Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi all!<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Mình xin trình bày cách nuôi và tập hót cho chim non! Dù bây giờ đã hết mùa chim non nhưng thấy ae hay thắc mắc nên mình chia sẻ chút kinh nghiệm
<o:p></o:p>
Chúng ta nuôi chim ai cũng mong có một chú than tướng đẹp hót hay chơi giỏi (phong cách chơi)! cho người chơi chim hót. Đá giỏi cho người chơi chim đá. Dù chơi theo kiểu nào thì chim hót hay chim đá thì việc chim dạn cũng chiếm 1 phần khá quan trọng. Vì vậy ae hay chọn chim non và chim chuyền, mình xin trình bày chút kinh nghiệm có gì thiếu sót xin ae bổ sung thêm.
Cách nuôi than non! Than còn nằm trong tổ. Chim đã mọc lông ống thì có thể nuôi đc rồi,còn chưa có lông nào thì nuôi tỉ lệ sống rất thấp. Khi bạn bắt chim về phải làm tổ cho nó để giữ ấm cho chim, ae có thể dùng vỏ của trái dừa để làm tổ, thiết kế tổ sao cho chim ị là lọt ra ngoài như tổ của mẹ nó! Hoặc lấy luôn cái tổ chim mẹ về làm cái gì đó để bỏ vô lồng rồi gát tổ lên, còn nếu mua chim ngoài tiệm thì về lấy cái rổ, nhỏ thôi bằng xọ dừa là đc rồi lót vải vào. Khi cho chim ăn xong là bỏ vô lồng và trùm áo lồng lại cho ấm chim (bỏ nguyên tổ). Để chim lạnh thì dễ chết lắm và có thể nói 10 chết hết 9 nếu ko đc giữ ấm. Buổi sáng nếu trời nắng đẹp và ko có sương vào khoảng 6h30 đến 7h30 ta đem chim ra tắm nắng, để cung cấp vitamin D cho lông và đặc biệt nếu phần da chưa mọc lông cũng đc sưởi ấm, tùy theo độ nắng mà bạn có thể phơi nhiều hay ít, khoảng 5 đến 10 phút là ok! Ko đc phơi nhiều quá.<o:p></o:p>
Về chế độ ăn uống! chưa thấy ai nghiên cứu và post bài về cách cho ăn uống của chim mẹ với chim non. Mình đã nuôi và có một số kn như sau, các bạn có thể dùng cám chuyên dùng cho chòe than hoặc cám ba vì cũng đc, trộm nước cho sệt sệt bỏ vào cái bịch ni lông, rồi cắt góc của bịch khi chim hả miệng ta bóp thức ăn vào. Ngoài ra các bạn nên cho ăn giun đất, cào cào non, dế, nhớ cắt hết chân (chân dế cào cào có phần gai có thể làm viêm họng chim) và thịt lợn xay gồm phần nạt và phần mỡ, với cào cào và dế các bạn nên ngâm nước vài phút trước khi cho ăn, và nhớ cho ăn thức ăn này hàng ngày, ít nhất là 5 lần/ ngày cứ sau 20 hay 30 phút cho ăn một lần, cho ăn xong kéo áo lồng lại, về việc uống để chim khỏi sặc nước bạn lấy ống hút nước mía, chấm vào nước lượng khoảng 1 giọt rồi nhỏ lên mỏ chim cho uống sau khi ăn.<o:p></o:p>
Khi chim có thể đứng tức là sau khi chim đã dập bụng phân! (ở quê gọi là bụng phân ko biết từ toàn quốc dùng gì) tức là phần gần hậu môn là chim non sẽ có một cục thiệt bự da căng nếu chim lớn sẽ xệp xuống. khi đó bạn có thể bỏ cầu để chim đứng lên cầu nhớ cho ăn xong cũng trùm lại! đến khi chim đủ lông đủ cánh tập bay và biết tự mổ ăn thì lúc này ta có thể ko trùm áo lồng vào ban ngày nữa nhưng ban đêm vẫn phải trùm. Cách tập cho chim tự mổ lúc này ta có thể bỏ cóng vào đc khi thấy chim hay mổ dưới bố lồng, ta dùng cám ướt sệt sệt bỏ vào cóng rồi bỏ sâu lên trên,bỏ ít thôi và phải rửa kén thay thức ăn hàng ngày khi đó chim thấy sau sẽ nhanh biết mổ hơn (tức là tự ăn) thời gian này ta vẫn cung cấp sâu dế cào cào….cho chúng. Mình cũng thường nghe các bạn nói đến thạch sùng (tức là thằn lằn). nhưng mình nghĩ ko nên cho ăn. Lý do thịt thạch sùng ko độc, nhưng trên da thạch sùng có 1 lớp phấn, phấn này có thể gây nổi hột ở trên da hoặc mắt. ko phải con nào cũng bị có con bị con ko! Giống như con người, nếu người nào bị phong ăn thịt vịt xiêm sẽ bị ngứa, còn người không bị phong thì không sao!<o:p></o:p>
Khi chim bắt đầu hót truyện lúc này các bạn có thể tập cho chim hót bằng cách cho nghe file mp3 .Các bạn có thể vào đây để tải<o:p></o:p>
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=25410<o:p></o:p>
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=23961<o:p></o:p>
Thời gian cho chim nghe sáng sớm trưa và tối mỗi lần khoảng 30 phút. Hoặc lâu hơn cằng tốt. mở vừa đủ chim nghe, ko lớn quá. Khi chim bắt đầu tập bay các bạn nên bỏ nhiều cầu vào lồng rộng khoảng 82 nan để chim bay nhảy cho có sức. còn nếu đc thì các bạn có thể thả cho nó bay trong phòng.
Để nuôi chim hót múa trước hết ta nên chọn con nào dài đoàn cân đối, ngũ trường, đuôi phải dài hơn mình, đầu mỏ thon, cổ giống cổ rắn, ngực xô, mắt ko lồi, lông ôm gọn người….khi đã nuôi chim hót thì ko nên cho ăn nhiều sâu đặc biệt là sâu khô, chỉ cho ăn ít để giữ lửa. cho ăn nhiều khi đó chim căng lửa quá chỉ thích đá chứ ko thích hót. Chòe than non thì 10 con hết 9 con xù lông đây là hiện tượng bình thường ko có gì phải ngại vì ngựa non háo đá mà. Sau một mùa chim có thể chuẩn hơn. Khi lông đen đã trổ đầy đủ lúc đó ta có thể đêm chim đi học giọng ở các trường, Nhớ lúc đầu ta nên treo xa xa và trùm lồng lúc đầu để nghe chim hót, vì treo gần, sư phụ nó làm dữ quá nhiều khi nó rót luôn. Khi chim đã quen dần ở trường ta có thể mở áo lồng rồi treo cách chim múa hót khoảng 5m để chúng nó thấy kiểu chơi của chim múa hót mà học theo. Giống này mau học mà, tuyệt đối không đc treo gần chim lộn mèo, nếu trong quá trình nuôi chim non trong lúc tập bay thấy nó có hiện tượng ngửa cổ sắp lộn cầu, bạn nên căng một sợi chỉ cách cầu khoảng 7 cm để nó khỏi lộn, có ý kiến là cắt cánh nhưng cắt cánh mất thẩm mỹ.
Còn nếu nuôi chim đá ta nên chọn những chân đen, khỏe, móng mèo, (móng mèo là móng ngắn và sắc, như móng chân của con mèo đó) đầu xà, ngực xô, mỏ ngắn nhìn chắc chắn. mắt ko lồi, mắt lồi chim nhát người khác gan…. Khi lông đen trổ đã đầy đủ chúng ta có thể cho nó xổ khoản 1 phút đừng xổ hơn với chim cùng lứa! lúc đầu kè lồng cho đá, sau vài lần có thể thả chung lồng nhưng 30 giây là bắt chúng ra liền ko đc để thua!
Chim nuôi phải tắm nắng tắm nước đầy đủ, trước khi tắm nắng ta nên treo ngoài bóng râm trước 5,7 phút cho đồng tử mắt chim đóng mở thích hợp khỏi gây ra hiện tượng mù mắt hay nổ mắt. chim đá có nên phơi nắng nhiều, tắm nắng xong xách vô 1 lúc trùm lồng lại và bỏ vô lồng lớn để chim có sức ngoài ra còn cho ăn nhiều sâu khô, điêu điêu….
Đặc biệt nuôi chim đá hay hót ko nên cho đá tay
Chúc mọi người có chú chim vừa ý
Thân mến

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bạn đã viết một bài tâm huyết cho anh em mới chơi học hỏi nhiều kinh nghiệm

khuyen_pro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho e hỏi sao chim hót và chim đá lại k cho đá tay?
e thấy cho tay vào vần chim thì nó càng dạn người

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
bác cho e hỏi sao chim hót và chim đá lại k cho đá tay?
e thấy cho tay vào vần chim thì nó càng dạn người

Hì! nhiều người cứ tưởng cho chim đá ta là chim dạn, đúng là chim dạn thiệt, nhưng chúng ta chỉ cần gần gủi, cho ăn, tắm nắng tắm nước thì chim cũng sẽ dạn người đó thôi.
Nếu bạn nuôi chim đá. vấn đề cho chim đá tay là ko nên. lý do, bàn tay người khác với kích thước con chim. thứ 2 khi chim đá tay bạn, bạn cứ để cho nó đá ko có gì phản khán. điều này sẽ vô cùng tai hại. khi nó đi đá trực tiếp với chim. do kích thước khác nên cách khóa móng mỏ khóa cũng như kn đá ko có. vì đá tay làm gì có móng mỏ mà khóa. thêm nữa là khi nó bị đối phương phản đòn thì nó sẽ hoảng. lý do đá tay mình mình có làm nó đau đâu. khi nó bị mổ vài phát là hoảng quá bay luôn.
còn đối với chim hót. khi ra thi hót thì do nó quen đá tay người nên chỉ thích sân si với người thôi. vì thế nhiều khi thấy người thì nó hót, thấy chim thì nó nín. đôi khi nó còn sợ nữa. vì thế khi mang ra cội hay đi thi thì coi như pó tay

datviettri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn anh vì bài viết khá bổ ích.chúc mọi ng` tim dc chú chim hay và cả em nưa~hihi

nqminhtn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết rất hay và có ích. Cám ơn bác đã cho mọi người thêm kinh nghiệm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom