Guest viewing is limited

hoangsau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách nhận biết chim già rừng và già mùa?

các bác cho em hỏi thế nào là con chim già mùa và thế nào là con chim già rừng.e có nghe 1 số người nói chim già mùa chân vảy dzầy dễ nhận bít dc còn chim già rừng thì chân vảy cũng ko có dzầy như thế có đúng ạ.số là e mới mua 1 con chân vảy dzầy người ta mới bẫy dc mà rất nhát nhảy chảy máu đầu lun nhưng dc cái vừa mang về buổi sáng để gần em mái đến trưa em nó hót gần cả tiếng nghe có cả giọng mèo và gà nữa thật vui tai.thế các bác nào có kinh nghiêm cho e xin ý kiến là con chim của em thuộc dzạng già mùa hay già rừng ạ .e xin thành thật cảm ơn

<!-- message --> em mới mua 1 chú mi của 1 người nói là mới bẩy dc .dzáng cũng tương đối tốt .bị 1 cái chân em nó vảy sần sùi và dày lắm .e nghe người ta nói chim mà chân có vảy dzầy là già mùa .thế các bác cho em hỏi thế nào là con chim già mùa và thế nào là con chim già rừng .em nghe có người nói con già rừng chân ko bao giờ có vảy dzầy như thế có đúng ko ạ .các bác có kinh nghiệm xin cho em ý kiến giúp

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: cách nhận biết chim già rừng và già mùa?

Nói về vấn đề này thì cũng hơi khó nhé! Có những con vừa già mùa lại vừa già rừng thì hay tuyệt. Theo mình có ý thế này; những chú mi già rừng thường hay nhảy rất dữ, gần như là không biết mệt mỏi, có những con không già rừng lắm cũng vẫn nhảy tưng tưng, có những con già mùa rồi mà đến chết vẫn nhảy...

Chân vảy chim khi ở trong rừng thì thường chúng không có hoặc già lắm chúng chỉ có 1 lớp mỏng thôi, chim sống trong lồng có con 2 - 3 mùa mà lớp vảy đó đã dày cộp rồi.

Còn chim mà bạn mới mua có lớp vảy dầy thì cũng chưa kết luận đc là nó có phải là lớp vảy đó có sẵn trong tự nhiên hay không? đôi khi con chim đó khó thuần quá hoặc không thể thuần nổi, mà chủ chim lừa bán cho bạn và bảo mới bẫy ( họ nuôi trong lồng lâu thì vảy dày thôi ). Chim 2 - 3 năm rừng thì cũng có thể gọi là chim già rừng rồi, vì lúc này chim đã sống riêng lẻ không cần sự trợ giúp của chim bố mẹ, tự chúng phải vận động để sinh tồn, chiếm cứ vùng lãnh thổ, đấu đá, học giọng chim khác.....Tuy nhiên vì sống ở tự nhiên nên cũng không có vảy chân đâu bạn àh.

Chú chim của bạn mua về mà đã hót ngay thì tuyệt rồi, theo dõi xem nó hót có hay không , có thể hiện đc giọng hót của rừng không? Còn chim hót giọng mèo là do nó bắt trước mèo hoặc khướu thôi, trong rừng khướu hay hót như thế, có thể nó bắt trước. Điều quan trọng lúc này là bạn phải làm sao cho nó thuần và dạn dĩ hơn, không nhảy toét mặt nữa là ok. Những chú chim hay chưa hẵn đã là chim già rừng, nếu chỗ bạn có nơi dượt chim thì không cần chim già rừng mà nó vẫn có thể học đc như chim già rừng thôi.

Theo như bạn tả thì mình chỉ có thể đoán là chim của bạn là chim già mùa chứ không phải chim già rừng. thân!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn

Theo như mô tả thì mình xin góp thêm chút xíu. Chim bạn biết hót cả giọng gà và mèo thì chắc là đã nuôi được thời gian rồi bạn ạ. Nếu biết ăn cám nữa thì khỏi chê nhé,. Thế người bán bảo là mới bẫy thì nên xem lại (có thể ai bị xẩy chim và người đó bẫy lại chăng)
Có thể chim chưa được thuần đúng cách ấy mà. Xem chân đóan tuổi cũng chỉ tương đối vì có cá thể chim thuộc loại 'móng mèo' sẽ không mọc nhiều vẩy đâu. Bạn phải kết hợp quan sát tổng thể chim xem mới đánh giá được

Thân chào

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Nó ở nhà mình 2 mùa rồi, còn ở nhà người ta chắc cũng 2 mùa là ít.
Vừa già rừng, vừa già lồng.
Mình nghĩ nên mở 1 topic về cách chọn mua Mi bổi già rừng hay non rừng cho anh em cùng đóng góp kn chọn Mi nhỉ. Bạch đề hay toilavu hay bạn nào đó mở cái topic đi :D

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Vukhoa

Nhận thấy ý kiến của anh cũng rất hay và quan trọng với các bạn mới tập chơi chim Họa Mi nên em xin phép di chuyển bài viết của anh qua đây. Mong anh và các bạn yêu quí chim Họa Mi vào chia sẻ kinh nghiệm về việc chọn lựa chim bổi cho các thành viên khác được học hỏi.
Xin cám ơn anh.

Thân_Thuận

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiện nay, tại tất cả các tiệm chim trên toàn quốc không thể tìm được con họa mi bổi nào hơn 2 năm rừng đâu bác VuKhoa ơi, loại bổi già rừng đã được đặt mua từ cửa rừng rồi, nên có biết cũng không có sự lựa chọn.

Đa số (có thể nói là tất cả) bổi ở các tiệm chim hiện tại là họa mi Tàu :a33:

SodierS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện nay, tại tất cả các tiệm chim trên toàn quốc không thể tìm được con họa mi bổi nào hơn 2 năm rừng đâu bác VuKhoa ơi, loại bổi già rừng đã được đặt mua từ cửa rừng rồi, nên có biết cũng không có sự lựa chọn.

Đa số (có thể nói là tất cả) bổi ở các tiệm chim hiện tại là họa mi Tàu :a33:
Cái này em nghe nhiều nhưng chưa thông lắm. Họa mi Tàu thì có thể hiểu là chim HM từ TQ qua,là chim "ngoại" (oách phết)...
Cụ thể thì nó có gì hay,có gì khác mà phải phân biệt,và tại sao hiện tại chim tại tiệm hầu hết lại là HM Tàu? Có người nói con HM của em là Mi tàu,bảo do nhìn vào sắc lông nó không được vàng,nhưng có người khác lại bảo Mi cua em là Mi Lạng Sơn (người bán cũng đảm bảo là Mi Lạng Sơn (Mi em mua ở cái tiệm kế bên Akara chỗ ngã ba Bắc Hải-Thành Thái) bảo là vi chân vàng,mỏ vàng. Thực sự là cũng hơi rối,mong các anh diễn giải hộ em. Cám ơn!
À,mà trở lại chủ đề chính của topic,em vẫn chưa thấy có bài nào về cách phân biệt HM già rừng hay non rừng thực sự. Sau đây là một vài ý kiến lượm lặt,tích cóp được của em từ những buổi cafe dợt Mi :a21:
Thứ 1: Mi già rừng thì chân khô,có khi có vảy dày
Thứ 2: ít có hoa trên đầu,mà là một màu nâu sậm
Thứ 3: là về đôi mắt,Mi già thì hình như là họa mắt mỏng,lam mắt dày hơn
Thứ 4: Qua một vài ý kiến từ các "cụ" trên chỉ bảo,thì em Mi của em cũng "hơi" là già rừng,nên là rất khó tính,nề nếp khó thay đổi (bữa "lên đời" em nó bộ cóng sứ thế mà em nó chẳng nói chẳng rằng,nhất quyết ko ăn uống trong cóng mới,cuối ngày mới phát hiện ra và đổi lại thì mới chịu ăn,đến giờ,sau nửa tháng thay dần,em mới chỉ đổi được từ cám sang gạo lức chứ cũng chưa dám đổi cóng cho em nó) Đến khổ!
Chút xíu đóng góp,có gì sai sót mong được chỉ bảo!:a15:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn chân thì chỉ đoán được 1/10 về tuổi rừng của chim, chim đã nuôi lồng sau một thời gian thì đoán còn khó hơn nhiều. Hoa đầu, hoa cổ của chim thuộc về di truyền nên không liên quan gì đến năm rừng. Họa mắt cũng thuộc về di truyền kết hợp với cách nuôi, nếu bạn nuôi tốt, nét họa sẽ trắng hơn & nhỏ hơn. Xác định bằng "lam mắt" có xác xuất 5/10 với chim vừa bẫy được, đã nuôi lồng một thời gian thì khó lắm, sau khi thay lông, lam mắt gần như không lộ làm sao đoán tuổi rừng? một số bài cám & nước nuôi cũng làm lam mắt dày lên hoặc mỏng đi, nếu cám có độ đạm quá cao sẽ làm lam mắt sun lại, mồi tươi nhiều hay ít cũng ảnh hưởng tới lam mắt (Nếu tôi biết cám bạn dùng có thành phần thế nào, nhìn lam mắt tôi có thể đoán gần chính xác số cào cào bạn cho ăn hàng ngày). Chim khó tính hay dễ tính, một phần do bản tính của con chim, phần còn lại là cách bạn thuần dưỡng chứ không liên quan đến tuổi rừng, với họa mi, những đồ vật có độ sáng chói (sáng bóng) sẽ rất nhạy cảm với nó, bạn có thể xử lý việc thay cóng bằng cách dùng keo dán học sinh, bôi cả trong lẫn ngoài cóng, rồi lăn vào hũ cảm cho cám che đi gần như toàn bộ cóng, sau đó cám sẽ rơi ra dần theo thời gian & con mi tự quen với cái cóng đó. Con chim dù dễ tính mấy đi nữa cũng không nên thay đổi cám liên tục, dễ làm chim bị sốc cám rớt lông, tuột lửa, đi ỉa chảy.

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Cám ơn bạn toilavu và Sodiers đã có trả lời ủng hộ topic này. Nhân tiện mình cũng xin trình bày ý kiến cá nhân để các bạn cùng thảo luận.
1/Đồng ý với bạn toilavu rằng hiện nay rất khó kiếm 1 em nào "già rừng" thật sự, đơn giản là em nó đến tay "Đại gia" với cái giá khác giá thị trường.
2/Vấn đề hàng "Tàu" như bạn nói mình cũng đắn đo một thời gian, nhưng mình nghĩ ý kiến như Sodiers cũng không hẳn sai về gốc con chim, mình thử nói nhé.
Ví dụ vùng núi Lạng Sơn chẳng hạn, trùng trùng điệp điệp, có thể chim nó sống bên mình, và có thể nó sống bên Tàu, nhưng mà sao nhỉ ? nó chỉ cần sống bên kia cột mốc biên giới đã là Tàu rùi. đúng không nào ? Có thể vị trí giữa ta và Tàu chỉ là 2 quả đồi. Rõ ràng "biên giới" chỉ là dành cho con người, với chim thì không có, mà chỉ có vùng thôi.
3/Còn về ý kiến cá nhân khi lựa chim "già rừng", mình hay lấy tiêu chí sau:(lựa chim bổi nha)

+ Mắt 2 mí (hehe), lam mắt rộng.
+ Họa trắng thật sự ( tất nhiên các bạn sẽ nói Mi nào cũng họa trắng, nhưng nếu nhìn kỹ có em trắng toát, có em màu trắng có vẻ hơi ngà)
+ Chân màu gì cũng được, miễn là đùng có Hồng như đôi má của thuanthuynguyen. Da chân bóng nhưng nhìn có vẻ khô.
+ Nếu sùy mái mà em nó hót theo thì ít ra cũng vài ba giọng, không đơn điệu 1, 2 giọng làm hoài.
Riêng ý kiến của Sodiers và màu lông đầu, họa mắt thì mình nghĩ không chắc lắm, vì :
+ Họa mắt dày mỏng quyết định cho bộ lông dày hay mỏng
+ Lông đầu ít hoa hay sậm màu thì tùy vào đặc điểm vùng chim sinh sống.
Các bạn đóng góp thêm.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Hi tất cả,

"Nhìn lam mắt của con Mi mà đoán được số lượng cào cào cho ăn bao nhiêu hàng ngày" ... đúng là cao thủ ...họa mi, bái phục ... bái phục. Còn nhìn chỗ nào nữa để biết con Mi ăn được bao nhiêu hàm lượng % protein hay % calcium hay % chất gì đó nữa không trong 1 ngày?? Quả là gặp được cao thủ về dinh dưỡng đây rồi??? Có cần nhận biết được ăn bao nhiêu cào cào đực hay cái hay cào cào non nữa không??? Bó tay.com

linhvtn1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho em hỏi: chú mi của em có 2 vệt đen mờ ngay trên mi mắt, họa thì bị đứt tách ngang. nhưng thấy vẫn máu chiến lắm, bám vanh mổ "pặp pặp" ý. Em nghe nói mắt như vậy đánh hay bỏ đòn có đúng không? em mới chơpi nên còn non quá.

linhvtn1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim già rừng thì chắc tiếng hót phải hay, nhiều giọng, tiếng sổng phải trong và cao. còn về hình thức bên ngoài thì khó phân biệt lắm. Vài ý nhỏ,nếu không đúng các bác góp ý cho em nhé.

phu52000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho em hỏi: chú mi của em có 2 vệt đen mờ ngay trên mi mắt, họa thì bị đứt tách ngang. nhưng thấy vẫn máu chiến lắm, bám vanh mổ "pặp pặp" ý. Em nghe nói mắt như vậy đánh hay bỏ đòn có đúng không? em mới chơpi nên còn non quá.

Nguoi ta nói vậy thôi, an thua thực tế của con chim thôi. Hiện mình có 1 con như vậy nhưng đá rất tốt

huynhdatinh

Thành viên mới
SVC$
0

nói tóm lại con chim của bác là được người ta nuôi trong lồng nhiều năm rồi...

van cong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin cảm ơn toilavu và vukhoa.thực ra mi già rừng hay mi già mùa không quan trọng lắm đâu.quan trọng là e nó hót hay.chiến tốt là được.đê mà nhiều kinh nghiệm thì phải nhờ đến mấy bác chuyên đi bẫy mi.kinh nghiệm đấy mình.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom