Guest viewing is limited

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Thân chào Quí ACE mê Chào mào.

Hiện nay phong trào chơi Chào mào ngày một lên cao, cầu phụ Bán Nguyệt cũng được nhiều ACE sử dụng và làm bằng nhiều cách khác nhau. Em xin giới thiệu cách làm cầu Bán Nguyệt từ cây Mây để ACE tham khảo.

Qua thử nghiệp theo dõi khi dùng cầu Bán Nguyệt có thể thấy chim di chuyển rất linh hoạt, tạo phong cách chơi, đấu nhanh nhẹn và rất phù hợp với Chào mào.

Dùng cầu Bán Nguyệt cũng có thể chữa các chú chim có tật lộn, ngoái, bám nóc khá hiệu quả và thành công.

Chúng ta chuẩn bị Mây ( Mây già, phơi khô, thân vừa phải so vơi vòng ôm chân chim).
Chặt khúc vừa phải so với vòng cầu cần làm
Chú ý chia đều đầu mặt hai bên để khi uốn cầu sẽ tròn hơn
Tiếp theo chúng ta cho vào nồi nước đun cho sôi, đến đây Mây sẽ mềm và rễ uốn chứ không cứng như lúc đầu
ACE lấy dây cột hai đầu cho Mây cong như hình trên. Nhiều bạn lây Mây hơ qua lửa nhưng cách này cầu rễ cháy vì Mây có tinh dầu bên trong lên rễ bắt lửa và không được thẩm mỹ về sau.
Chúng ta để 2 ngày thì vòng Mây sẽ cong theo ý muốn.

Chuẩn bị tai cóng và keo
Gắn tai cóng vào vòng Mây
Sản phẩm thu được

Thân_Thuận

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Rất nhanh gọn, nhưng mình có ý kiến là cầu này rất trơn trợt, mình nên khắc những dầu " x " chạy dài hết cầu làm cho chim dễ bám hơn, chim đậu sẽ có cảm giác an toàn mà không sợ trượt.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn

Vâng mình cũng theo dõi thì thấy độ trơn của cầu khi chim di chuyển là rất ít so với cầu làm từ Tre, Gỗ và cành cây bóc vỏ. Có thể thân Mây đã có những gợn nhỏ lên chim đỗ vững vàng hơn.

Thân_Thuận

vietduong17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cầu uốn đẹp quá cụ Thuận khéo tay thật . Kiểu này phải chuyển nghề uốn cầu mây thôi cụ Thuận . Thân !

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi Chào bạn

Cây mây rễ kiếm mà bạn, nếu ACE đi đánh chim cũng đã gặp nhưng không biết. Nó là cây thân leo, có gai và trong rừng núi thì nhiều nhất rồi.

Thân_Thuận

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi Chào bạn

Cây mây rễ kiếm mà bạn, nếu ACE đi đánh chim cũng đã gặp nhưng không biết. Nó là cây thân leo, có gai và trong rừng núi thì nhiều nhất rồi.

Thân_Thuận

Xin bổ sung cho các bạn dễ tiềm là cây này có gai từ gốc tới ngọn, thuộc dây leo nhưng nó không leo được chỉ tựa vào cây khác thôi, thân nó dài khoảng 2 - 5m, trái nhỏ bằng ngón tay và đóng thành chùm. Thông thường nó mọc thành bụi khoảng 3 - 7 cây 1 bụi.
Mình là dân bẩy CCL nên gặp nhiều mây nhưng chưa bao giờ chặt về hihi ( lười lắm )

dungseven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh thuận toàn chơi cm miền trong có khác-nên làm cầu bán nguyệt bé-chứ cầu này mà nhốt mấy ông bắc ngộ pháp thì toi hết lông đuôi=cảm ơn anh đã chia sẻ với anh em

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi nhà có chim Bắc chứ, kể cả chim miền trong hay ngoài thì cũng có con chịu lên cầu có con không lên đó. Có con chim Bắc rất to nhưng lông đuôi không hề chạm nhé, thường khi đậu trên cầu chim sẽ di chuyển và tránh va quẹt.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn cụ Thuận chia sẻ cách làm chi tiết!

Vâng, đã từ lâu tôi xem kỹ thấy cầu bán nguyệt này rất thích hợp cho cầu phụ lồng tròn chơi chim CM.
Bởi con chim nhảy lên và chuyền khi đấu và không bị mất lỗi như cầu đơn độc một trụ, chim khó nhảy lên mỗi khi nhảy lên cầu phải xoay mình. Kế là thế đấu bị hạn chế bởi đôi khi sát vào nan lồng con chim bị hạn chế cái cánh.

VD như hình này: cầu chiếc đơn độc như vậy con chim nhảy lên đấu cặp cánh không re đều được.

Nhưng cầu thì vẫn nên là cầu dài ở dưới và cầu bán nguyệt ở trên, vì dùng 2 3 ba cầu bán nguyệt con chim chuyền rất đẹp.
Nhưng đổi ngược lại nếu con chim có thế đấu sàn cầu, hoặc một khi sung căng lửa, con chim căng lên có con sẽ có thế đấu sàn cầu. Nhưng cầu bán nguyệt thì cũng hạn chế thế đấu rất đẹp này.

Hơn nữa nếu có chú chim lộn mèo, ta có thể bỏ vào 2 hoặc 3 cầu bán nguyệt như thế này con chim không lộn được (có thể thu vòng nhỏ lại tí khi trị chim lộn mèo).

thân mến,

Bạch Đề

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng

Như Quí ACE thấy, khi làm cầu tùy vào vòng ôm của chân chim mà ta chọn Mây to hay nhỏ, khi thử cầu thấy chim di chuyển mà chọn cầu hẹp lại hay rộng ra sao cho đuôi của chim không chạm cầu và lồng.
Cầu làm cũng không quá rộng ra tránh chim ị :)) vào cầu chính( cách khoảng 5cm là ok).

Thân_Thuận

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
bác thuận cho em hỏi uốn cầu bán nguyệt bằng cây mây tươi đc ko ạ? :D
Đối với mây tươi thì cũng k khó lắm đâu bạn chặt khúc như Cụ Thuận nói rùi đem phơi khô 2 ngày nắng là ok.. rùi làm theo cách như của cụ Thuận là dễ đàng rùi,,,
E góp ý xíu nhé cụ Thuận, nếu mình làm lun 2 cầu bán nguyệt lun, k chơi cầu chính thẳng mà cầu chính cũng = cầu bán nguyệt.. 2 cấu bán nguyệt lun ý, thì có sao k ? Nhận xét của e là thấy nó chơi cũng lăng xăng k bị vướng vấp gì hết ạh, đặc biệt là k bị ỵ vào cầu bên dưới.. E chơi lồng 56 nan thui... Nếu e chơi như thế thì ý của Cụ Thuận như thế nào, xin đc ý kiến..
Thân !

khanhduy3010

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng anh bạch đề nói con nào có thế sàng cầu nếu để hết cầu bán nguyệt thì sẽ hạn chế nét đấu đẹp đó mà bạn phương biên hòa?

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các cụ

Thường thì Mây đã già thì tươi cũng ok mà các cụ.
Thường thì mỗi vùng miền có một kiểu dùng cầu cho chim khác nhau, thấy ACE miền trong không dùng cầu ngang mà dùng 3 cầu bán nguyệt luôn . ACE miền bắc thì thường dùng 1 cầu ngang và 1 cầu bán nguyệt, nếu dùng 3 cầu bán nguyệt thì xí hổ vì các bác nhà ta chê con chim bị ngoái lộn mới dùng cầu nhiều như thế để chữa:a43:

Thân_Thuận

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
Đối với mây tươi thì cũng k khó lắm đâu bạn chặt khúc như Cụ Thuận nói rùi đem phơi khô 2 ngày nắng là ok.. rùi làm theo cách như của cụ Thuận là dễ đàng rùi,,,
E góp ý xíu nhé cụ Thuận, nếu mình làm lun 2 cầu bán nguyệt lun, k chơi cầu chính thẳng mà cầu chính cũng = cầu bán nguyệt.. 2 cấu bán nguyệt lun ý, thì có sao k ? Nhận xét của e là thấy nó chơi cũng lăng xăng k bị vướng vấp gì hết ạh, đặc biệt là k bị ỵ vào cầu bên dưới.. E chơi lồng 56 nan thui... Nếu e chơi như thế thì ý của Cụ Thuận như thế nào, xin đc ý kiến..
Thân !
lồng 56 nan thì hơi nhỏ để làm 2 cầu,theo mình thì làm 1 cầu bán nguyệt sẽ hay hơn,lồng lớn thì làm 2 cầu nếu lồng lùn.3 cầu nếu lồng cao
Hình lồng 68 mình làm 2 cầu bán nguyệt,vì lồng lớn nên vòng bán nguyệt lớn hơn nhiều so với cụ thuận

làm 2 cầu bán nguyệt có làm chim k sáng cầu dc hay k thì mình chưa kiểm tra được ,vì chim cùi bắt k à,nuôi lồng bi 1 cầu phụ cũng chưa thấy sàng cầu,hihi

Thân

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Hi... đúng rùi đấy, cầu của e cũng như của A Huy Chuột lun, làm 2 cầu như thế cũng rộng rãi k đến nỗi chật hẹp cho lắm. còn về sàng cầu thì e nghĩ do nết chơi mỗi e nữa chứ k hẳn e nào cũng sàng cầu tốt đâu nhé.. Nếu e nó có tốt chất tốt siêng sáng cầu thì với cầu bán nguyệt e nghĩ là e nó cũng chơi tốt thui ạh. Vài lời chia sẽ
Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom