Guest viewing is limited

vanbach81

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả anh em trong diễn đàn:a04:. Cho minh hỏi làm cách nào để cây lan ra hoa đúng dịp tết nhỉ? vì nhà mình có trồng Hồ Điệp, Denrobium .. nhưng thường ra hoa không trúng tết nên khi tết chẳng có hoa nào hoặc nếu có thì rất ít mà lại không đẹp nữa. Giúp mình với nha:a01:

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vậy thì bạn tìm tài liệu hoặc thuốc kích thích cho ra hoa đúng thời điểm với đk cây lan của bạn khoẻ mạnh thì hiệu quả mới cao!chúc bạn nhanh có những nhánh lan đẹp nhé!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
việc trồng lan cho ra hoa là vào dịp tết không chỉ là mơ ước của bạn mà còn là của nhà vườn ,tuy nhiên ước muốn là một việc còn thành công hay không là việc khác ,tuy nhiên bạn có thể nâng xác xuất ra hoa lan vào tết ,công việc đầu tiên của bạn là vào đúng tết ,chọn mua một cây lan đang ra hoa và hoa đó phải có thể nở ở địa phương của bạn ,nói cho đơn giản thì dụ bạn ở miền tây thì đừng chọn cây ra hoa ở Đà Lạt chẳng hạn ,như vậy khi vào năm sau ,tỷ lệ cây lan của bạn ra hoa đúng tết sẽ cao hơn,gần như ít sai biệt

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Xin giới thiệu với caácbạn những cây lan có khả năng ra hoa vào dịp tết rất cao
ví dụ dendrobium (dòng dendrobium nắng rất siêng hoa , tăng xác suất ra hoa hơn,dòng hồ điệp và dòng lan nghinh xuân (ngọc điểm)
-hy vọng giúp cho các bạn có chậu lan có hoa treo tết

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Lan vốn sống trong khí hậu ẩm thấp nên, mình thấy cách mà nhà vườn họ hay dùng ngoài việc dùng lưới mỏng che phía trên để tránh ánh nắng trực tiếp, vẫn là để một thau nước phía dưới để giữ ẩm cho lan. Ngoài ra, khi muốn lan ra hoa còn cần phun thêm các loại thuốc khác nhau nữa ...

labatluc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trồng lan cho ra hoa đã là một kỳ công roài, hic giờ canh thêm đúng tết thì hơi khó nhưng về nguyên tắc thì hoàn toàn có thể làm được.
Mình thấy nhiều nhà vườn có thể canh tết cho lan nhưng chỉ giới hạn vài loại gồm các giống Vũ nữ vàng và hồ điệp, cách thức thì cũng theo ngày giống như cách mình canh hoa mai hay hoa đào vậy nhưng thay vì lặt lá thì họ tưới phân kích 6 : 30 : 30 khả năng ra đúng tết rất cao vì thời gian nở hoa của vũ nữ và hồ diệp lâu. Còn lại các giống lan rừng như nghinh xuân, long tu, thủy tiên, giả hạc, huyết nhung ... thì phải thỉnh giáo các cụ cao niên mới được, mình trồng ra hoa thì đã là may lắm rồi :a42:, đề nghị cụ culanluasg bật mí thêm :a44: !!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào anh vanbach81,anh có thể nói kỹ hơn về thời gian mà các cây lan ra hoa thì mới có cách tác động để ra hoa trúng tết. Mặc dù độ chính xác không cao nhưng em nghĩ mình chơi lan mà điều khiển nó có cái vui khác khá thú vị đúng không anh!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom