Guest viewing is limited

canhcn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác, em vật lộn mãi mà chú khiếu nhà em không chịu sang lồng tắm,
Em đã làm các cách sau:
- Dùng sâu để bên lồng tắm.
- nghiêng lồng đuổi sang mà nó cũng không chịu sang.
- chùm áo lồng chỉ để hở mỗi cái cửa lồng

Hiện em đang nuôi nó trong cái lồng sắt cửa lồng không phải ở sát với sàn lồng không biết có phải do cửa lưng lửng vậy nên nó không sang không?
Có bác nào có cách sang nào hay giúp em với?
Thank!

thuanhuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,

Ở nhà thì mình làm như thế này: Chọn ngày nắng đẹp đem chú ấy ra phơi nắng. khoản 5 phút sau đem lồng tăm kè sát vào, mở cửa và đi ra chổ khác. 1 lát sau chú ấy cảm thấy nóng bức sẽ qua lồng tắm và xuống tăm thôi.

Chúc kinh nghiệm riêng của mình, chia sẻ cùng bạn

giaptran

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi thấy khướu thích tắm lắm mà. Nếu bác đang nuôi trong lồng sắt có thể tiến hành như sau: Tháo các phụ kiện trong lồng như coóng đựng thức ăn... ra. Chọn nơi có nắng, lấy một chậu đựng nước loại lớn, (có thể để lọt lồng vào). Đổ nước khoảng 2-3 cm. Thả nguyên lồng vào. Dùng bình xịt tưới Lan xịt nhẹ cho ướt lông. Bỏ đi để chim không "mắc cỡ". Đảm bảo với bác, khướu của bác sẽ ngó nghiêng sau 5 phút là tắm ào ào như vịt luôn.

canhcn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện tại em nó vẫn tắm luôn ở trong lồng, em cho cả lồng vào trong chậu nước to. Nhưng em không thích cách này lắm vì nó vẩy hết nước vào cóng, và thời gian tắm rất lâu. Em muốn nó sang tắm bên lồng tắm vừa nhanh vừa dọn vệ sinh lồng và thêm thức ăn được luôn.
Mong các bác giúp!

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em vẫn hay cho chim tắm bằng cách này . Bác chọn chỗ vắng vẻ , không có người qua lại treo lồng chim ở đó 3 hôm cho nó quen với khung cảnh xung quanh . Sau đó 1 ngày nắng đẹp vào giữa trưa lúc yên tĩnh nhất bác cho em nó tắm nắng 15' sau đó tiến hành đặt lồng tắm ở phía dưới chỗ treo chim bác đã chọn rồi sau đó kê lồng tắm lên sao cho cửa lồng tắm và lồng nuôi bằng nhau phía lồng tắm không nhìn ra đường hay có người qua lại nhé . Tốt nhất lồng tắm để cạnh bức tường hoặc 1 cái cây . Tiếp đó bác mở thông 2 cửa và ngồi phía sau lồng nuôi lúc này con chim sẽ nhảy bác phải thật từ từ và cẩn thận không là nó sẽ sợ và tuyệt đối không được vội vàng . Hễ thấy nó bay lên nóc lồng thì bác dơ tay từ từ lên cao về phía nó để cho nó bay xuống cầu . Cứ như vậy cho đến khi nó chịu sang lồng tắm thì thôi . Có những con mà khó thì phải mất 10' khi mà chủ toát hết cả mồ hôi ra nó mới chịu sang . Sau khoảng 3 4 lần như vậy nó sẽ quen dần và 1 ngày nào đó bác chỉ cần đặt lồng tắm và mở cửa là nó tự chạy sang .
Chúc bác thành công !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom