Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Xin chào quý ace diễn đàn, hôm nay minh sẽ hướng dẫn các bạn làm 1 chiếc lồng để thuần chim bổi với số lượng lớn : đơn giản mà hiệu quả.
Tản mạn : Chơi chim không có nghĩa là chỉ nuôi chim hót hay, đá giỏi là đủ mà chơi chim ta cũng cần biết đến cách bẫy chim rừng,rồi cách thuần chim.....................
Quả thực thú chơi chim thật sự cũng công phu và vô cùng lắm.Để thuần đc 1 con chim rừng mới bẫy về thì khó khăn nhất là cho chim biết tự ăn cám., rồi kế đến là làm sao cho chim mau dạn người ( quen với môi trường nuôi nhốt trật hẹp và qune với con người )................
Với kinh nghiệm học hỏi được thì mình thấy kiểu lồng nhốt sau đây mình hướng dẫn các bạn làm sẽ rất hiệu quả cho việc thuàn chim mới bẫy về.............
Không dài dòng nữa nhỉ, em xin vào vấn đề chính luôn :
Công việc chuẩn bị :- Mình ra xưởng mộc gần nhà, kiếm gỗ họ bỏ đi, và tự xẻ được mấy thanh vuông 2cm, dài 2m

-Môt số dụng cụ cần thiết : khoan tay ,kìm, kéo, cưa, đục, dao, và tre già là thứ không thể thiếu để vót nan !

Và cả 1,5m2 phooc ( ván ép ) nữa

Tiến hành cắt gỗ làm khung : vót nan và làm lồng :

Trong khi đang vào nan thì nghe thấy tiếng ngóe kêu và...............................

Kết quả là 1 con răns

Bụng vàng uơm :

Hiện giờ chiếc lồng tạm thời như thế đã, ngày mai sẽ tiến hành làm tiếp

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Quá hay, anh mô tả quá chi tiết và sinh động, từng dụng cụ, từng nguyên vật liệu để làm lồng nhốt bổi, quá hay. Nhìn qua thì thấy dễ nhưng chắc không đơn giản như mình nghĩ đâu, cũng phải kỳ công lắm đây để có chiếc lồng bổi thế này. Đặc biệt là còn được tổ đãi, làm vất vả được chú rắn để nấu cháo tẩm bổ phục hồi sức lực tiếp tục làm lồng và up hình cho a em thưởng lãm.
Hay

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác biết cách làm loại lồng để vận chuyển chim số lượng lớn không ạ. Loại lồng mà người buôn chim thường lấy thùng các tông lớn để chia thành từng ngăn, 1 thùng lớn có thể đựng đến 100 con ấy ạ.
........................... ........................... ................
Bác làm lồng nan như thế thì em nghĩ là bác dùng để thuần Khướu. Bọn em thường làm nan dày để nhốt đủ thứ, khướu, chòe, CM, họa mi. Chỗ em dùng 2 mặt trên, chắn hông và sau bằng ván, mặt đáy và mặt trước dùng nan tre để làm. Mặt trước trùm bằng vải màn để chim đủ sáng nhưng không *** được.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
@ nguyenduc01 : Rắn thì mình cắt tiết, băm nhỏ, rang với gừng nghệ sau đó cho 1 bát nước đun sôi, chín kĩ, đem lên bát, đập quả trứng gà xuống, 1 chén rượu ngô nhà tự nấu và cuối cùng là thưởng thức hihiih ===> một bát rượu ba rắn tuyệt ngon và rất bổ.
Còn làm lồng thì cũng dễ thôi , quá trình mình làm đến như thế là mất 1 ngày đó, chậm là cái công đoạn vót nan thôi
@cafe37 : Mìnhg có 1 cách làm lồng nhốt tập thể rất hay, có thể tháo ra khi có ít chim, tức là thành từng ô 50c,m x50cm, nếu cần bổt xung thêm thì lai ghép cái là xong.
Lồng mình làm này thì chỉ để nan đằng trước và mặt đáy thoii, còn các mặt còn lại đóng ván ép vào hết.Khoảng cách các nan tâm tâm là 2cm, dùng mũi khoan 0,5 li nên chim gì cũng có thể nhốt đc, cứ tầm Chào Mào trở lên là okie.Cái này mình làm 5 ngăn, dùng để thuần mi, khướu, chòe than, Chòe Lửa (lửa bắc đuôi ngắn nên nhốt vô tư ), chào mào... nói chung là tổng hợp luoon.
Công đoạn ghep khung :

Rắn ngóc đầu :D

Mod ghép bài giúp mình với nhé, do nãy update hình bị lỗi nên thiếu hình ảnh

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
hjhj. Bác bỏ ko làm cái cái aviary nữa à ? Em thấy nếu có chim nhiều thì bỏ quách vào cái aviary luôn cho khỏe....... Với lại hình như bác tính toán để thuần cả khướu, mi nữa hay sao mà lồng to thế. Với than hay CM thì như vậy là hơi to rồi......

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cái av thì hàn xong khung rồi nhưng đành tạm gắc lại vì dạo này bận bịu việc ruộng nương quá, vừa cày cấy xong thì lại phải lên nương trồng sắn rồi.
Cái lồng này mình tính cả ròi, ko to đâu, 3 ô ở giữa thì bé hơn để thuần các loại chim bé, còn 2 ô ở 2 bên rộng hơn để thuần chim có thân hình to như khuuo , mi hoặc Chòe Lửa hhihi.Riêng sáng ra chỉ việc xách lồng ra treo đã hết 1 tiếng rồi, còn chưa kể cho ăn uống, cám bã, tắm táp nữa đấy.Sáng nào em khướu mà hót là đúng 5 giờ ( mùa hè ) thì mình xũng phải dạy với nó rôi.vất mà vui !

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
há há. Đợt hồi tết cũng giống như bác. 7 CM ( 3 thuần, 4 bổi ), 2 cu gáy, 2 yến phụng, 2 khuyên. Vác ra cây treo cách 30m mà bở hơi tai. Mang ra check lại cám nước ko coi lại đồng hồ cũng mất 1h. Tắm thì thôi để trưa nhá mấy em tới giờ cafe sáng của anh rùi hehehe. Đợt rồi để con khuyên mồi chiến ở nhà, ko biết người nhà chăm sóc thế nào mà để mắc mưa trúng gió chết mất. Đau sót kinh khủng. Con này khó khăn lắm mới tập được ( để đĩa nước ở ngoài, mở cửa lồng cho tự ra tắm xong tự nhảy vào ). Ai tới coi cũng sốc. Giờ nhìn cái lồng ko là lại nhớ em nó....:a09::a09::a09:

kibou

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cuti khéo tay ghê nhỉ, đúng là nghề chơi nào cũng vậy cũng lắm công phu đòi hỏi người chơi phải tâm huyết thì mới có phúc về sau được,
Kiểu lồng này khi vót nan xong phải bào nhẵn không thì khi mở cửa rất khó nếu gặp chim hoảng loạn có thể bay mất như chơi và em chính là 1 trong những người chịu hậu quả của nan lồng này, khi loay hoay kéo nan lồng lên để lấy cóng nước ra cho cái mới vào nó bị kẹt do trong quá trình làm bào hok nhẵn thế là chim trong lồng hoảng loạn bay cái vèo dưới ngay khe tay vồ hok kịp :( anh em nếu làm nhớ lấy giấy giáp bào cho kỹ để cửa chuồng đóng mở được chơn chu
Con rắn mà bác bắt được đó em nghĩ là rắn giáo chỗ em gọi như thế 1 loài không có độc,

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đc đấy chứ nhể, ko kết cái lồng nhưng thèm con rắn, hihi! lồng này hình như các chi tiết bằng tre mà tre đó chưa khô nên khi dùng 1 thời gian sẽ bị quắt lại và biến dạng bác ạ, bác nên chọn nguyên liệu kĩ hơn chút! chúc bác thành cồng!!!!!!!!!!!!!11111
:a01::a01::a01::a01::a01:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
đã lắp tâm ngăn vào rồi thế đặt cầu cho chim thế nào, định làm một đoạn tre xuyên qua tất cả các chuồng hay làm cầu từng chuồng,

theo mình làm 1 que tre vót tròn rồi xuyên qua tất cả các lồng cho đồng bộ, vậy thì chưa lắp tấm ngăn vội, xếp lại cho chuẩn, khoan 1 lỗ qua tất cả các tâm rồi xuyên cầu qua, nhanh và đẹp,

Tre tươi quá, chắc lại vừa vào rừng hạ 1 cây về làm đây mà, tươi thế khi khô nan và các chi tiết tre khác dễ xộc xêch đấy,

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Rất hay và rất được bạn ạ. Mình nghĩ làm như thế là tốt lắm rồi, thuần bổi thì không còn gì bằng.
Còn tre đó tuy tươi nhưng mà tre rừngiss lại rất già và cũng rất dày nữa rồi, mình lại còn thấy bạn lấy chỉ mỗi phần cật mà đã được dày thế thì có khô lại cũng không đáng kể là bao nhiêu trong lúc thanh nan rất to và dày. Cửa lồng thì chỉ cần khoan rộng rơn thành nan tý là ok không mắc mớ gì nữa rồi. Đúng là cách làm này rất hiệu quả khi nuôi nhiều chim bổi. Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom