Guest viewing is limited

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Theo các bạn đã biết, ông cha ta trong thú nuôi chim cảnh đã tích luỹ rất nhiều kinh nghiệm làm cám cho chim ăn (choè, than, mi, khoen, ..vv..) Tuỳ theo gia đình mỗi người có một cách làm cám khác nhau tuy thành phần chính gần giống nhau. Mình muốn làm một bản tổng kết các loại thực phẩm làm cám cho chim hay các thức ăn cho chim mà theo kinh nghiệm của các bạn sẽ làm cho chim khoẻ, lên lửa và các loại thức ăn làm cho chim xuống lửa. Với sự đóng góp, trao đổi kinh nghiệm của các bạn, chúng ta sẽ hiểu rõ các thức ăn nào thích hợp cho chim và thức ăn nào ăn nhiều sẽ không giúp chim lên lửa.

Ví dụ:

Thức ăn lên lửa: đậu phộng (lạc), tròng đỏ trứng, cào cào
Thức ăn xuống lửa: đậu nành, dế

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thức ăn giúp chim lên lửa thông thường là: Sâu khô, tắc kè khô, liu điu khô, cào cào khô, ...... nói chung là thức ăn gì có độ đạm cao mà xấy khô đều nóng, Hà nội hình như có món thịt chó khô nữa đấy nhưng mình chưa thử hìhì.
Còn lại tất cả món ăn trên nếu ăn tươi là giúp chim tẩm bổ và không nóng lắm.
Hạ lửa thì cho ăn cám chay, dế, trứng kiến. Mà hình như hạ lửa ko ai muốn trừ khi muốn giúp chim thay lông nhanh thôi.
Thân

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
he he con hoạ mi nhà em thay lông xong đang hừng hực lửa em vẫn cho ăn dế hoài đấy anh Công Minh. Nếu là hót thì em thấy nó vẫn giữ nguyên phong độ ko giảm tí nào.
Thức ăn nếu con người chế biến thì đúng là ảnh hưởng nóng lạnh rất lớn đến chim nhưng với các loại côn trùng, cào cào , dế, liu điu, nói chung là thức ăn tự nhiên thì hầu như độ ảnh hưởng xấu như làm giảm lửa hay đang căng mà thay lông thì em thấy là rất ít, ko biết các bác quan sát thế nào. Con mi ở nhà vẫn cho ăn lẫn lộn cào cào, châu chấu, dế hay liu điu. Nói chung là thẩm cẩm các loại côn trùng luôn luôn tốt cho mọi loại chim cảnh. Chỉ có món sâu khô là em ko bao giờ cho hoạ mi ăn thôi. Mặc dù ko rõ tác hại vì chưa kiểm nghiệm thực tế nhưng thấy anh em nói cho ăn giọng hót khác liền nên chưa bao giờ dám cho ăn cả :a37:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đối với người chơi chim ngoài việc chọn chim thì vấn đề thuần dưỡng và dinh dưỡng cũng rất quan trọng. Việc chọn chim thuộc hay chim bổi là do sở thích của mỗi người. Nhưng riêng mình thì mình thích chim bổi chuyền hoặc chim non, thứ nhất giá thành rẽ, thứ 2 chim thuộc dạng tiềm năng, nếu thuần tốt, sau này có khi nó còn chơi tốt hơn cả những chú thuộc mà mình thích. Còn chú thuộc mà mình thích thì chắc giá ko thể mềm đc, và nguồn gốc chim cũng chiếm 1 phần quan trọng. Khi chơi chim mình hay nhờ những anh đi bẫy tuyển giúp, vì chim đến tiệm thì đa phần ko còn chim hay.
Để tránh lạc đề mình vào vấn đề chính. Nhiều người chơi chim thường muốn chú chim mình nhanh hót, dạn người và chơi dữ, nhưng sự nôn nóng có thể làm hỏng chú chim quý
Tùy theo loài chim mà chúng ta cho chúng ăn những thức ăn thích hợp. dựa theo ngoài tự nhiên chúng ăn gì? hoa quả hay côn trùng? từ đó khi chế biến cám ta cũng dựa trên cơ sở này mà có công thức thích hợp, đồng thời phải bổ sung những chất mà chim thích ăn ngoài tự nhiên.
Bất cứ ai chơi chim thì cũng đã xem chú chim mình như người bạn thân. Vì thế chúng ta ko nên bắt ép chúng phải căng lửa mà cứ chăm sóc chúng bình thường, tắm nắng tắm nước, và bồi cho ăn những thức ăn mà chúng hay ăn ngoài tự nhiên một khi chim đủ sức khỏe thì lửa cũng lên dần và từ đó có độ lửa bền mà chơi. Các bạn thử nghĩ, nếu chim thay lông xong ta cho ăn toàn đồ ăn nóng, con chim lên lửa, thế lúc đó các bạn giữ lửa bằng cách nào? hay nóng quá chim bắt đầu phá lông phá mình cắn bố lồng.
Thành phần chính mình cho chim ăn là cám tự làm gồm 500g đậu phộng, 500 g gạo lức, 500g tôm, 10 quả trứng gà 1 bịch cám ba vì với bcomplex đây là cám dành cho than và lửa, sắp tới nuôi Chào Mào nghiên cứu tiếp. ngoài ra hằng ngày mình bổ sung thêm cào cào, trứng kiến và cá bảy màu hay cá lóc , gián và giun đất, sâu gạo, ít cho ăn dế và sâu quy, lý do 2 loại này có chứa kitin là ảnh hưởng tới tiêu hóa của chim, mình chia các loại trên ra làm 7phần theo ngày trong tuần. Theo mình và cũng như một số bài viết trên các diễn đàn thì thức ăn tốt nhất cho chim là thức ăn mà khi chim đi phân bạn nhìn thấy phân có 1 phần màu đen là chất thải và 1 phần màu trắng là ure, phân nhỏ vừa phải, nếu thức ăn có nhiều chất màu đen mà ko có chất màu trắng thì lúc đó chim ăn thiếu chất dinh dưỡng, hay chim chỉ đi phân trắng thì lúc này ta cần coi lại khẩu phần ăn.
như mình đã nói lúc đầu, một chú chim tốt là 1 chú chim khỏe mạnh có sức khỏe tốt,khi đó lửa sẽ lên tự nhiên và bền, còn ép cho lên lửa thì vấn đề này chỉ dành cho chim sắp ra trận hay chim dùng để các tiệm bán, làm con chim sung dễ bán,
Còn chim của mình thì cứ từ từ,
dục tốc bao giờ cũng bất đạt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là mình cũng thích nuôi theo kiểu tự nhiên như thế thì sẽ bền chim hơn, và chú chim cũng sẽ có tuổi thọ cao hơn, thể lực và sức đề kháng cũng tốt hơn, tất nhiên ai khi đã nuôi chim cũng đều muốn cho chú chim của mình hay và đẹp, nhưng có một số người quá nôn nóng mà không thể đợi được đến ngày thành tựu đành dùng cá biện pháp kích. Như thế dễ hỏng chim. Chỉ khi thi đấu thì mới cần dùng đến các biện pháp kích để làm chú chim máu lửa hơn mà đạt giải thôi. nhưng sau đó lại nên giải kích để nó về trạng thái bình thường là tốt nhất. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom