dạn kết hợp với để chim đói 10' cho ăn 1 lần thì quá tốt đúng hok các bác. nhưng cái nào mjnh thấy cũng có tốt có xấu, để đói thì dễ suy chim, vây giấy quanh lồng thì sợ nó nhảy vướng móng chân thì mất móng.
mjnh góp ý nhé.! :a20:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom