Guest viewing is limited

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi cũng nuôi bồ câu và cá vẫn đẻ với khoảng cách gần, nếu cá đẻ, mình lấy trứng đem vú, thì khoảng 5-6 ngày sau cá sẽ đẻ tiếp và nếu cặp cá được cho ăn cá lóc nhuyễn, thì mấy lần sau mình thấy nó vẫn đẻ trứng số lượng nhiều, còn nếu chỉ cho ăn tim + trùn thì số lượng trứng giảm hẳn.
Về khai thác cá đẻ, theo tôi, bồ câu là loại đẻ sai, trứng nhiều, chu kỳ đẻ ngắn, ổn định, nếu muốn khai thác tốt cặp cá, cần có nhiều cặp cá vú, để tránh làm suy cặp cá giống vì nuôi con. (trong khi cá lam, cá red đôi khi đẻ số lượng trứng lớn, nhưng đẻ thưa và không ổn định, lúc đẻ tốt, lúc ngưng đẻ vài tháng...).
Về hư trứng, mình cũng chưa chắc được phần này, cá có lúc đậu, lúc không, có thể do nước hoac do cá trông lước không tốt, nhưng nếu bạn thấy cá đẻ, khoảng 2 tiếng (càng lâu về sau tác dụng sẽ giảm dần) sau bạn lấy ổ trứng ra và nhỏ 2-3 giọt millian (mua tại tiệm thuốc tây, giá 2,5k/chai) sẽ cải thiện dzụ trứng bị nấm mốc, và nếu trứng có bị nấm thì sẽ không lây qua các trứng khác. Thao tác cần nhanh, sau đó để giá thể trứng vào lại hồ.

Hi , millian là thuốc xanh methylene , trị nấm , chàm . Mình có sử dụng rồi nhưng không dùng nguyên mà pha loãng ra tại mình sợ năng đô quá làm hư trứng . Vậy là cứ dùng nguyên chất thuốc trong lọ . Cám ơn UT9 nhiều nhé .Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom