Guest viewing is limited

quankiet1410

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15::a15::a15:Sau nhìu ngày nuôi thử nghiệm loại sâu này, theo mình thấy thì khó nhất là giai đoạn cho sâu thành qui, nhìu con chỉ lớn rùi chết chứ ko thành quy, đúng ko nè ^^. Có lẽ cũng đã có nhìu bài viết hướng dẫn cách nuôi rùi, nhưng mình đã thử và ít thành công, nên giờ mình tự thử nghiệm theo cách mình, bắt đầu nhé:
* Nguyên nhân không thành công:
là do nhìu sâu qui sống chung với nhau, sâu sẽ ko biến thành qui vì ko có không gian yên tĩnh, và cho dù có biến, cũng sẽ bị con khác ăn thịt ngay vì lúc chúng biến thành qui là lúc chúng yếu nhất, nên tỷ lệ thành công rất thấp và rất ít..
*Cách giúp sâu thành qui:
- Lựa những con sâu béo, mập, dài...phần đít màu đen đen(trưởng thành), còn ko thì những con ít hoạt động, ngắn, có bề ngang bự hơn những con khác ( đang sắp thành qui).
- Bắt từng con bỏ vào 1 không gian nhỏ hẹp, ko cần thức ăn nhưng phải thoáng khí ( mình xài ống vani)
- Để chỗ mát mẻ, yên tĩnh, tối tăm
- Sâu sẽ từ từ biến, chỉ cỡ 1 tuần là thành qui. Các giai đoạn : sâu từ dài, mập, sẽ từ từ rút chiều dài, phát triển chiều ngang, rùi sẽ lột xác thành nhông, nhộng lúc đầu màu trắng, cỡ vài ngày sẽ biến thành con qui đỏ đỏ, sau vài ngày nữa thì sẽ thành màu đen, lúc đó là qui trưởng thành, thành công rùi đó ^^

Đó là cách nuôi thử nghiệm của mình, các bạn có thể áp dụng các cách khác, và nên nhớ, qui cũng rất háu ăn như sâu, chúng sẽ ăn cả trứng, hoặc nếu qui chưa cứng cáp, có thể sẽ bị con khác ăn lun đấy. Cẩn thận.

Bài viết này mình chỉ hướng dẫn giai đoạn sâu thành qui thôi, còn cách nuôi đẻ thì có lẽ ai cũng biết rùi vì diển đàn cũng đã có nhìu bài đề cập. Chúc các bạn vui:a35:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
mình chỉ nghe nói sâu cho chim ăn thôi. chứ chưa nghe noiấu thành quy cho chim ăn. nếu được thì bạn post hình lên cho anh em được hiểu thêm về sâu biến thành quy nha. thân

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
mình chỉ nghe nói sâu cho chim ăn thôi. chứ chưa nghe noiấu thành quy cho chim ăn. nếu được thì bạn post hình lên cho anh em được hiểu thêm về sâu biến thành quy nha. thân

Hi hi...đó là bạn í mới nói đến công đoạn để biến con Sâu thành con Qui mà.Có ai nuôi Qui cho chim ăn đâu.Giai đoạn tiếp theo là giai đoạn Qui trưởng thành và sinh sản.Giai đoạn này mới thực sự là dài cổ mà chờ á.
Mình cũng đang thử nghiệm nuôi.Qui đã đẻ trứng,nở sâu con nhưng có lẽ do chưa nắm bắt đc cách chăm sóc sao cho nhanh lớn nên thấy lâu quá trời.Ngày nào cũng lôi ra ngắm cái ổ sâu con mà vẫn thấy chỉ bằng đầu kim lúc nha lúc nhúc :a24:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình để lâu cũng có con thành quy lúc đầu có màu trắng rùi đậm dần mình cho riêng ra một cái khay mấy hôm sau nó thành con bọ màu đen, mình không có đồ nuôi nó và cho nó đẻ nghe mọi người nói là cho xơ mít và cám vào, nhưng ông bác mình lại cho bỏng bộp với vỏ quýt. Mình không có nhiều thời gian chỉ mua về cho chim ăn thui nếu mà nuôi dc cho chim thì cũng hay đúng k.

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy là mình nuôi từ con sâu nhỏ = cái đầu que tăm cho chim ăn thành con sâu qui á hả bác , nhưng em băn khoăn cái này khó hiểu quá bác thì bào không cho ăn , nhưng theo em bít thì hình như không cho ăn là nó chết hay sao ấy chứ :a24:

My son

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi...đó là bạn í mới nói đến công đoạn để biến con Sâu thành con Qui mà.Có ai nuôi Qui cho chim ăn đâu.Giai đoạn tiếp theo là giai đoạn Qui trưởng thành và sinh sản.Giai đoạn này mới thực sự là dài cổ mà chờ á.
Mình cũng đang thử nghiệm nuôi.Qui đã đẻ trứng,nở sâu con nhưng có lẽ do chưa nắm bắt đc cách chăm sóc sao cho nhanh lớn nên thấy lâu quá trời.Ngày nào cũng lôi ra ngắm cái ổ sâu con mà vẫn thấy chỉ bằng đầu kim lúc nha lúc nhúc :a24:
Theo minh biet khi qui de ra trung thi den luc sau truonh thanh la khoan 25 ngay. ban cho cam vao, trai cay tuoi hoac ca bien ( loai re tien ), trai cay va ca phai sat nhien, voi ti le vua phai khong duoc de sau bi uot, do am vua phai, tranh nhung noi nong qua se lam cho sau cham lon hoac chet.
Chuc ban thanh cong .
Xin loi vi minh khong biet cach bo dau. Nho cac Mod sua dum...

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế nuôi 25 ngày thì nó mới lớn được phải không ạ , hôm bưa em cung thấy trong mục nào ấy , em wêt mất rồi . bác kia chup hinh con sâu qui to = cái đầu đũa dai cỡ 2cm cơ , làm sao mà mình nuôi thành con sâu qui như vậy được chứ ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom