Guest viewing is limited

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đã thử cho rất ít thóc vào cóng nhưng chú cu của mình ăn vẫn làm vãi thóc ra ngoài, trông rất mất vệ sinh. (Thóc mình đãi rất sạch vò kỹ phơi khô) Các bạn có cách nào xin chỉ giúp mình với!

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Chào bạn, khi cu ăn mà bị vãi thóc thì khó mà trị lắm, theo mình đó là cái tật rồi, chỉ tìm cánh hạn chế thôi. Ví dụ như bạn bỏ thóc vào chụm tre (có bụng lớn, miệng nhỏ và bỏ không quá 1/2 chụm thì nó sẽ không bị rơ vãi , hoặc ít đi.
Chúc bạn vui, và có được nhưng Em Cu đẹp
Thân

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào H04u28y .
Một khi chú cu có tật đó khó bỏ lắm , theo thói quen khi ăn nó cứ bươi bằng mỏ giống như gà dùng chân tìm mồi cho con vậy, nên khó trị lắm. Theo kn thì mình có ý này bạn thử xem sao nhé!
Phải thay cống đựng thức ăn thôi: Bạn chọn loại đấu đan bằng tre, rất đẹp , loại này miệng nhỏ, đấy bầu,sâu . Miệng nhỏ túm , khi ăn chim phải thọt đầu vào và chỉ vừa lọt đầu thôi nhé. Nó có hất thóc cũng khó văn ra ngoài , hơn nữa vì miệng nhỏ nên khi nó hất( hay bươi , thóc tung lên trúng mỏ hay đầu châm đau nó cũng hạn chế bớt) Nhưng chủ yếu là miệng nhỏ thóc không tung ra ngoài thôi...
Chúc bạn thành công.
DTH

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đã thử cho rất ít thóc vào cóng nhưng chú cu của mình ăn vẫn làm vãi thóc ra ngoài, trông rất mất vệ sinh. (Thóc mình đãi rất sạch vò kỹ phơi khô) Các bạn có cách nào xin chỉ giúp mình với!

Dễ thôi bạn à, mỗi hủ bạn bỏ vào cục đá to như ngón tay cái vào. Chim của bác sẻ bớt vãi thóc thôi..., con cóng lúa nên lựa loại có miệng nhỏ, túm lại....

Chúc bac thành công,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To DTH: Cảm ơn bạn cho mình lời khuyên!
To banchu: Tác dụng của cục đá cho vào hũ làm gì vậy bạn?
Rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn!

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trong khi bác Banchu chưa kịp trả lời, mình tạm thời giải thích giùm vậy. Với giỏ thóc mà sâu lòng, miệng giỏ nhỏ thì đã rõ, đầu chim vừa lọt vào nên không vẩy thóc ra ngoài được. Như vậy việc thả viên đá to bằng đầu ngón tay cái vào giỏ thóc có miệng rộng thì tác dụng như một cái chặn, chỉ có khoảng trống chỏ để chim nhặt thóc và ăn không vẩy thóc được nữa bạn à

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Có lợi hay hại khi chim ăn vung vãi...

Đây là mộy câu chuyện vui mà DTH đã gặp khi chim ăn vung vãi xống đáy lồng.
Tớ có găp một anh nuôi con huých cô, nó hay tuyệt mình đã hỏi mua nhưng không bán. Sau này nghe nói bán 3,5triệu cho một tay ở SG .Điều đặc biệt ở chú này theo một người bạn kể lại, chủ nhân khi đi làm xa có khi cả tuần mới về, trước khi đi a ta chĩ để cống nước đầy đủ chim uống.Còn thức ăn bình thường nhưng a ta mua sâu về dở bố lồng lên và đổ vào .... hihi khi hết thức ăn chú tự kéo bố lồng lên và chén... một bản năng sinh tồn nhưng cũng có dk đó chứ !
Tớ liên tưởng đến chú cu ... khi nuôi thường thì gắn cái đĩa nhựa hay nhôm dưới lồng ,,,, khi chim ăn vung thóc lọt xống lồng và nằm gọn ở cái đĩa.... Đôi khi nó trở thành " cục dự trữ liên bang " đấy quí vị à... hihi.
Chào!

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi dự trữ kiểu vậy thì thật là mất vệ sinh quá anh DTH ah!
Ai nuôi chim mà không muốn chú chim của mình hay về giọng hót, đẹp về ngoại hình và tốt về nết ăn. Mấy chú Cu nhà mình (7 con) thì đến 99,99% khi ăn rơi vãi không ít thì nhiều. Có được 2 con ăn là rơi ít, cá biệt có 1 chú em để ý thấy cứ ngậm thóc trong mỏ 1 lúc rồi chú ta văng đi. Thật là bực mình.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi hi dự trữ kiểu vậy thì thật là mất vệ sinh quá anh DTH ah!
Ai nuôi chim mà không muốn chú chim của mình hay về giọng hót, đẹp về ngoại hình và tốt về nết ăn. Mấy chú Cu nhà mình (7 con) thì đến 99,99% khi ăn rơi vãi không ít thì nhiều. Có được 2 con ăn là rơi ít, cá biệt có 1 chú em để ý thấy cứ ngậm thóc trong mỏ 1 lúc rồi chú ta văng đi. Thật là bực mình.
Á chà, chú này chắc là nóng tánh lắm phải không? Hơn nữa có thể chú cu đang chê thức ăn và muốn chon thức ăn khác cũng hay vung thóc như thế. Bạn làm riêng cho chú này thử nhé: thóc bạn chà thật kỹ cho sạch hết bụi hay ba vía trấu ở ngoài , ngâm nước cho vừa ướt thóc thôi vài tiếng trước khi cho chim ăn và số lượng thì vừa đủ trong ngày....Tại sao ư ???? Chịu! Vì có người làm rồi mình mách bạn thử xem sao.
Chúc thành công!

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng rồi đó anh DTH nói đúng đó nên làm sạch vỏ trấu tránh để lúa lép ,và nên thường xuyên bổ xung các loại ngũ cốc khác ,bới thức ăn chắc là nó đang tìm thức ăn khác chưa ưng ý với thức ăn cũ

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác em mới tậu được con cu của anh bạn nhượng lại cho, mẫu mã cũng được, ông nuôi được 2 năm rồi nhưng toàn cho ăn cám cò thôi, nay về em muốn cho nó ăn lúa thì có ảnh hưởng gì không, bởi vì theo em biết chim cu chỉ ăn đồ Chay, không ăn đồ Mặn. và nữa thấy mấy người nuôi Cu bỏ cát vào trong một cái cóng riêng. như vậy có tác dụng gì không các bác hay là để cu an thêm sạn giúp tiêu hoá dễ dàng và tắm cát. Em mới nuôi Cu nên chưa biết gì mong các bác giúp đỡ!! kiu kiu trước

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đã từng nuôi cu , có kinh nhiệm trong việc này như sau :
Chưa chắc đây đã là tật tính của nó đâu ạ , nhưng hạt như vậy thì thường là thóc lép , hỏng . Chim thấy vậy sẽ vẩy ra thôi .( Anh cứ để ý thử xem )
Cách trị :
Rất đơn jản
khi mua thóc về , anh thả thóc vào 1 chậu nc , sau đó , những hạt thóc lép sẽ tự nổi lên , anh vớt đi , ngoắng đến khi hết thóc lép thì thôi .
Đó là theo quan điểm và kinh nhiệm từ con gáy nhà em , em hok bik con gáy của anh thế nào , hok phải xin tha tội ... hị hị !!

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác em mới tậu được con cu của anh bạn nhượng lại cho, mẫu mã cũng được, ông nuôi được 2 năm rồi nhưng toàn cho ăn cám cò thôi, nay về em muốn cho nó ăn lúa thì có ảnh hưởng gì không, bởi vì theo em biết chim cu chỉ ăn đồ Chay, không ăn đồ Mặn. và nữa thấy mấy người nuôi Cu bỏ cát vào trong một cái cóng riêng. như vậy có tác dụng gì không các bác hay là để cu an thêm sạn giúp tiêu hoá dễ dàng và tắm cát. Em mới nuôi Cu nên chưa biết gì mong các bác giúp đỡ!! kiu kiu trước
Đúng là cu ăn chay , chủ yếu là thóc , đôi khi cho vừng mè cho lông đẹp , mượt . Trong lồng cu thường có 4 cóng : 1 nước , 1 thóc , 1 vừng , mè và 1 cát , giống như gà , chim cu ăn cát để dễ tiêu hoá ( Gà thường ăn sỏi nhỏ , có lần mổ ruột còn thấy viên bi .... )...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà cho mình xin một chút ý kiến nếu có gì không đúng anh em chỉ bảo thêm

Chim cu cho ăn thóc sạch trấu là đúng rồi nhưng có một điều quan trọng mà ít ai để ý đó là nhiều khi trong thóc có lẫn vài hạt gạo mà ta vô tình bỏ vào cóng cho chim ăn , thóc lẫn gạo cho chim ăn thì hầu như em nào sau một thời gian thì cũng vẫy thóc không biết các bác có để ý không riêng em thì đã bị rồi nên rút kinh nghiệm. Thân!!!

mrkute

Thành viên mới
SVC$
0
Tui cũng nuôi CG, có 1cặp nhốt vào 1 cái lồng thật to và có ý định nuôi Gáy đẻ. Thế nhưng mãi không thấy tụi nó....ABC gì cả ! Chán...Mà con Gáy của tui ăn nó cũng vãi thóc như của bạn đó...tui cũng chẳng biết phải làm sao cho nó ăn bớt vãi thóc cả ! Chỉ có mỗi 1cách là...nuôi gà dưới lồng CG Thế là thóc vãi ra thì gà xơi thôi ! :a42::a42:

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin hỏi các bác nên cho Cu gáy ăn Gạo Lức (Lúa mới xay sát 1 lần) hay cho ăn Thóc. Loại nào tốt cho Cu Gáy hơn?
Em đang cho con Gáy nhà em ăn gạo lức. Mong các bác chỉ bảo.

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
bạn Dung linh83 ơi phải cho cu ăn thóc chứ nhờ có vỏ của hạt thóc nó dúp chim cu tiêu hóa tốt hơn ,vỏ thóc thì không có dinh dưỡng nhưng khi co bóp nghiền thớc ăn nó lại có tác dụng dúp cu tiêu hóa tốt hơn

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim cu gáy chủ yếu ăn thóc ,vì vậy thóc phải được đãi kỹ không còn hạt lép trong khi đãi nên dùng tay cọ sát giữa các hạt thóc với nhau cho rụng hết các màu của hạt thóc , các hạt bớt sắc cạnh mà sạch hạt thóc nữa . khi chim ăn sẽ không bị hóc vào cổ họng mà chim dễ tiêu hóa hơn , tuyệt đối không cho chim ăn gạo hoặc gạo lức hay thóc nếp sẽ không tốt cho sự tiêu hóa . ngoài ra con cho chim ăn mè , ngô, hạt kê , bông cỏ , đậu xanh , đậu phụng ... miễn là chim thích loại nào thì ta cứ cho ăn loại đó .
chúc anh em thành công nha !

cudatcon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim ăn vãi thóc một phần nhỏ là do tật của con chim, nhưng phần lớn là do người nuôi ban đầu, bỏ lẫn lộn nhiều loại thức ăn vào một đấu (cóng) thì nhất định chim ăn sẽ vung thóc và những loại thức ăn có hạt lớn ra ngoài để tìm những loại thức ăn có hạt nhỏ nằm ở dưới đáy đấu, như vậy vô tình người nuôi tạo cho chim có thói quen vãi thóc ra ngoài.

Như vậy để hạn chế cho chim ăn ít vãi thóc ra ngoài, ngay từ ban đầu mới nuôi chim ta nên sử dụng ít nhất là 3 đấu trong lồng:1 đấu nước, 1 đấu nguyên thóc, 1 đấu thập cẩm. Đấu nguyên thóc thì toàn thóc chim không lựa chọn để bớt thóc, đấu thập cẩm toàn là những thức ăn hạn chế nên chim thích ăn, ta có thể bỏ số lượng ít hoặc hai đến ba ngày một loại nên thức ăn nằm dưới đáy đấu chim có bớt cũng không văng ra ngoài.

Chúc các bạn thành công!
Cudatcon

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú cu hoa hậu nhà em cũng ăn vãi thóc ,lộn ruột , em cho nhịn 2 ngày ,sang ngày thứ 3 em cho ăn 1 ít 1, ngày cho ăn 3 bữa , thấy chẳng vãi hạt nào nữa /
nuôi 2 con cu ,1 con hoa hậu ,cái gì cũng dài , 1 con cái gì cũng ngắn , như kiểu cột đèn máy nước ý .Cả 2 chú đang thay lông , chả gáy phát nào , lạ thật .nhìn thấy người thì con cộc kia loạn xị lên ,chả hiểu sao nữa ?mà sao thay sớm thế các bác nhỉ ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom