Guest viewing is limited

BLACK_CANARY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các anh chị em.
Để tiện cho anh em đi mua yến ko bị lầm giữa trống và mái, Black xin đưa vài cách đơn giản để phân biệt giới tính ở từng độ tuổi.
--1--chim non dưới 2 tháng tuổi : ở độ tuổi này rất khó phân biệt chỉ có thề nhìn vào vóc dáng chim:
_chim trống đòn dài chấn cao đầu to, mắt hơi méo, khi còn nằm trong ổ thì chim trống luôn ăn nhiều hơn và lớn hơn các con còn lại.
_chim mái bầu bĩnh hơn, nhìn tròn trịa, mắt tròn
Nói chung chim ở độ tuổi này thì các bạn ko nên mua vì dễ bị lầm (chỉ chính xác 50-50).
--2--chim non hơn 2 tháng tuổi:
chim ở độ tuổi này đã lớn dễ phân biệt hơn, hầu hết đã bung hậu môn (tu) vài trường hợp phải đến tháng tuổi thứ 3.
_chim trống hậu môn dài, to, hơi nghiêng về phía trước, có ngấn ở phía trước,

chim mái ngắn tròn, hơi nghiêng về phía sau, có ngấn ở phía sau.

Còn chim 4-5 tháng tuổi thì rất dễ phân biệt trống mái:
---trống đã biết đi gió (rung rung ở màng cổ).
--Chim mái hậu môn đã nghiêng hẳn về phía sau, và khi hậu môn đã song song với đuôi thì các bạn hãy chuẩn bị ổ đẻ cho cô nàng đi nhé....

Vài kinh nghiệm quèn, xin anh chị em góp ý.

chúc các anh chị em ko bị mua lầm.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
@Black_Ca na ry : bài viết rất hay và đã giúp cho ae biết thêm về cách chọn yến hót.Thanks:a35::a35:

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
Còn một kinh nghiệm chọn yến lớn( đã trổ lông đầy đủ) mà mình thấy cũng khá đúng đó là lông tai của chim, chim trống lông tai dày và gần như không thấy tai, chim mái lông thưa hơn nên có thể thấy tai được.

thulu

Thành viên mới
SVC$
0
sáng này ra tk thấy em yến có 500k mà ko dám mua tại ko biết trống mái . đành Mua em mi về . mà ra chợ chim nó ko cho mình bắt ra xem . có cách nào nhìn mỏ hay gì ko

newshacker

Thành viên mới
SVC$
0
chim đi gió là sao????? mới nuôi nên hem biết,
con chim yến của em hậu môn dài và ngả ra sau là sao

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Duy có con hồng yến sao mà nó cứ Rúc hoài, đang thay lông, chẳng thấy nó rúi rít gì cả, có khả năng là chim mái không vậy mấy bạn

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình cũng đang tìm hiểu về yến hót, nên nhờ mấy ae nào rành thì tư vấn thêm và có thêm hình ảnh để ae dể nhận biết. Cảm ơn!

kenpham1989

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình hồi sáng mới mua 1 em hồng yến ko biết có thuần hay ko nữa mà cũng ko biết trống hay mái nữa mua ở thuận kiều hết 800k.
mà chim trống hay mái hót cũng như nhau đúng ko bạn.
có cách nào phân biệt trống mái dễ hơn ko ?mấy bạn chỉ dùm mình với.thanks moi người/.

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mái thì ko hót đâu bạn! chỉ rít rít thui ah`!
chúc bạn có 1 em chim ưng ý!!!!!!!!!!!!!!!!

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...trời ơi yến mái hót đấy...chỉ tội không hót sổng dài như chim đực thôi...tốt nhất là đợi nó hót sổng dài và to thì mua...dễ bị lừa lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom