Guest viewing is limited

yeuchimsau95

Thành viên mới
SVC$
0
mấy anh ơi cho em hỏi về cách làm sao cho sâu qui sống lâu được vậy?em mua toàn cỡ 3 ngày sau là chết hết buồn dễ sợ em để nơi thoáng gió và trong mát:a40::a40: chẳng biết vì sao nó chết nữa:a17::a17:

thair747

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn nó sống lâu thì phải cho nó ăn! Ngoài thức ăn khô thì cho nó ăn thêm vỏ dưa hấu hay đu đủ .

yeucaliathia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
còn 1 cách nữa nè bạn bảo đảm sống 100% có thể sống từ 2-3 tuần:a04::a04: là bạn kím cái thao hay cái gì cũng được miễn là đựng đủ sâu, 1 ngày bạn cho ăn rau xà lách,rau muống bất cứ loại rau gì bạn có và có thể cho ăn thêm trái cây hoặc xác cá chết khô (heheh hơi bị mất vệ sinh) khi tụi nó ăn hết bạn cho thêm nữa, nhưng tuyệt đối đừng bỏ mấy trái cây có nhiều nước thì dễ làm sâu chết lắm :a04: bạn để sâu vô chỗ thoáng gió và đừng cho nước vào thau sâu => sâu chết .Bảo dảm sâu bạn sống được hơn 2-3 tuần có khi cả tháng đó .:a41:
Thân

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
mấy anh ơi cho em hỏi về cách làm sao cho sâu qui sống lâu được vậy?em mua toàn cỡ 3 ngày sau là chết hết buồn dễ sợ em để nơi thoáng gió và trong mát:a40::a40: chẳng biết vì sao nó chết nữa:a17::a17:
Cách Trữ Sâu Qui.
Sâu qui thường chết không phải đói, do chúng ăn những con sâu trắng mới lột vỏ nên vẫn lớn bình thường, vì chúng ăn lẫn nhau có hao hụt ít. Ta không nên cho chúng ăn gì cả, vì ăn nhiều chúng ị ra nhiều làm ẩm ướt, gây cho chúng chết hàng loạt ở dưới đáy chậu và lan lên trên chết hết rất hôi thối. Sư ẩm ướt mới là nguyên nhân chính, vậy không nên mua trữ lâu, nên trữ trong vòng 3 hôm thôi. Lớp sâu trong chậu dày chừng 2cm, vệ sinh sâu sạch sẽ sáng chiều lấy vợt lưới ray cho rớt phân sâu, để nơi khô ráo mát mẻ được như vậy sâu qui không chết.
[anhnam]

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Nhà mình nuôi 10 con chim, mỗi lần mua khoảng 2 lạng sâu. Mình bỏ sâu vào 1 hộp đựng kem, bên trên nắp hộp mình có khoan mấy lỗ nhỏ thông hơi. Sau đó mình cho mấy lát bánh mì hay cám chim bỏ vào cho sâu ăn . Bước tiếp theo cho vào tủ lạnh ngăn dưới cùng( hình như là ngăn đựng hoa quả thì phải) . Thôi thì thôi rồi ,cứ là yên tâm 20 ngày sâu vẫn còn sống nhe cả răng và lợi.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Các bậc tiền bối xưa khi mua sâu về thường cho vào thau rộng thoáng rồi cho một nắm gạo vào là sâu sống tốt . Nhưng mình có một cách còn tốt hơn nhiều ta cứ cho sâu ăn cám dạng viên như cám Ba Vì hay cám con cò cũng tốt lâu lâu có bổ sung thêm vỏ đu đủ ,vỏ dưa hấu hay vỏ thơm cũng được nhưng ít thôi ,cách này sâu tốt chim ăn khỏe. Cách của mình là như thế không biết có được không , anh em có cách khác chỉ thêm cảm ơn . Thân !!!

tuanpham1703

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì cứ bỏ khoai lang cắt lát vào là xong, bảo đảm sống trên 2 tuần, đặc biệt cho ăn khoai rất dể lấy sâu ra, vì chúng thải ra phân khô nên chỉ cần ray qua 1 tí là bột rớt hết còn lại sâu.:a41:

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi hi , Post lên mục Chim sâu mà cũng xôm ghê a ... Nuôi sâu quy cũng dễ anh à . Sâu ăn được nhiều loại lắm , chủ yếu là bột để chúng dúi người xuống ẩn nấp và ăn thôi ( Cám , Gạo - Sâu quy là sâu gạo mà , bánh mì ,... ) Sâu quy hok uống nước nhưng rất cần tiếp nước bằng các lát hoa quả , củ ...( Táo , dưa leo , cà rốt ... ) Để sâu ở nơi tối nhưng thoáng . Khi lớn đến một thời gian nhất định , sâu sẽ tự lột thành một con ấu trùm nhỏ giống con nhộng ( gần như tam giác ) Và sâu 3-5 ngày sẽ lột thành quy và lại đẻ tiếp ...
Hị hị , nuôi thì biết vậy chứ , đẻ được cũng cả một vấn đề đó , sâu không tiếp nước thường xuyên thường dễ chết ( màu đen - mềm hoặc khô và cứng ) .
Chúc anh nuôi sâu thành công !!

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cứ chim ăn cái gì thừa ném hết vào,giống này nó ăn tạp lắm cho cai gì ăn hết cái đấy,nhưng mà cho thịt,tôm,vào thì mùi nó thối hơn là ăn trái cây
Em thấy mấy bác nuôi chim toàn cứ chất đạm mà tương thì chim nó mập ù ra chứ lông chưa chắc đẹp,cho sâu ăn trái cây là gián tiếp bổ sung vitamin cho chim

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo cách của em là lấy cái chảo bỏ sâu vào là sống lâu nhất he he he:a04::a15: à em nói đùa chút thôi chứ anh em đã giành nói hết rùi :a09::a41:.thân anh em

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà em hồi đó có nuôi sâu và bán chim luôn nhưng bây giờ nghỉ ko bán nữa .em nói gian nửa lời em chết liền hihi . nếu anh em mua sâu mà trong đó có mấy con bọ đen có cánh cứng là sâu cái đó . hồi đó nhà em nuôi lấy bao nilon lớn trải ra trong cái khung vuôn đươc đóng bằng gỗ bề ngang, dài là 1m vuôn và được xếp thành tần và mua cám và sâu cái bỏ vào dươc cho ăn bằng vỏ đu đủ mà mấy người bán trái cây gọt vỏ bỏ đó mà .sau khi đẻ sâu con rất nhỏ và ăn đu đủ nói chung là trái cây ,thịt chim chết bỏ vào là wa ngày mai là còn 1 bô xương khô sau khi chúng lớn băng mấy chú mà ae mua ngoài tiệm thì lấy rổ đãi cám và sâu cái ra và cuối cùng là thành phẩm . mình nói hơi nhiều . chúc aem vui.thân :a04::a04:

hoanghiepdongnai

Thành viên mới
SVC$
0
Hỏi cách nuôi sâu quy.

trời oi! minh nuôi thử mấy tháng mà vẫn không được, nghe nói nuôi sâu lâu ngày sẽ có sâu lớn phải không:a02:

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
hj hj em nuôi cái bọn này rất đơn giản, kiếm một cái hộp đổ cám thường vào đó dày độ ba bốn phân gì đó để cho chúng ăn, em thấy bọn này nó cũng sạch, thi thoảng cho nó ăn lá rau hoặc hoa quả cũng đc, bọn nó kéo cả đàn lên ăn ngay, nuôi lâu lâu thì nó hoá ra con nhộng ko kén màu trắng sữa, sau khoảng 3 tuần thì con nhộng này nó lột xác lần nữa thành con cánh cam to bằng cái đầu đũa, màu đen bóng he he anh em cứ bỏ lát mỳ vào là nó đẻ liền. em nuôi bọn này chẳng bao giờ chết chỉ cái tội tụi nó đông quá, hết cám thì quay ra chén nhau

xuanoanh10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng nuôi thử , cả trăm con quy nuôi mấy tháng trời mà cũng được ngần đó con sâu (sâu lột thành kén , em mang từ nhà đi, cho đến bây giờ vẫn còn), em cứ cho rau hoặc hoa quả vào là cám lại mốc ngay, bác nào rõ hơn về cách nuôi sâu quy đẻ chỉ lại giùm em

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con sâu quy là con sâu gì em chưa từng thấy các bác có thì post cho em coi thử và em mua sâu gạo về cho choè than ăn mà nó dễ chết và còn có sâu con ở đâu ra nữa vậy thì làm cách nào cho sâu gạo sống được cỡ 1 tuần ạ xin cảm ơn nhiều

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
em cũng nuôi thử , cả trăm con quy nuôi mấy tháng trời mà cũng được ngần đó con sâu (sâu lột thành kén , em mang từ nhà đi, cho đến bây giờ vẫn còn), em cứ cho rau hoặc hoa quả vào là cám lại mốc ngay, bác nào rõ hơn về cách nuôi sâu quy đẻ chỉ lại giùm em

Để các bạn dễ dàng phát triển được đàn sâu quy, mình xin trình bày lại những hiểu biết nho nhỏ của mình về sâu quy để các bạn tham khảo nhé:

1- Vòng đời của sâu quy:

- Từ trứng nở ra ấu trùng nhỏ xíu, rồi lớn lên thành con sâu quy trưởng thành mà chúng ta thường cho chim ăn mất độ 3 tuần gì đó ( vì trước đây mình nuôi lẫn lộn nên chưa quan sát chính xác được)

- Sau khi đã trưởng thành vài ngày, nếu gặp điều kiện khác thường (mình xin nói sau), con sâu quy biến thành con sâu kén, màu trắng, ngắn, co cong. nó ngủ độ 5-10 ngày (?) rồi lột xác thành con côn trùng cánh cứng màu đen, chúng giao phối với nhau, rồi đẻ trứng, sau đó chúng chết. Trứng lại nở thành ấu trùng... cứ thế, vòng đời tiếp theo nhau.

2- Đặc điểm từng giai đoạn trong vòng đời của sâu quy, các chú ý nuôi dưỡng:

a- Giai đoạn ấu trùng: là giai đoạn con sâu quy có thân hỉnh dài, hai hàng chân dài, mà ta hay lấy cho chim ăn. Khi mới nở nó nhỏ hơn sợi tóc, màu trắng, chưa có vỏ giáp. Khi lớn lên, vỏ giáp hình thành và có màu hơi vàng.

Đây là giai đoạn mà sâu quy cần ăn rất nhiều, nó rất tham ăn, nếu thiếu thức ăn, nó ăn thịt lẫn nhau, đặc biệt là chén các con ấu trùng còn non, khó chạy thoát.

Loài này thường ăn chủ yếu là ngũ cốc. Có thể cho ăn gạo, ngô, bỏng ngô, hạt đậu, cám hỗn hợp cho gà...
Để bổ sung nước cho nó, 2-3 ngày bạn cho ăn thêm một ít các loại vỏ quả, hoặc củ quả có chứa ít nước. Nhưng cần để riêng một bên, hoặc trên một tấm ni lon để khỏi làm ướt cám, gây mốc cám. Cho ăn vừa đủ trong khoảng 30 phút, không nên bỏ vào quá nhiều, chúng không ăn hết, gây ẩm mốc.

Giai đoạn này, chúng thích bóng tối. Vì vậy bạn nên nuôi trong hộp có vỏ che tối. Nhưng cần thông khí tốt, để chúng thở, để làm khô ráo hộp nuôi. Bạn nên khoét nhiều lổ thông khí bên thành và nắp hộp, nếu có vải lưới dán vào để chúng không chui ra được thì càng có thể để lổ ở thấp hơn.

Vài ngày, bạn nên sàng bỏ bớt phân đi. Trong đám phân này thường lẫn rất nhiều ấu trùng nhỏ, cách thu hồi chúng như sau: bạn bỏ vài lát bánh mỳ, hoặc bỏng ngô... vào, bọn ấu trùng nhỏ sẽ nhanh chóng bám lên ăn, bạn nhặt các miếng này bỏ lại hộp nuôi. Nên nuôi các lớp ấu trùng này riêng ra 2-3 hộp thì tốt nhất, tránh được việc con to chén con nhỏ.

b- Giai đoạn kén hóa: Chọn những con ấu trùng già (to dài, có lớp giáp màu vàng sẫm), bỏ riêng từng con vào những ngăn nhỏ. (Không để chung, chúng sẽ ăn thịt nhau). Để vào hộp tốithông khí.
Vài hôm sau, trong môi trường không có thức ăn này, chúng tự chuyển dạng thành kén. Kén này không có nhu cầu ăn uống gì. Ngủ li bì.

c- Giai đoạn côn trùng: Độ 2 tuần, kén bắt đầu lột xác thành những con côn trùng cánh cứng, mầu đen (kiểu như con mọt gỗ, con cánh cam nhỏ).
Lúc này chúng cần ánh sáng và thức ăn chứa nước. Do đó, bạn cần chuyển sang hộp có nắp xuyên sáng, để nơi có sáng, cho ăn các vỏ quả hoặc củ quả chứa ít nước. Chú ý chặn lưới đừng để chúng trốn đi mất nhé.

Trong vài ngày, chúng giao phối rồi đẻ trứng ngay. Do vậy, bạn phải bỏ vào hộp vài lát mỏng bánh mỳ, hoặc bìa xốp nhẹ... để chúng đẻ dính trứng vô đó.
Khi thấy có những con côn trùng đó chết, tức là việc nhân giống đã xong. Bạn bắt đầu cho ấu trùng nhỏ xíu sẽ nở ăn (lại cho trong bóng tối)./.

Vậy là các bạn đã nhân giống thành hàng trăm lần.
Vì mình không nuôi đã quá lâu, nên không còn nhớ chính xác khoảng thời gian từng giai đoạn, chỉ ước lượng vậy. Bạn nào nuôi thử thì theo dõi tổng kết lại cho mình và các bạn khác áp dụng lúc cần nuôi nhé.

Chúc các bạn thành công.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom