Guest viewing is limited

vuquangtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về cách chọn chim thì có bài viết của MTchip nên không phải nói lại,ngắn gọn là chọn chim ánh xanh biếc,lông ôm sát người,dáng cao,chân chim không bị tật,nhìn đuôi chim ko bị dính phân trắng
Mình thuần chim theo cách riêng của mình có gj mong anh em chỉ bảo
Chim mình bắt ở lồng về nhảy rất nhiều nhưng con chim nhảy khôn ko *** đầu vào nan lồng:a21:
trước hết là mình chụp áo lồng cho chim khỏi sợ,để 2 cóng thức ăn gồm bột cám Jambo chộn sâu quy và một cóng nước pha với dinh dưỡng Neo nhân sâm.sau đó treo chim ở chỗ thoáng yên tĩnh,nhà kho là nơi hợp lý nhất(cẩn thận làm mồi ngon cho bọn chuột).đến sáng hôm sau kiểm tra xem chim có ăn hết sâu và uống nước không,nhơ khoét 2 lỗ ở bên cóng chỉ đổ sâu và nước,không đc mở áo lồng ra như thế chim sẽ sợ *** vào nan lồng nhiều.cứ hết sâu và nước là thêm thôi,để 3 ngày cho chim lại sức lúc đó treo ra chỗ sáng có nhiều người qua lại,như thế là chim sẽ sợ *** vào lồng,kệ nó,chỉ 15p là mệt hết nhày ngay,lúc đó lại treo chim vào chỗ yên tĩnh cho ăn sâu và u nước.vì chim nhảy nhiều nên phải cho nhiều thức an sâu cho chim lại sức.cứ làm thế 2 hôm,đến ngày thứ 6 bỏ hết áo lồng ra cho chim thấy ánh mặt trời,lúc đó chim sẽ nhảy hiphop liên tục,kệ nó thôi,nhảy lúc là mệt.Đến lúc này ta phải cho chim quen với người,treo chim đổi chỗ các nơi mà nhiều ngưoi qua lại càng tốt.
Đến ngày thứ 7 buổi tối cho chim ăn uống xong,ta bắt chim ra kiểm tra xem chim có bị ốm không,nếu béo tốt ta cắt lông cánh và lông đuôi,nhớ cắt vua phải,nhiều bác cắt cụt hết khổ thân e nó.cắt xong ta cho sâu và nước treo ở chỗ yên tĩnh.sáng hôm sau treo ở chỗ người qua lại,các bác sẽ thấy ngạc nhiên chim không sợ gj ngưoi,ko nhảy hiphop nữa.mình vua thuần e chèo than bổi xong,tại vì nôn nóng nên ko chịu dc cảnh e nó lao đầu vào lồng nên mới nghĩ ra cách thuần chim ,mong các cao thủ xem thế nào.nợ mọi ngưoi ít ảnh của e nó,máy hôm nua up ảnh lên.chòe than khó thuần nhưng không phải là mình không thuần đc:a43::a43:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...cám ơn a vuquangtoan đã chia sẻ kinh nghiệm hay...có điều tôi muốn hỏi a 1 chút:khi cắt lông cánh nên cắt mấy chiếc? có cần cắt cả 2 bên không

vuquangtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy mấy bác cắt cụt lông đuôi và lông cánh nhìn phản cảm lắm, theo ý riêng mình thì cắt cả hai bên lông cánh ngắn thôi đừng cắt sát quá,còn lông đuôi cắt tý chút nhìn đỡ xấu,kiểu gj chim nuôi bổi cũng chua chơi đc,cứ thuần chim cho tốt,con chim mình thuần xong béo ú,ăn u đều dế,sâu quy và cám trứng Jambo .Bây gio treo ra ngoài đường cũng bớt nhảy nhiều nhìn rất thích,công sức bỏ ra mà,đang vui nên chia sẻ voi a em,có gj mong anh em thông cảm:a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhdam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
uhm bạn đã thuần đc nó, có thật là chòe than nhanh thuần đến thế không mình cũng đang định thử nghiệm, loài này cứng đầu lắm đấy, và quan trọng là nó đã hót chưa. hôm nay vừa mua cặp than bổi về nhưng chim cuối mùa nên có vẻ hơi xấu, nhưng không sao mục tiêu của mình lần này là thử nghiệm giữa 2 cách thuần.
1 là theo cách của bạn nói đúng hơn là đần chim (loại này nguy cơ khó mở miệng)
2 là cứ trùm lồng cho chim lên lửa rồi thuần sau (cách này nhanh lên lửa dễ hót)
theo lý thuyết là như vậy, nhưng để xem đã.
tôi nghĩ chưa hẵn bạn đã thành công so với tình hình hiện tại thì chim ban vẫn chưa hót

damvanphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có cách này chưa thử qua, muốn nêu nên đây để mọi người tham khảo. 1 là ta dùng sợi dây nịt, buộc chặt ở cuối cánh làm cho chim ko bay được đỡ phải cắt cánh. 2 là ta tỉa cánh cho chúng.tia ở đây ta tia 1 nửa lông cánh có nghĩa là mỗi bên cách có khoảng 10 lông ta tia thưa đi cho còn 5 lông thôi. lông đuổi để nguyện, như vậy nhìn chú chim vẫn đẹp mà lại hạn chế nhảy.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần gì phải chờ 7 ngày sau mới cắt lông. mua về tiến hành ngay cũng ok. cắt cả 2 cánh+lông đuôi luôn. lông cánh cắt 1/2 độ dài của cọng lông, đuôi cũng thế. đảm bảo ở tiệm em nó nhảy hiphop nhiệt tình về bạn nào tiến hành ngay biết liền. sau khi cắt xong và thả vô lồng khỏi trùm áo gì hết em nó bước đầu cũng nhảy vài phát tưởng như vẫn còn lông cánh nhưng sau vài phát nhảy em nó ko có lông cánh, lông đuôi thì oạch oạch.............. vài phát khiếp vía là đứng cầu dạn như than ổ nuôi lên liền à. thậm chí thò tay em nó còn mổ lại nữa là đằng khác. cách này áp dụng cho cm nữa. bác nào thử xem sẽ thấy hiệu quả bất ngờ.

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi ra lại đủ lông thi nó sẽ "ưa như xy" thôi bạn ơi. Tốt nhất là nên thuần từ từ như các cụ đi trước đã chỉ giáo. Với chòe than cần phải kiên nhẫn.

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo bản thân em thấy cắt lông phản cảm lắm . Cứ chăm từ từ nó sẽ thuần "Dục tốc bất đạt "

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng đã từng nuôi than ổ lên rất nhiều, gần như mùa nào cũng phải 40, đến 50 em,nhưng than đuổi thì năm ngoái đi bẫy ,thấy em này hót hay, dữ lại 1 em nuôi thử chơi.giọng hót thì rất tốt, nhưng quả thật rất khó thuần ,ko biết vì em này quá già ,hay do mình không biết thuần.em bẫy được từ tháng 2 vừa rồi, được khoảng 1 tháng ,cheo ra hót sổng và đấu với chim trời tốt. nhưng mỗi tội vỡ tung, tóe hết cả mặt mũi.đến mùa thay lông, em nó không húc mặt nữa và cũng ít nhảy,vì nó rụng trụi hết lông 1 loạt, tưởng đã ngon rồi, ai ngờ đâu lông lá lên đầy đủ, thì bớt nhảy, nhưng mặt vẫn ***, toe toét máu ra, em xót quá mà ko sao được ,lại đành phải keo bớt áo lồng lại 1 nửa. khi có người đến gần, em nó nhảy lên cầu trên, còn khi ko có người, thì em nó mới nhảy xuống dưới ăn và chơi .có bác nào có cách nào hay hơn không xin chỉ giúp em với

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chơi Than bổi phải kiên nhẫn thôi, em có con 5 mùa lồng mà vẫn nhát kinh khủng. Được cái có lửa thì chơi tuyệt vời, chim con và chim chuyền k bao giờ bằng được.
Theo em các bác đừng cắt cánh, cắt đuôi làm gì, cứ thuần theo cách của Mr Chip là phù hợp nhất. Tất cả các cách khác tuy con chim có thể nhanh thuần nhưng chơi sẽ bị sượng và không bao giờ lấy lại được phong độ của nó

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có một cách thuần chòe than bổi cũng có khả năng rất hay ...Tuy mình mới bước chân vào chơi chim được 1 ít thời gian nhưng mình thấy
..Than là loại chim rất khó thuần rất hay hoảng loạn khi thấy con người ngó tới , nó phản ứng rất nhanh và luôn luôn cắm đầu cắm mặt đòi thoát chết chứ không bao giờ nghĩ ra cách để thoát
Khi ta mua than bổi ta để ý trong lồng có những con nhảy vô cùng hoảng loạn , có con chỉ thu mình đứng im trong một góc , có con nhảy qua bên này nhảy qua bên nọ một cách nhanh chóng ...Ta sẽ thấy có những con nhảy rất hiền ( nhảy nhẹ nhàng chứ không giống kiểu hoảng loạn ) ta ngó nhìn nó thì nó ngoái thấy ta và cũng nhảy nhưng chỉ nhảy 1 hai cái rùi đứng lại trên cầu ( ta chọn con này )
Mang về nhà ta cần 1 cái lồng vuông hay tròn tùy ý ( dùng bịch ly non hoặc miếng phông bạt mà ở mấy tiệm DECAL dán xe máy có ...Mình đang xài lồng vuông 30 cm x 35 cm, mình dán kín 4 mặt , dán ở phía trong lồng chỉ để hở phía cửa lồng)
Cho đầy đủ cóng cám , nước , mồi tươi vào sẵn trong lồng ta kiếm cái áo lồng và để hình chữ A ....Ta cho chim bổi vào và treo vào 1 nơi vắng người nhưng treo tầm khoảng 1m5 đến hơn 1 chút thui để sao cho ta thấy chim và chim nhìn thấy ta
Việc dán ny non từ phía trong sẽ che hết nan của lồng chim nhảy bám vào lồng sẽ không được , không bị sứt đầu mẻ trán không hỏng bộ lông của nó . Bình thường khi ta đứng nhìn con chim nó sẽ rất hoảng và sẽ lao ngay ra khỏi tầm quan sát của chúng ta nó nghĩ là càng xa càng tốt ...Chim lao ra đằng sau , lao tới 2 bên cạnh lộng nhào lên nóc lồng ( lồng chim đã dán chỉ hở phần mặt của lồng ) Khi ta lại gần chim theo phản xạ thì nó không bao giờ bay lao thẳng vào ta
Các bạn cứ để nó yên tĩnh như vậy khoảng 3, 4 ngày sau mang treo ra chỗ có nhìu người qua lại nhưng vẫn để áo lồng chữ A.
Khoảng 1 tuần ta sẽ thấy chim có vẻ bình tĩnh hơn vì nhảy có bám vào được lồng đâu nó sẽ bớt nhảy hoảng loạn hơn và chỉ nhảy từ cầu xuống đáy lồng .....ta bắt đầu cho chim tắm dần
Chuẩn bị lồng tắm che kín chút nhưng làm sao vẫn để cho chim thấy ánh sáng và ta thấy mọi hoạt động của chim lúc tắm
Lúc này bạn đã thành công rất lớn rùi đó , nhớ để lồng tắm xa người chút nha nó sẽ tắm nhưng quan sát rất kỹ nó mới tắm
Như thế con than bổi bạn nhìn sẽ rất đẹp , lông lá không hỏng không xấu trai vì vỡ đầu mẻ trán , nhảy rất nhẹ nhàng và sẽ tập cho chim cách sàng cầu rất hay ( vì nó nhảy không bám lồng được nên rất hay sàng cầu để tránh mọi người nhìn nó )
Các bạn thử xem sao ( đừng ném gạch nếu mình sai hết nha ) mới nuôi chim được 5,6 tháng nay thui kinh nghiệm còn chua nhìu .Mình thấy cách thuần này có vẻ hay nên cùng chia sẻ cho mọi người ...Nếu thành công thì đừng ném gạch võ đầu mình nha
Chào các bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom