Guest viewing is limited

mrjosh0909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình gốc miền tây,nơi ngoại mình sống thì còn um tùm lắm chỉ là vườn là vườn ít dân cư nên chim chóc khá nhìu,ba mình thì mê chim nên mình mê luôn! ba mình mê cu gáy và chòe than,ông ngoại mình qua đời rồi nhưng để lại cho mình bí quyết thuần than nhanh,trước khi mất 3 ngày ông kêu mình mà nói "Chìa voi (CT ấy) nó tông nhờ cánh chứ ko nhờ chân và lực!" rồi ông im lặng và mất, ngồi ngẫm và bà mình nói luôn là khi ông mình chơi là toàn chim trời(bổi),bà chỉ rằng khi ông mình vừa bắt chim về thì cột cánh bằng ruột xe vót mỏng chỉ cột 2 cọng lông dài nhất của cánh vào nhau chứ không cột xương! mình tin rằng người xưa ko bao giờ là sai cả! mình thử rồi mình cột bằng thun vàng cột cọng lông cánh dài nhất của cánh,ko cần lồng nan đôi! chỉ cần lồng sắt thôi,bảo đảm ko tung mà chỉ nhảy lên nhảy xuống để ăn thức ăn thôi.mình chia sẻ đôi chút kinh nghiệm để các bác có thêm cách thuần than.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bác nói e có chút ko hiểu. Cột theo hướng nào ? trói lại giống như trói chéo cánh gà vậy hay là sao ? Rồi chưa kể nếu ko cẩn thận sẽ làm gãy cánh. Móng của than bám cũng khá mạnh đó bác.

mrjosh0909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thì theo chìu xui của cánh đó cột đọt cánh lại theo chìu xui của cánh sao cho thật tự nhiên cho chim,mình đảm bảo là ko có j`

mrquang_lehong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nói e có chút ko hiểu. Cột theo hướng nào ? trói lại giống như trói chéo cánh gà vậy hay là sao ? Rồi chưa kể nếu ko cẩn thận sẽ làm gãy cánh. Móng của than bám cũng khá mạnh đó bác.
như lời của chủ thớt theo tôi hiểu là túm lấy 2 cái lông cánh dài nhất nằm ngoài của mỗi bên cánh rồi buộc lại với nhau, buộc cả 2 bên. Nếu tôi có hiểu sai thì đừng **** nha.:a45::a11:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Nếu vậy nhổ mỗi bên cánh 2 cọng lông dài nhất đi cho lẹ chứ buộc vậy 1 thời gian nó nhảy lại tuột ra thôi.Nói chung là tìm mọi cách để chim ít nhảy là được.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
chi cho mất công vậy bác. Bác cứ trùm lại đối với nhà phố còn nhà ngoài quê thì treo em nó chỗ nào vắng vắng là xong thôi mà. Em than bổi nuôi 10 ngày đã biết đi gió rồi hjhj.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Nhà bác mrjoshđúng là nuôi chim gia truyền, nếu như bạn nữa là 3 đời rồi đấy, ông ngoại của bạn, con rể của ông bạn và bạn đều có niềm đam mê nuôi chim và chòe than.

Có thể các bạn chưa biết hay chưa làm theo cách mà mrjosh đã chỉ, nhưng mình thấy đấy cũng là một cách hay, cách mà ông ngoại bạn đã làm từ cái thời bố mẹ bạn áy còn chưa có, nói gì là chúng mình, theo mình đấy là cách làm hay, quan trọng mình có kiên trì hay ko, mình chắc chắn cũng có hiệu quả nhất định của nó,

cảm ơn đã chia sẻ một bí quyết thuần than hay

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bạn buộc thử rùi chụp hình lên cho anh em xem cái thì tốt chứ nói vậy mỗi người hiểu một ý thấy khó khăn quá. thân:a15:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
theo như em hiểu thì ý của bác chủ thớt là khi chim xếp cánh thì 2 đầu cuối của cánh sẽ chạm nhau tại phao câu (đít ) chim ( ai chơi lửa thì thấy dễ hơn ). Cột ngay tại điểm giao nhau đó. Nghĩa là cánh chim sẽ bị dính vào nhau tại 2 đầu nên ko bay được. Nhưng e có 1 điều đáng ngại là nếu cột lâu quá thì có khi nào cánh bị liệt hay ko ? hay có hiện tượng xệ cánh hay ko ?

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu mà cột như vậy thì chim hoại động cũng bung hoặc rụng lông thôi nhỉ....

---------- Post added at 06:17 PM ---------- Previous post was at 06:15 PM ----------

nếu mà cột như thế thì khi chim hoạt động sợi chun cột đấy cũng bung ra hay rụng lông thì cũng thế :a43:...bác nào hi sinh em than cho anh em xem đi:a23::a23:

hongtruong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo như cách của bạn mrjish0909 thì mình cũng đã được đọc 1 bài tương tự như thế (ko nhớ bên này hay bên Thế giới sinh vật cảnh nữa).
Mình cũng đã thử làm theo cách này. Tức là cột 2 đầu cánh chim lại (cột rời 2 cánh) và treo cao ở chỗ nhiều người qua lại. Tuy chim ko *** đầu vào lồng nhưng cứ nhảy lên nhảy xuống như điên và khoảng 1 tuần thì tuột mất 1 bên dây cột cánh. Mà như các bác biết thì thuần chim bổi ngại nhất là làm cho chim hoảng nên tôi ko thể thò tay vào bắt nó ra để mà cột lại được. Cuối cùng cũng đành phải thuần bằng cách trùm áo lồng như mọi người vẫn hay làm.

Đôi lời thảo luận, mong các bác góp ý thêm.

xuantiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao các bác ko có chút sáng tạo nào thế nhỉ,các bác cột như thế thì nó bung là phải.Kế thừa kinh nghiệm của các cụ thì fải làm sao phát huy và sáng tạo tối đa chứ.
Mình bật mí nè,các bác dùng keo con voi 502 đó,chỉ cần bôi một chút 2 đầu cánh thôi,như vậy sẽ rất nhẹ nhàng,chim ko tổn thương và đảm bảo ko bjo bung ra đc,sau này các bác thấy nó cũng thuần thuần rồi thì các bác chỉ cần dùng kéo cắt bỏ phần cánh đã dính keo là xong mà. Em thường thuần than như vậy đó,yên tâm đi,chim khỏe mạnh lắm
(Ở nhà e,từ khi bổi về đến khi cắt bỏ chỉ từ 1-2tháng thôi,con bổi nào non chim thì 1 tháng,già thì 2tháng. Và 1 điều nữa chia sẻ với các bác là e thuần chim e ko dùng lồng to thuần đâu,e dùng ngay bằng chính cái lồng bẫy của e đó và vải tre lồng của e là vải màu đỏ(e cũng không hiểu tại sao but e thấy vải đỏ nó ít nhảy hơn cả)
Chúc các bác có những chú chim hay
Vài điều chia sẻ,thân!

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic, con than của tớ cứ thấy cái gì màu đỏ là nhảy ầm ầm ... mặc dù than đã thuần và rất dạn !

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chòe than bổi thường phải mất 1 năm trở lên mới tương đối thuần và bắt đầu chơi được,nên một kinh nghiệm đơn giản nhất là cắt 1/2 lông cánh (hoặc cắt hết lông cánh ) để ở vị trí nhiều người qua lại không cần trùm áo lồng và bạn năng cho chim tắm táp.Mình đã làm và thấy rất hiệu quả,chim bổi khoảng 4 tháng lồng là tương đối đứng cầu rồi (cũng tùy vào tố chất từng con nữa),Khi chim đã tương đối đứng cầu bạn có thể đảo cám cho chim thay lông,sau vụ thay lông bạn đã có chú bổi 1 mùa tương đối thuần,sang mùa thứ 2 là ok.Chúc các bạn có chú chim hay !

xuantiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau khi bôi keo 502 đc 1 thời gian,khi chim đã ăn cám và nghe chừng oki rùi(1-2tháng) thì bạn có thể cắt bỏ lông cánh của chúng đi,ép dạn theo cách của Chip(vì chắc chắn m fải mất một mùa mà). Đến mùa sau m bắt đầu chơi đc
Vài điều chia sẻ,thân!

conanking

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thi nhốt em nó trong lồng nan đôi và che nữa áo lồng, lúc nó nhảy cũng ít hư mặt và hư đuôi, mình đã thành công cho 1 em than bỗi 6 tháng là nghe hót vi vu khi treo xa xa

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
có vể cách này hay nè . không sợ làm tổn thương chim , mà vẩn còn bộ lông củ , Mình sẻ thử xem sao . chứ xưa giờ toàn cắt cánh để em nó khỏi bể đầu nhìn tội quá .

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chi bằng các bạn sắm lấy cái hộc nhốt bổi, để đất gần người là chim mau dạn nhất. Vừa ko fai bắt buộc cánh chim làm hoảng, vừa ko bị ngoái lộn làm xiệc gi hết. Khă năng vỡ mặt, xưng chân cũng hạn chế tối đa với hộc làm kỹ. Nhưng chi nên nhốt khi chim khỏe đã vào cám thôi thì mới yên tâm. Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom