Guest viewing is limited

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Để cho khuyên luôn có sức khoẻ và tiếng líu dài tôi có cánh đã áp dụng naỳ khá tốt để chia sẻ vơí các bạn;ngoài chế độ nuôi dưỡng hợp lý về thức ăn,tắm,vệ sinh lồng định kỳ các bạn lên tập cho chim líu thừơng xuyên như sau.sáng cheo cho kh líu khỏang 2tiếng,chiều 1t cheo lồng dưới cành cây cao bằng đâù người,ko cheo tầm trưa nắng.cóthể cheo thành giàn như khi rượt chim...

...làm như vậy là để cho khuyên tập líu hằng ngày,chúng cũng được tắm nắng đầy đủ mà lại quen với môi trường líu khi có nhều chim.thời gian còn laị ta nên trùm áo lồng chỉ để hở cưả lồng thôi,như thế chúng sẽ mau thuần mà chim lạí luôn có sức khoẻ tốt.Thời gian còn laị ta muốn chim líu thì chỉ bỏ aó lồng ra là được.Lưu ý ko nên cheo chim quá lâu ngoài ánh nắng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cho em hỏi. Thế cho chim tắm nắng bao lâu thì đủ???(cho trực tiếp dưới ánh nắng hay thế nào???) em sợ để lâu nó cảm chết thì phí lắm. Em mới bắt đầu nuôi chim nên chẳng biết gì cả. Các bác thông cảm

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tắm chim có gì đâu, bạn cho nó vào lồng tắm. Khi nó tắm xong là biết liền, vì nó nhảy nhảy chứ không thèm vào chậu nước nữa, còn tắm nắng thì tầm 7h đến 9h là tốt nhất, khi thấy chim há mỏ đem nó vô là dc. Trưa đừng đem phơi nắng, nó trúng nắng thì toi đấy..

comrangmyxao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khuyên của em không chịu sang lồng, hôm nọ có xem qua một bài về cách sang lồng tắm nhưng quên mất chỗ nào rồi. Bác nào biết chỉ em đc không ? Em cảm ơn nhiểu.

cu_chim

Thành viên mới
SVC$
0
sang lồng tắm cho chim

mình ko biết cách này có giúp đc cho ban ko:khi cho chim tăm mà ko sang lồng thi bạn lấy áo lồng phủ vào để hở cưa và lựa đuổi chim sang lồng tắm.nhớ quay lồng tắm da phía ánh sáng::a01:

linhchichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tắm chim có gì đâu, bạn cho nó vào lồng tắm. Khi nó tắm xong là biết liền, vì nó nhảy nhảy chứ không thèm vào chậu nước nữa, còn tắm nắng thì tầm 7h đến 9h là tốt nhất, khi thấy chim há mỏ đem nó vô là dc. Trưa đừng đem phơi nắng, nó trúng nắng thì toi đấy..
Theo mình như thế này thì hơi nhiều. Chỉ nên cho chúng tắm vào khoảng nắng sơm (lúc bắt đầu có nắng) và đến khoảng 9h thì ko nên cho chim tắm nắng nữa vì lúc này nắng đã bắt đầu gắt chứ ko dịu như khoảng thời gian trước và chỉ nên cho tắm khoảng 15-20 phút thôi là đủ chứ để đến lúc chúng há mồm ra rồi chứng tỏ chú chim này đã bị nóng quá như thế thì cũng ko tốt cho chú chim vì khi ở ngoài thiên nhiên chú chim của bạn ko phải chỉ đứng một chỗ mà chúng liên tục di chuyển nên sẽ có lúc đứng nắng có lúc vào chỗ mát thế cho nên cách tốt nhất là bạn nên phủ bớt lồng lại để trong lồng vẫn có chố mát khi nào con chim cảm thấy đủ thì nó sẽ di chuyển vào chỗ mát đó và ko tắm nữa.
Trên đây là ý kiến của mình các bác chém nhẹ tay giúp em với em mới vào nghề.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bác lên cho ăn nhều cào cào,dế nhé. Hôm qua đi Quảng Ninh xem chim thấy chú khuyên đẹp,líu ác quá xem họ cho ăn cám gì:a36:Toàn cám cò+hoa quả+cào cào=Líu kinh quá gạ mua họ ko bán vì nhà có hai chú để nuôi chơi thôi.

namDL

Thành viên mới
SVC$
0
Muốn phong độ con K ổn định thì theo mình:

1. Chế độ chăm sóc ổn định:
- Cám ổn định (tuỳ theo nhận xét, đánh giá của từng người mà dùng cám tàu hay cám ta)
- Hoa quả cho ăn cố định theo giờ/tuần (thông thường chỉ 2lần/tuần là đủ). Nếu bạn cho ăn nhiều quá thì hay xảy ra hiện tượng chim bị đi ngoài.
- Giờ giấc sinh hoạt. Theo mình đây là vấn đề quan trọng: giờ dậy, giờ tắm cũng như giờ ngủ...

2. Giao lưu:
- Chim hay mà không đi giao lưu thì cũng như viên ngọc thô mà chưa được mài giũa. Phải cho chú K của bạn va chạm với môi trường xung quanh để tăng tính cạnh tranh với đồng loại và dần dần nó sẽ tự điều tiết bản thân để chơi được bền bỉ. nhưng bạn nên nhớ không nên cho chú chim đi chơi quá nhiều sẽ làm chú ta bị mệt mà nên phẩn bổ thời gian đi chơi hợp lý. (theo mình khi chú chim chưa căng lên đinh điểm (điểm G) thì ta có thể cho đi nhiều hơn 2-3/tuần. Khi đã tốt rồi thì nên cho đi theo thời gian cố định 1-2/tuần)
- Thời gian chim đang hoàn thiện và bắt đầu có thể lực (đang lên) thì các bạn nên tăng cường chất dinh dưỡng cho chúng (sâu/ngày; châu chấu/tuần) là rất tốt.

3. Môi trường sinh sống:
- thoáng mát, có nắng, tránh gió lùa, không khí trong lành. tránh chuột, bọ và các yếu tố môi trường xung quanh làm chú chim hoảng sợ...

4. Khi chú chim đã đạt thể lực sung mãn nhất (căng):
- Bạn thực hiện tốt những điều trên nhé.
- Tuy nhiên, mỗi chú chim có một tính nết khác nhau nên cũng cần có những điều chỉnh nhỏ để bổ sung thêm (cái này cần kinh nghiệm của mỗi người).

Một vài ý kiến nhỏ để tham khảo.:a26:

vanh khuyen trang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp em giữ lửa cho khuyên

các cao thủ nuôi VK líu cho em hỏi 1 điều tế nhị có được không.? Em có chú khuyên líu giọng choè rât hay mà sao chỉ căng được nửa tháng còn bây giờ bị tịt rồi,ăn uống vẫn thế. Em thấy chim của mọi người chơi được vài tháng liền cơ mà. Em xin mạn phép nhờ tới các bác chỉ dẫn dùm em cách giữ lửa cho VK được lâu hơn.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: giúp em giữ lửa cho khuyên

bạn nên xem lại cách chăm sóc đi,bạn nói là chim ăn uống vẫn thế như vậy thì chung chung quá anh em khó có thể giúp bạn đc,bạn hãy kể cách làm cám,hoặc cám bạn mua,bạn có thường xuyên cho chim ăn mồi tươi k?<hoa quả,sâu...>. còn về cách giữ lửa thì bạn vào trong topic nói về vk mình thấy anh em cũng thả luận rất nhiều và khá sâu sắc đó,chúc bạn có chú chim luôn có lửa và cháy ngùn ngụt:a04:

TrầnAnh

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: giúp em giữ lửa cho khuyên

tôi muốn hỏi pạn đang dùng loại cám gì nếu dùng cám tuấn cóng thì cho ăn sâu lột và đúc táo vào mà giữ lửa

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom