Guest viewing is limited

papa_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh em!
Mấy cái lồng chim của em liên tiếp bị bọn Thạch Sùng, hoành hành lũ chim vào buổi tối dữ quá!:a19:
Không biết có ai anh em nhà họ Vương, hay có tài giết loài này, xin hiến kế bắt hoặc đuổi hết cái lũ đáng ghét này đi không?
Trước đây, em thường lấy bình nước (loại bự tưới cây) xịt chúng rơi xuống rồi bắt.:a43: Nhưng bắt được 5 con thì còn một con trốn thoát. Và kể từ đây chúng sinh một bầy. không biết các bạn có tin không chứ khi nào mình đi ngủ nó mới vào phá chim. Còn thấy mình lập tức chạy thục mạng bỏ trốn. Làm các con chim bay toán loạn. :a43: :a22:
Tức quá chịu hết nổi với lũ này rồi!!!!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Quả thật là thạch sùng quấy phá các chú chim làm chúng ta hết sức khó chịu và cũng rất kho tiêu diệt hết bọn chúng. Theo mình thì bạn có thể dùng cách làm móc treo vào giữa trần nhà thòng xuống bằng một đoạn thép trơn cách trần nhà khoảng 30cm sau đó thì dùng áo lồng may bằng loại vài co giãn (may sao cho cái áo trùm vừa khít lồng) thế là trùm lại và treo lên. Thạch sùng sẽ rất khó đi qua sợi dây để chui vào còn không khi nhảy được lên lồng rồi do mình trùm kín khít nên nó cũng không thể chui vào trong lồng mà quậy được. Thế là lũ chim có thể ngủ ngon. Chúc bạn thành công. Thân

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
[FONT=&quot]Chào bạn,[/FONT]
[FONT=&quot].[/FONT]
[FONT=&quot]Thằng lằn (thạch sùng) vốn là loài có ích giúp ta tiêu diệt ruồi,muỗi, nhện và gián baby . . ., tuy nhiên một khi nguồn thức ăn tự nhiên không đủ hoặc do nguồn thức ăn do con người tạo ra nhiều nên chúng không thèm săn mồi nữa mà biến chất như loài chuột, chỉ có điều không phá phách bằng thôi. Theo mình quan sát thấy thằn lằn có thể bò vào dĩa thức ăn trên bàn, lục lạo thùng rác, ị vô tư khắp nhà. Nhất là với anh em nuôi chim càng đau khổ hơn. Đang đêm chúng bò vào tranh thức ăn là kinh động khiến chim bay loạn xạ, sáng ra thấy mất bộ lông cánh hay đuôi như chơi.Ngoài thằn lằn ra gián cũng là loài hay thăm lồng chim nhất . Cách diệt thì có nhiều và mình xin liệt kê ra chút:[/FONT]
[FONT=&quot]1. Dùng mồi bã, thằn lằn ăn xong béo ú và chết – không nên dùng trong nhà sợ độc[/FONT]
[FONT=&quot]2. Dùng hành lá treo lên cạnh lồng – cách này không hiệu quả[/FONT]
[FONT=&quot]3. Dùng keo bẫy thằn lằn dán lên tường tương tự keo diệt chuột – có thẻ dính gần chục con[/FONT]
[FONT=&quot]4. Lấy dây thun bắn – bể bóng đèn . . .[/FONT]
[FONT=&quot]5. Dùng chai coca hay pepsi, chừa lại chút nước ngọt bên trong/or chai khô bỏ sâu sống vào , treo ngay sào chim chắc chắn bắt được nhiều vì chúng vào mà không ra được. Cách này mình hay dùng. Khuyên bạn nếu bắt được nhiều không nên giết đi mà hãy đem ra vườn hay cột đèn thả để chúng làm vật có ích nhé, giết đi tội nghiệp .[/FONT]
[FONT=&quot]v.v. . .[/FONT]
[FONT=&quot]Chúc bạn thành công[/FONT]

papa_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[FONT=&quot]Chào bạn,[/FONT]
[FONT=&quot].[/FONT]
[FONT=&quot]Thằng lằn (thạch sùng) vốn là loài có ích giúp ta tiêu diệt ruồi,muỗi, nhện và gián baby . . ., tuy nhiên một khi nguồn thức ăn tự nhiên không đủ hoặc do nguồn thức ăn do con người tạo ra nhiều nên chúng không thèm săn mồi nữa mà biến chất như loài chuột, chỉ có điều không phá phách bằng thôi. Theo mình quan sát thấy thằn lằn có thể bò vào dĩa thức ăn trên bàn, lục lạo thùng rác, ị vô tư khắp nhà. Nhất là với anh em nuôi chim càng đau khổ hơn. Đang đêm chúng bò vào tranh thức ăn là kinh động khiến chim bay loạn xạ, sáng ra thấy mất bộ lông cánh hay đuôi như chơi.Ngoài thằn lằn ra gián cũng là loài hay thăm lồng chim nhất . Cách diệt thì có nhiều và mình xin liệt kê ra chút:[/FONT]
[FONT=&quot]1. Dùng mồi bã, thằn lằn ăn xong béo ú và chết – không nên dùng trong nhà sợ độc[/FONT]
[FONT=&quot]2. Dùng hành lá treo lên cạnh lồng – cách này không hiệu quả[/FONT]
[FONT=&quot]3. Dùng keo bẫy thằn lằn dán lên tường tương tự keo diệt chuột – có thẻ dính gần chục con[/FONT]
[FONT=&quot]4. Lấy dây thun bắn – bể bóng đèn . . .[/FONT]
[FONT=&quot]5. Dùng chai coca hay pepsi, chừa lại chút nước ngọt bên trong/or chai khô bỏ sâu sống vào , treo ngay sào chim chắc chắn bắt được nhiều vì chúng vào mà không ra được. Cách này mình hay dùng. Khuyên bạn nếu bắt được nhiều không nên giết đi mà hãy đem ra vườn hay cột đèn thả để chúng làm vật có ích nhé, giết đi tội nghiệp .[/FONT]
[FONT=&quot]v.v. . .[/FONT]
[FONT=&quot]Chúc bạn thành công[/FONT]

Ồ rất cảm ơn 2 bạn sir_thanhle và Diệp Đại Thành!
Mình sẽ thử cách thứ 5 của DĐT coi thế nào. Điều kiện treo chim của mình là làm cây sào cách tường 10 cm. Vậy mà nó nhảy vào qua rồi chui vào. Không phải thiếu mồi đâu, sâu rớt nó không nhặt, :a12: mà nó ăn trong cóng cho lịch sự :a01:. Làm khổ mấy con chim!...
Một lần nữa cám ơn các bác nhé!
Gặp các bác sau :a14::a01:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01: Sao không bắt thạch sùng cho chim ăn mà đem đi thả ra vườn chi vậy ta? phí quá. Thay vì mua Liu Điu, lấy Thạch sùng cắt nhỏ ra cho chim ăn cũng rất good mà, Bầy Chòe Lửa & Than nhà mình ăn gần hết Thạch sùng trong nhà rồi đấy, đến nỗi Thạch sùng thấy người từ xa là chạy núp hết. Dù sao cũng không nên tiêu diệt hết, để vài con cho nó ăn muỗi, còn lại cứ cắt nhỏ ra, bầy chòe Than & Lửa nó thèm lắm đó! :a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom