Guest viewing is limited

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các giống gà

Mỗi địa phương đều có giống gà nòi nổi tiếng. Miền Bắc có gà Đồ Sơn (Hải Phòng), Nghi Tàm, Nghĩa Đô, Vân Hồ (Hà Nội). Miền Nam có gà Châu Thành (Bến Tre), Cao Lãnh (Đồng Tháp), Châu Đốc (An Giang), Bà Điểm... Tuy nhiên ở miền Nam chủ yếu đá gà cựa. Đá gà cựa là một hình thức sát phạt, người ta thường mua cựa sắt tra vào chân gà hoặc chuốt cựa gà thật bén. Chơi gà cựa thiên về ăn thua, không chiêm ngưỡng được tài nghệ của gà. Ở miền Trung chơi đá gà đòn, thế và chỉ đá gà nòi (không đá gà kiến, gà pha, ga ri...).

Miền Trung có nhiều lò gà tên tuổi: Khánh Hòa có gà Phan Rang; Phú Yên có gà Vạn Giã, Gò Dúi; Quảng Ngãi có gà Sông Vệ, Sa Huỳnh; đặc biệt ở Bình Định nổi tiếng gà đòn, thế. Nếu đá gà liên tỉnh, các nơi gặp gà Bình Định phải kiêng dè, thận trọng.

Bình Định có nhiều lò gà nổi danh: Hoài Nhơn có gà Hoài Châu, Kim Giao (Hoài Hải); Hoài Ân có gà Mộc Bài (Ân Phong); Phù Cát có gà Cát Chánh; Tuy Phước có gà Gò Bồi; Quy Nhơn có gà Phú Tài; đặc biệt Tây Sơn có gà Bắc Sông Kôn (dòng gà Nguyễn Lữ lưu truyền).
[sửa] Cách chọn gà
Gà chọi

Gà đá quan trọng nhất là tông mái. Gà mái nòi, chủ không bao giờ bán mà chỉ tặng, biếu cho người rất thân để giữ giống, giữ tông "chó giống cha, gà gống mẹ" là vậy. Những con gà tài chịu đòn giỏi, sức bền, có nhiều thế độc là do gà mẹ di truyền. Gà nòi cha cũng quan trọng, gà cha cũng phải tài, ăn nhiều độ, chưa thua thì mới sinh ra được gà tài, gà hay. Thường một đám gà con khi tuyển chọn cũng chỉ được một vài con gà tài.

Chọn gà tài trước tiên là xem hình dáng, tướng mạo, xét kỹ 5 bộ phận trên mình gà, gọi là ngũ thường.

* Mỏ to thẳng, miệng rộng, đầu mồng dâu, mắt chữ điền.
* Cổ to, dài, thẳng.
* Lưng rộng, cánh dài.
* Đùi to, phần đùi dài hơn phần cán.
* Chân thanh, ngón thắt, vảy mỏng - khô.

Tuy nhiên, như ông bà xưa thường nói "dị kỳ tướng tất hữu kỳ tài", cũng có trường hợp gà có dị tật nhưng có tài.

Về chọn màu lông, trong các loại màu ô, xám, tía, nhạn, cải, ó... thông thường có 3 màu lông phổ biến: ô, tía, xám. Gà màu ô phải là ô ướt hoặc ô toàn sắc; gà tía phải là tía mật ngã màu đen; gà xám phải là xám khô, vì vậy dân gian mới có câu rằng: "Nhứt điều ô, nhì xám khô, ba ô ướt".

Nếu như chọn gà xám, không nên chọn gà chân trắng, vì gà xám chân trắng sức không bền, dễ thua, ngược lại gà tía chân trắng thì hay, bén đòn nên có những câu:

Gà ô chân trắng mẹ mắng cũng mua.

Gà trắng chân chì mua chi giống ấy.

Nếu chọn được tía ngũ sắc (năm màu lông) chân trắng, thì khó có gà nào địch nổi, trừ thần kê. Chỉ giống gà ô mới có thần kê, vậy mới có câu:

Gà ô chân trắng mỏ ngà.
đá đâu thắng đấy gọi là thần kê.

Ngoài ra con gà nào gáy 7 tiếng trở lên nhưng gáy giật từng tiếng, đó cũng là thần kê. Người ta nói: "Gà sợ nhau tiếng gáy" là do đó mà ra.

Chọn vảy gà hay, gà tài rất quan trọng. Đòn, thế đá của gà hay, gà tài thường thể hiện trên vảy ở hai chân. Có hằng trăm loại vảy tốt khác nhau, nhưng tiêu biểu là các loại vảy: tứ trụ, liên chu, liên giáp nội, đại giáp, tam tài, trường thành, huỳnh kiều, xuyên thành giáp, chân lông vảy loạn, án thiên đệ nhất, án địa (địa phủ), giao long (hai hàng trơn), lục đinh (3 cựa mỗi chân), nếu lục đinh co 2 cua rung rinh gà ây mới quý; đặc biệt gà có vảy "đệ nhất thần đao" (linh giáp tử) được gọi là linh kê...

Tuy nhiên chọn gà cho được một trong các loại vảy trên cũng rất khó. Có một số đặc điểm đặc biệt của gà tài mà chỉ có chủ mới biết: gà có vảy "yểm long", vảy này rất nhỏ nằm núp dưới một vảy của ngón chân nội hoặc ngoại, vảy này cũng được gọi "dặm đầu tằm" hoặc "lưỡi đầu rồng" nếu vảy núp dưới ngón ngọ (ngón giữa) gọi là vảy "núp đấu" gà có vảy "yểm long" là gà chiến, có nhiều đòn hiểm; gà có bớt lưỡi (bớt son tốt hơn bớt đen), cũng là gà quý. Gà lông voi cũng là gà tài: lông cứng, dẻo, xoắn như dây thép thường mọc 1 lông ở đuôi, hoặc 2 lông ở 2 cánh.

Trong dân gian truyền rằng gà ba giái, hoặc một giái cũng là gà tài nhưng làm sao biết được? Chọn gà tài còn xem cả cách đi, dáng đứng: "Nhất thời hốt cát vãi ra/ Nhì thời lắc mặt, thứ ba né lồng". Hốt cát vãi ra là khi bước các ngón chân gà chụm lại quăng về phía trước. Lắc mặt: là khi đi hoặc đứng gà luôn luôn lắc mặt trừ khi ngủ, hoặc đang thi đấu. Gà né lồng: là gà khi úp giỏ thường bò sát đất né cái bóng của lồng úp.

Người sành chơi còn chọn gà khi ngủ: Gà ngủ trên cây thòng đầu xuống đất, hoặc ngủ dưới đất trải dài cổ, xoãi cánh là kiểu "ngủ đầu xà", hay "tử mỵ", gà này cũng thuộc loại hiếm quý, gan dạ, đại tài. Nhưng quan trọng nhất trong gà đá là đòn và thế. Ở miền Trung, cựa gà được bịt bằng băng keo, chủ yếu để gà dùng đòn, thế thi đấu, hạn chế đấu cựa. Những thế đòn tốt là: cột kèo hai bên đá sỏ ngang, hoặc đá bản lưng (mã kỵ); gà đi dưới thì luồn lách *** lườn, xỏ vỉa hoặc đá mé hầu. Một số đòn thế khác như đá khấu, mé, cần ba, quăng chân không cũng là những đòn thế hiểm.

Gà chạy kiệu cũng là loại gà tài: khi xáp trận gà kiệu chỉ tranh đá đối phương một vài hiệp rồi bỏ đối phương chạy vòng theo di (mành), đối phương chạy theo thì quay lại đá tạt vào mặt khiến đối phương phải đui mắt hoặc gãy mỏ; song quý nhất trong giao đấu là loại gà biết sinh thế, bất kỳ các loại thế nào của đối phương cũng ứng tác để trừ và sinh thế khác đánh trả....

Chăm sóc gà rất khó đò hỏi sự siêng năng khi cho ăn cần treo lên cao để gà có thể nhón chân vì thế gà đá sẽ hay hơn.Khi cho ăn cần đãi sạch lúa đôi khi cho ăn thêm mồi có thể là thịt bò, tép, lươn. ngoài ra cho ăn thêm giá hoặc cà để gà mát đá đòn mạnh. Cần chọn gà có những vảy sao để có thể chống trả đòn hiểm của đối thủ:hai hàng trơn, tứ trực, song âm song dương, ám long...Ngoài ra có thể chọn những gà có vảy:gạc thập, xuyên đao, huyền trâm, hàm long, địa giáp..vì có thể giết địch thủ rất nhanh chóng.

bài này sưu tầm trên mạng mọi người cùng tham khảo
thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Cảm ơn bạn đã sưu tầm và post lên, theo mình thì thật ra chẳng có cái dòng gà Bắc Sông Kôn nào từ thời Nguyễn Lữ - Tây sơn ở đây cả, có chăng thì mấy tay nói ba xạo đồn thổi thôi bạn, còn gà hay như thế nào thì chỉ có thể hiện rõ nhất trên chiến trường, chứ giờ gà qué khó nói hết qua những cái bề ngoài lắm, như Thần Kê, Linh kê gì cũng thua là thua thôi, do ng nuôi và cáp giỏi thì con gà tài càng tài hơn.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
mình có dự định viết một đề tài về " CÁCH CHỌN VÀ NUÔI GÀ ĐÁ" để cho ae nào chưa bít chơi gà thì tìm hiểu nhưng mấy hôm nay bận bịu việc nên chưa viết được. Nay thấy bác viết cũng mừng vì có người cùng chung hướng. bài viết của BÁC khá hay nhưng mình thấy gà nòi thì không thể nói hết mọi vần đề.... Nhưng cảm ơn BÁC rất nhiều vì tạo động lực cho ae trao đổi KN nuôi gà chọi sau này

thân chào
thanhbonsai

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như đã nói ở cuối bài viết.đây là bài minh sưu tập trên internet, cũng chỉ vì cái sở thích đam mê gà chọi nó ngấm vào máu mất rồi cảm ơn vì lời nhận xét của mọi người

PHICH_LICH_THU?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như đã nói ở cuối bài viết.đây là bài minh sưu tập trên internet, cũng chỉ vì cái sở thích đam mê gà chọi nó ngấm vào máu mất rồi cảm ơn vì lời nhận xét của mọi người
bạn cũng giống mình...chơi gà nó đã ngấm vào máu rồi thì khó bỏ lắm,dưới đây là diễn đàn về gà nói các bạn nào quan tâm thì kick vào

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra chơi gà hiện tại khác xưa khá nhiều, giờ đa số ngoài vấn đề dòng giống tốt ra thì còn phải là gà có chân đá gẫy, sát thủ, biết nhiều miếng đánh hiểm,... chưa kể cách chơi và chăm sóc gà giữa các miền, tỉnh cũng có sự khác biệt với nhau, cả vde khi đá Trường cũng vậy. Thật ra đã chơi qua gà đòn thì khó bỏ nó ngấm sâu vào máu rồi, quê mình ng chơi nhiều nên từ nhỏ đã nhìn thấy con gà nòi ở sân rồi, đi đâu cũng có ng nuôi, và quê mình đá gà giờ cũng hợp thức hóa nên đá cũng an tâm. Thực ra vde gà đòn này nhiều thứ lắm, để nói ra hết thì khá dài và thường cũng đã có 1 số ae rút kết viết ra hoặc sưu tầm lại truyền miệng cho nhau, qua những bài Kinh Kê.,qua sách xuất bản.
Nếu ae nào trong dd mà có nuôi gà ở khu vực SG, Bình Dương có gà tơ tơ thì khi nào xây xổ hút mình vì cũng đang có ít gà tơ mới xổ 1,2 lần mấy em này do thằng em nó chăm sóc chứ mình ở trên SG k có đất chăm. toàn bộ mái, trống đưa em nó đúc ra và chơi thôi.
Cái link web bạn đưa giờ đa số buôn bán là chính ít còn như cái hồi nó mới ra, khi đấy vui và anh em nhiệt tình lắm, àh cái nick của bạn Phích lịch thủ mình nghe cũng quen quen k biết trong dd kia bạn cũng là nick này hay sao!

PHICH_LICH_THU?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật ra chơi gà hiện tại khác xưa khá nhiều, giờ đa số ngoài vấn đề dòng giống tốt ra thì còn phải là gà có chân đá gẫy, sát thủ, biết nhiều miếng đánh hiểm,... chưa kể cách chơi và chăm sóc gà giữa các miền, tỉnh cũng có sự khác biệt với nhau, cả vde khi đá Trường cũng vậy. Thật ra đã chơi qua gà đòn thì khó bỏ nó ngấm sâu vào máu rồi, quê mình ng chơi nhiều nên từ nhỏ đã nhìn thấy con gà nòi ở sân rồi, đi đâu cũng có ng nuôi, và quê mình đá gà giờ cũng hợp thức hóa nên đá cũng an tâm. Thực ra vde gà đòn này nhiều thứ lắm, để nói ra hết thì khá dài và thường cũng đã có 1 số ae rút kết viết ra hoặc sưu tầm lại truyền miệng cho nhau, qua những bài Kinh Kê.,qua sách xuất bản.
Nếu ae nào trong dd mà có nuôi gà ở khu vực SG, Bình Dương có gà tơ tơ thì khi nào xây xổ hút mình vì cũng đang có ít gà tơ mới xổ 1,2 lần mấy em này do thằng em nó chăm sóc chứ mình ở trên SG k có đất chăm. toàn bộ mái, trống đưa em nó đúc ra và chơi thôi.
Cái link web bạn đưa giờ đa số buôn bán là chính ít còn như cái hồi nó mới ra, khi đấy vui và anh em nhiệt tình lắm, àh cái nick của bạn Phích lịch thủ mình nghe cũng quen quen k biết trong dd kia bạn cũng là nick này hay sao!
cám ơn bạn:a44::a44: như bạn nói chính xác trong diễn đàn gà nòi bây giờ không được như xưa,vì vậy mình bây giờ cũng ít lên diễn đàn đó.thấy chơi chim cũng có cái thú riêng nên đang tập chơi chim:a01::a01::a01: gà thì vẫn chơi nhưng lên diễn đàn này thấy các bạn bàn về chim hay quá nên a ma tơ sang chim một chút xem sao:a15:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy sách bảo là miền Bắc có gà Đồ Sơn ở Thanh Hóa chứ k phải ở Hải Phòng
Hải Phòng chỉ có dòng gà Kiến Thụy là nổi tiếng thôi

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu chơi gà ở miền bắc mà chưa về bắc giang thì ko phải người sành chơi

PHICH_LICH_THU?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói thật nhé.....không phải mình khen hay chê gì gà bắc giang nhưng không cứ gì ở miền bắc gà bắc giang là hay....tỉnh thành nào cũng có gà hay,gà dở.cái quan trọng là bác có bắt được gà có nguồn gốc tông dòng rõ dàng hay không.:a44:

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết phong phú,ae tham khảo chơi từ từ có kinh nghiệm sẽ biết ah

__Aky__

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gà đá bi giờ mà còn ngủ hành ngủ hiếc gì nữa trời..xin lỗi nếu câu nói của mình làm bạn buồn, nhưng sự thật bây giờ nó vậy rồi. Chọn gà ko cần phải theo sách vở như ngày xưa nửa vì thực tế đả chứng minh rất nhiều trường hợp tin sách rồi đốt sách lun, mình lấy bản thân làm ví dụ nha khi mình mới tập chơi có ông anh chơi gà lâu năm rồi cho một con "Thần Kê" gà ô chân trắng mỏ trắng mắt trắng....xây xổ ok hết rồi đợi ngay ra trường thôi. Khi ra trường nó đá thua một con gà tía độ phân chi lông thô vãy cộc "gà để làm thịt như sách nói". Thế là về nhà mình cho cuốn sách chọn gà ấy vào xọt rác lun

ChimsơncaHN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn có 1 con gà Bình Định có nhất thiết phải về Bình Định ko bạn.Ở đâu có độ lớn ở đó kiểu j cũng có gà tài,gà ở đâu ko quan trọng = tông giống ra sao.
Chủ thớt viết bài rất hay.Nhưng mình ko thích gà gáy dài trừ khi là gà tử mị.Mình chỉ thích gà giọng gáy có tiếng ngắt nghe như đòn rất độc vậy.Còn chân vuông khô thì vẩy phải lồi vuông lên có nghĩa là dầy chứ ko mỏng đc.Nói về ô chân trắng thì mình cũng có 1 con ăn 4 kỳ kỳ cuối thua đối thủ cũng là ô chân trắng.2 con ra đòn đều độc nhưng do mình mang đi đá xứ người win sau đó để người khác nuôi chứ ko mang về rồi thế là tự tin vác đi chiến thế là thua bê.Hết hồ 1 sờ vào người nó đã mềm như bún là điều ko tưởng tượng đc.Từ đó mình ko tin tưởng vào nước nuôi of ai hết.Chế độ cho ăn uống của mình hơi cầu kỳ nhưng bù lại thể lực gà rất tốt.Thực ra chơi gà hay chơi cái j có lòng say mê sẽ đạt kết quả tốt, mình có 1 thằng e cũng say mê đi bắt gà mọi nơi vậy mà nuôi mãi ko tự ấp đc đàn nào có lẽ do mát tay nữa:)) nhưng nó mua gà thì hầu như là chiến thắng vẻ vang, tất nhiên cái j cũng có giá của nó tiền nhiều có gà hay có lẽ phải bảo nó lên Bắc Giang bắt giúp mình mới thành pro chơi gà đc :a45:

---------- Post added at 06:18 PM ---------- Previous post was at 06:09 PM ----------

Gà đá bi giờ mà còn ngủ hành ngủ hiếc gì nữa trời..xin lỗi nếu câu nói của mình làm bạn buồn, nhưng sự thật bây giờ nó vậy rồi. Chọn gà ko cần phải theo sách vở như ngày xưa nửa vì thực tế đả chứng minh rất nhiều trường hợp tin sách rồi đốt sách lun, mình lấy bản thân làm ví dụ nha khi mình mới tập chơi có ông anh chơi gà lâu năm rồi cho một con "Thần Kê" gà ô chân trắng mỏ trắng mắt trắng....xây xổ ok hết rồi đợi ngay ra trường thôi. Khi ra trường nó đá thua một con gà tía độ phân chi lông thô vãy cộc "gà để làm thịt như sách nói". Thế là về nhà mình cho cuốn sách chọn gà ấy vào xọt rác lun
Sao lại vứt sách sách là để học kinh nghiệm tham khảo chứ sách ai cũng có ai cũng ngang = nhau à?Phải qua kinh nghiệm và lòng say mê nữa.Gà đẹp thua là thường vấn đề là bạn phải hiểu con thần kê đó thua vì lý do j.Bạn có thể nói rõ lý do ko?Tía như bạn nói thì là tía bẩn nhưng đã ra trường thì đương nhiên chủ nó biết nó có tài j.Vứt sách thì ko lên áp dụng nó vào thực tế và loại bỏ nhưng cái bất cập và thêm vào kinh nghiệm of chính mình là hay nhất.

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihi nuoi gà đá củng là một thú vui , mổi thú vui nó có vô vàng cách biến tướng hihihi

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn, mình là thành viên mơí, mong đươc giao lưu và học hỏi kinh nghiêm, cho mình tham gia chơi gà nòi với ạh.
Thân chào các bạn!

lelongbg

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn ham mê gà chọi. Nói và viết, tranh luận nhau về gà chọi thi phải nửa nhà máy giấy Bãi bằng mới viết đủ. Mình cũng nuôi gà chọi gần 20 chục năm và cũng đi chinh chiến nhiều năm rồi, nói vậy chưa chắc các bạn đã tin mình xin lấy một số ví dụ một số sới gà mình đã đá như Hương lúa, Tấn Bào, Đồng Kỵ ( bắc ninh) Móng cái ( Quảng ninh) Đồ sơn, Thủy nguyên ( Hải phòng) Đồng hỷ ( Thái nguyên ), Sinh Thái (Bắc Giang), Đồng Đăng ( Lạng sơn)... Mình xin chia sẻ các bạn một số kinh nghiệm thực tế chọn gà chọi như sau:
1. yếu tố đầu tiên là phải là gà dòng ( gà nòi)
2. Mình sức con gà phải cân đối ( Đầu, mắt, cần cổ, vai kiềng, thân, chiều cao) nói thế thì ko rõ lắm mình xin giải thích thêm một chút như sau: Đầu nhìn từ đằng trước từ trên đỉnh mào xuống thi đầu phải có hình tam giác đỉnh tảng phải dày và thon, mỏ to ba soi càng tốt, mắt lòng tử phải nhỏ và mí mắt phải dầy, cổ gà vành song càng tốt, đốt xương cổ phải khít, mình gà ngực phải nở, lườn gà phải dài, ghim hậu môn khít( đặt ngón tay khong lọt), phao câu to ghim khít, đôi cách phải ôm sát thân lông dầy và dài ( cầm tay kéo cánh gà ra gà giật mạng cánh lại là gà có cánh khỏe), chiều cao từ 43 phân trở lên là đạt.
3. Chân vẩy cứ hai hàng vẩy chơn to đều là thích nhất ( Văn võ song toàn). Độ nhỏ li ti hình trái soan, hậu vẩy to úp đều từ dưới lên trên. Hàng biên rõ ràng một biên ( độc biên ) càng tốt, cựa gà phải đóng thấp xát ngón thái càng tốt. Ngón chân gà phải mở rộng, ngón thắt đốt càng tốt, đế chân mỏng, chân phải khô, quản ngắn.
Nói vậy thôi chứ chọn được một chú gà toàn diện như vậy cũng khó lắm các bạn ạ! Còn nhiều yếu tố nữa nhưng mình chỉ xin nêu ra như vậy thôi mọi người cùng đam mê cùng tham khảo trao đổi kinh nghiệm cho nhau.Mình viết như thế chỉ là kinh nghiệm mình rút ra được thôi chỗ nào không được rất mong ghóp ý cùng trao đổi kinh nghiệm.Thanhk!View attachment 3971View attachment 3972View attachment 3973 Hình ảnh một vài chú ga của mình vũ khí năm 2012.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom