Guest viewing is limited

chuthienhuu

Thành viên mới
SVC$
0
Tìm hiểu và mong anh em trên diễn đàn cùng các bật tiền bối chia sẽ về họa mi.

Xin chào anh em mình cũng rất thích nuôi chim và cũng nuôi rất nhiều loại nhưng vẫn thích nuôi mi mà mi thì mình thích lựa chim bổi nuôi và thuần lại chứ ít mua chim thuộc.
Khi mua mi thì mình ra tiệm ngồi quan sát và nghe giọng của mi vì như thế vừa tránh được mua mi mái (tuy là mi mái có đảm bảo được hoàn lại nhưng rất mất công sức nuôi mấy ngày) vừa nghe được giọng của chim để chọn con giọng được được vì mi bổi ở lồng nhót chỉ mới hót vài giọng. Sao đó thì lại gần chút xem kỹ coi anh nào nhảy có tung đầu thường xuyên hay không hay nhảy bám vào cửa lồng, nếu nhảy bám cửa lồng nhiều hơn thì mình sẽ bắt vì những anh đó có khả năng mau dạn hơn và ít bị tét đầu, rồi chọn lồng có nan khích vì như thế khi nuôi mi bổi sẽ ít bị tét đầu hơn.
Khi đã mua về nhà thì để nơi yên tỉnh và trùm áo lồng hai ba ngày đầu cho chim tỉnh lại để chim tập ăn cám quen dần. Sau đó thì mình lại mở áo lồng ra và bắt đầu cho ăn cào cào thường hơn nếu có điều kiện thì ngày nào cũng cho ăn vì như thế chim mau dạn người và căng lửa lại. sau đó khoản tuần thì để nơi yên tỉnh và mở dần hết áo lồng ra vào ban ngày, cho chim tắm và phơi nắng khoảng 5-10p vì phơi nhiều quá có thể chim bị mù mắt khi quá nắng. Mình cũng mạnh dạn mở hết áo lông ra cho chim gặp người nhiều hơn và treo thấp chim xuống và cho ăn cào cào nhiều hơn. Kiếm một em mái để xa xa cho trống nghe tiếng như thế tốt hơn. chính vì mình làm thế mà mấy em mi mình mua bổi về chỉ khoản 1 tháng đã dạn lồng và hót nhiều. khoản 4 tháng là cầm lồng không nhảy chỉ chao chao thôi. đến bây giờ thì chim nuôi gần 1 năm đã đấu được và ra giọng nhiều. Mới thay lông gần xong nay đã dạn người cầm lồng không nhảy nửa nếu có mái là hót liền. kê trống khác vô xòe cánh và đấu được.hay treo ra hút gió (hích sáo) là kêu. Nay thì chưa cứng lông nên cũng hót lay ray chưa ra giọng nhiều nên cũng đang tìm cách cho chim căng lửa nhiều. Mong anh em chỉ thêm vì kinh nghiệm chưa nhiều. Thanhk anh em.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom