Guest viewing is limited

txtanh1992

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có cây sanh. thân thẳng từ gốc đến cành thấp nhất cao khoản 80cm, nhưng không có rể phụ:a33: ko biết làm sao nên nhờ các bác có kinh nghiệm tạo rể phụ cho cây cảnh giúp dùm vì đang mùa mưa nên chắc dễ lam hơn mong đc chỉ dẫn.

Cảm ơn!:a20:

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Để tạo rễ phụ ( hay rễ gió) cho sanh thì việc đầu tiên là không được cắt cành hay tỉa bớt lá, cứ để phát triển tự do. Nếu sợ phá dáng thì dùng dây kéo các cành xuống. Thứ hai, bạn phải chăm tốt, dùng phân bón có hàm lượng lân cao để bón, tưới nước thường xuyên. Chúc bạn thành công. Thân

txtanh1992

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Để tạo rễ phụ ( hay rễ gió) cho sanh thì việc đầu tiên là không được cắt cành hay tỉa bớt lá, cứ để phát triển tự do. Nếu sợ phá dáng thì dùng dây kéo các cành xuống. Thứ hai, bạn phải chăm tốt, dùng phân bón có hàm lượng lân cao để bón, tưới nước thường xuyên. Chúc bạn thành công. Thân
cái này thì em làm đc nhưng khi rể ra chừng 30cm thì thường bị khô héo phần đầu rể(tưới nước đầy đủ) vậy có nên dùng vật liệu gì để làm giá thể cho rể mới bám vào không ạ.

bithoi080808

Thành viên mới
SVC$
0
cái này thì em làm đc nhưng khi rể ra chừng 30cm thì thường bị khô héo phần đầu rể(tưới nước đầy đủ) vậy có nên dùng vật liệu gì để làm giá thể cho rể mới bám vào không ạ.
KHi rễ ra bạn chỉ cần lấy cây tre trẻ đôi và khoét hết mắt tre và ốp vào rẽ tạo cho rễ có độ ẩm. Lúc đó rễ theo độ ẩm từ cây tre là được.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
ngoài ra bạn nên lấy dây buộc chặc chổ muốn ra rể. sau một thời gian rễ bắn ra rất mạnh và nhiều. còn bạn muốn không cho rể chết thì bạn lấy vỏ dừa đập nát và ủ vào gốc và thân cây.
sau khi thấy rể ra vừa ý bạn mở dây ra nhé. nếu không sau này cây lớn dể bị gẵy chổ đó
thân mến
thanhbonsai

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi, cây bạn trồng trên chậu hay dưới đất. Nếu dưới đất thì không vấn đề gì, một thời gian khi lượng lá đủ chúng sẽ tạo môi trường đủ ẩm để cho rễ ra. Rễ bị teo đầu là do không đủ ẩm. Để đảm bảo chắc chắn thì bạn dùng ống nhựa mềm dẫn rễ theo đó xuống đất, khi nào rễ chấm đất thì rạch ống rồi lấy ra. Nếu muốn thì có thể lấy nilon quây xung quanh không gian thân để tạo môi trường ẩm giúp rễ ra nhanh hơn. Còn nếu cây ở trên chậu thì cố gắng di chuyển về nơi có nhiều nắng, ẩm, nhưng không có gió lùa. Cứ làm từ từ không nhanh được đâu. Cây cần ra rễ thì không ra, cây không cần lại ra, thế mới chán. :a01:

txtanh1992

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây mình trồng ngoài đất, mình đang thực hiện theo cách mà các bạn chỉ rễ đang ra rồi hy vọng sẽ tốt:a44::a44:

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sanh có nhiều loại lắm, có lọai cho ra rất nhiều rễ phụ, có loại lại khó hơn một chút. Thường thì những loại lá to,dày thì nhiều rễ; loại lá dày,nhỏ thì ra rễ ít hơn và khó hơn; loại lá thuôn nhọn, màu hơi vàng thi tương đối. Có nhung cay mình phải mất 5 năm để có được bộ rễ như ý. Cố găng lên bạ nhé. Khi nào thành công pot ảnh lên cho ae chiêm ngương nhe.

nguyenvanlam

Thành viên mới
SVC$
0
Việc cho cây sanh ra nhiều rễ phụ cũng dễ thôi mà E. Quan sát cây sanh người ta trồng trên vỉa hè đường phố thì sẽ thấy chúng ra rất nhiều rễ phụ. Những cây này thường bị người ta trét kín xi măng ở gốc, khiến rễ cây không phát triển không thuận lợi nên chúng phải ra nhiều rễ phụ. Biết được đặc điểm này thì ta có cách rồi.
Nếu cây trồng trong chậu thì đầu tiên là ngưng tưới nước và phơi nắng cho đến khi khô đất trong chậu, sau đó lấy bọc nilon bọc kín (cốt để sau này tưới nước phía trên sẽ không thấm vào chậu). Yên chí đi, cây không chết được đâu.
Sau đó dùng dao chém cho tơi tả phía dưới cành cây hoặc thân cây (lưu ý là nơi muốn cho ra râu tóc thôi nha!). Còn để tạo điều kiện tốt cho râu tóc mọc tua tủa thì có nhiều cách lắm. E lấu rơm rạ hay bất cứ thứ gì giữ ẩm cũng được phủ lên cành cây rồi tưới nước thường xuyên, bảo đảm 1 tuần không mọc râu tóc là chết liền, hihi. Tiếp tục tưới nước thường xuyên đến khi nào rễ đủ dài và bén xuống đất là OK! Chúc E thành công.

nguyenvanlam

Thành viên mới
SVC$
0
À quên. Nếu cây trồng dưới đất thì nên chọn thời điểm cho ra rễ phụ vào mùa khô để dễ điều khiển hơn. Xới đất dưới gốc tung lên, cắt bỏ bớt rễ, nhất là rễ cọc, rễ ăn xuống, chỉ chừa lại rễ ăn bàn thôi, phần trên thì xử lý tương tự như trên là được.

caubecuagio

Thành viên mới
SVC$
0
nếu cây của bạn chưa có rễ thì hãy khía thân và đắp chất mùn ẩm vào ....
còn nếu thân cây đã có 1 số rễ thì bạn hãy dùng ống nước hoặc chất dữ ẩm để cho rễ bám nhanh phát triển. chúc bạn thành công......!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

xuannhatrang77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi có cách này bạn làm đi Tạo rể theo ý muốn. Tôi đã làm thành công. Đầu tiên bạn muốn bao nhiêu rể thì tìm bấy nhiêu cây sanh con, sau đo bạn khoan lổ trên thân rồi nhét cây con vào lấy keo dán lại ,rể cây sanh con trồng xuống đất, vài tháng sau cây liền sẹo và bạn có bộ rể ưng ý. Nếu bạn không hiểu hãy đưa số DT tôi gọi nói bạn sẻ hiểu. Chúc thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom