Guest viewing is limited

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
AE ai có kinh nghiệm nuôi gà tre mới nở giúp mình với, mình có một đôi đã 2 lần ấp nở 1 lần nở 5 con, 1 lần 10 con nhưng nuôi dược khoảng 5 ngày thì chết dần, có em được 12 ngày rồi vẫn chết. Mình không hiểu tại sao lại khó nuôi như vậy. AE ai có kinh nghiệm giúp mình cách nuôi gà tre mới nở với nhé.

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Nuôi gà tre con cũng như nuôi các loại gà khác mà bạn. Bạn có 2 lựa chọn hoặc để gà mẹ nuôi, hoặc tách ra nuôi riêng. Nhưng có 1 đặc điểm chung là bạn cần giữ cho gà đủ ấm, khô ráo.. ko để gà bị ướt lông. Cung cấp thức ăn và nc uống đầy đủ.

Thức ăn cho gà con có thể là gạo tấm (gạo giã nhỏ ) có pha một số thức ăn tanh nghiền ( tép, cá khô nghiền) hoặc bạn cũng có thể mua các loại cám làm sẵn dành cho gà con. Bạn có thể bổ sung thức ăn tươi cho gà con (sâu quy..) nhưng nên nhớ chỉ bổ sung một lượng nhỏ, từng chút một vì tiêu hóa của gà con còn yếu.
Nước phải đc cung cấp đủ, nhưng bạn lưu ý dùng các loại cóng nước nhỏ giọt hoặc máng nhỏ, tránh để gà con ướt lông.
Bạn có thể cho gà con uống thêm B-comlex giúp tăng sức đề kháng.
Chúc bạn thành công!

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
mình cũng nuôi theo cách như vậy, vì nhà mình cũng nuôi gà nhiều. Nhưng ko hiểu sao gà tre nó cứ bị phân dính ở đít ít hôm là cứ chết dần. Mình không biết là sau khi nở thì mấy hôm mới cho ăn. Gà nở ra vẫn để mẹ nó nuôi, nên phải bỏ thức ăn sẵn.

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Gà con mới nở thì vẫn còn phần lòng đỏ trong ruột, nên tạm thời chưa cần cho ăn ngay. Ta chỉ cho gà con ăn lần đầu vào khoảng 4 tiếng sau khi nở . Nhưng thường lần đầu này gà con vẫn chưa ăn nhiều hoặc ko ăn vì chưa có cảm giác đói. Nhưng bạn vẫn nên để thức ăn ở đấy, có thể sau đó từ 10 - 21h gà con sẽ ăn.
Bên cạnh đó bạn cũng đừng quên cho gà con uống nước, trong nước uống bạn nên pha một ít men vi sinh, nó sẽ rất tốt cho hệ tiêu hóa của gà con, giúp gà con tiêu hóa tốt ngay từ lần đầu tiên (sẽ ko bị dính đít nữa ).
chúc bạn thành công nha!

theovetchanchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng nuôi theo cách như vậy, vì nhà mình cũng nuôi gà nhiều. Nhưng ko hiểu sao gà tre nó cứ bị phân dính ở đít ít hôm là cứ chết dần. Mình không biết là sau khi nở thì mấy hôm mới cho ăn. Gà nở ra vẫn để mẹ nó nuôi, nên phải bỏ thức ăn sẵn.

chào bạn thường gà con mới nở cũng nên gở mỏ trấu trước khi cho gà mẹ xuống ổ , không gở mỏ trấu gà con sẻ không ăn được từ 1 đến 2 ngày [ cợm mỏ gà con không mổ thức ăn được , mõ trấu ở đầu mỏ lấy móng tay khều khều sẻ gở được ] thúc ăn cám gà con *** nhuyển cho vào 1 cái dĩa nhỏ , nước uống nên pha men tiêu hóa 1 gói 1 lít nước cho gà uống , không nên cho gà xuống đất sớm [ lạnh chân khó nuôi ]
chia sẻ đôi lời chúc bạn thành công vui

vudinhhung

Thành viên mới
SVC$
0
gà con mới nở vẫn còn ở trong ổ khoảng 1-2 ngày
lúc nào thấy đói,khát mới xuống ổ tìm ăn
bạn không nên tách lúc này
tốt nhất cứ để gà mẹ nuôi 1,2 tuần cho khỏe rồi tách mẹ
mình làm như vậy chưa bị chết con nào
chỉ bị chết gà con khi mò sang ổ gà mái mẹ khác thôi
:a24::a24:

thaoht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngoài các cách hướng dẫn trên, bạn cũng nên thử kiểm tra thử (nếu được) đó là gà cha mẹ có phải cùng bầy không. Trường hợp bắt một cặp cùng bầy mà cho ghép đẻ thì gọi là bị trùng huyết (cùng huyết thống), khi ra con rất khó nuôi. Nếu có điều kiện bạn thử thay con trống khác coi sao. Một số thông tin mình biết được qua các bài trên diễn đàn khác, chia sẽ cùng bạn. Mong mọi người đóng góp thêm ý kiến.

phucgatre

Thành viên mới
SVC$
0
chia sẽ thêm kinh nghiệm nuôi gà con: khi thời tiết ẩn lạnh bạn có đèm úm và cho uồng nước đã nấu chín là tốt nhất. chúc bạn thành công

hoangtienmanh

Thành viên mới
SVC$
0
Nuôi gà con thật đơn giản, mình nuôi rất nhiều nhưng chưa bị chết bao giờ. Bạn không nói rõ gà con của bạn nuôi theo mẹ hay nuôi công nghiệp, nếu nuôi theo mẹ thì không cần quan tâm nhiều lắm, chỉ cần cho ăn, uống đầy đủ là được, nếu nuôi công nghiệp thì bạn cần chú ý giữ ấm cho gà con bằng cách đặt đèn sưởi cho gà sao cho nhiệt độ khoảng 37, 38 độ là vừa, bạn nên quây gà con lại (đừng kín quá), bóng đèn treo cách sàn khoảng 20cm, nếu không có nhiệt kế bạn thấy hiện tượng gà co cụm vào nhau tức là không đủ nhiệt, nếu gà há mỏ ra thở tức là bị nóng quá, gà nhanh nhẹn di chuyển đều khắp là đủ nhiệt. Về cách cho ăn: gà nở sau 24h không cần cho ăn, sau 24 h cho ăn cám cho gà con, nếu là gà tre bạn nên nghiền nhỏ cám cho gà dễ ăn, không nên cho ăn gạo giã liên tục trong một thời gian dài, gà sẽ bị bết đít, cám con cò cho gà con có đủ chất và có chất sơ nên gà không bị bết đít, nếu gà có hiện tượng bết đít bạn phải nhỏ vài giọt nước vào đít gà làm ẩm và cậy phân ra, nhớ là không được làm ướt cả con gà sẽ bị chết, nếu bị bết đít mà không xử lý ngay gà sẽ không ăn và không ị sẽ chết dần. Trong một tuần đầu bạn không nên cho ăn thức ăn tanh như tôm, cá ...gà dễ bị đường ruột. Bạn giữ ấm và sạch sẽ, không bị ẩm ướt thì gà của bạn sẽ không thể chết được. Chúc bạn thành công!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom