Guest viewing is limited

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cá Thần Tiên đẻ

Chào các bạn
:

Mình có cặp cá kim sa Albino đã đẻ được vài lần nhưng mình không biết cách chăm sóc cá con sau khi cá con bung ổ , bạn nào biết vui lòng hướng dẫn giúp với , từ khi trứng nở đến lúc cá hương , giai đoạn nào ,cho ăn gì , có cần quan tâm đến độ ph không . mình đã làm thử 2 lần bằng bo bo , 2 lần bằng a-te-mi ở ngày thứ 4 sau nở thì cho vào nhưng đều thất bại với ph= 6.5 . mong được sự hướng dẫn của các bạn .Xin cảm ơn !!!
Thân!!​

chim.non

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi cá thần tiên mà đẻ được thì bạn quá giỏi rồi còn gì.....

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi cá thần tiên mà đẻ được thì bạn quá giỏi rồi còn gì.....
@ chimnon : Nuôi thần tiên đẻ thì cũng bình thường thôi mà bạn , cái khó là giữ cá con cho thành cá bột để phát triển bầy mới khó chứ đẻ thì dường như tới lúc cần thì chúng phải đẻ thôi . mình vẫn chưa giữ được cá con để phát triển bầy nên mới lên đây cầu cứu mọi người he he....
Thân!!!

hoangtk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lúc trước mình cũng nuôi đẻ cá ông tiên albino, mình làm theo cách này:
mình lấy 1 hồ 1m ngăn làm 2 ô, Ph ~6.5,
Cho cặp cá đẻ song khoảng 30' lấy ổ trứng chuyển qua ngăn thứ 2, sau koảng 2-3 ngày trứng sẽ nở khoảng 3 ngày sau tụi nó sẽ bơi và lúc này sẽ cho ăn bobo hay artemia, koảng 1 tuần cho ăn thức ăn sẵn or trùng chỉ.

Còn 1 cách nữa là cho tụi cá con bám cha mẹ, cái này hên sui "có cặp chén con từ từ, có cặp nuôi con ok"...

chim.non

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ chimnon : Nuôi thần tiên đẻ thì cũng bình thường thôi mà bạn , cái khó là giữ cá con cho thành cá bột để phát triển bầy mới khó chứ đẻ thì dường như tới lúc cần thì chúng phải đẻ thôi . mình vẫn chưa giữ được cá con để phát triển bầy nên mới lên đây cầu cứu mọi người he he....
Thân!!!
Mình trước cũng nuôi cá thần tiên nhưng mà cứ chết hoài vì laòi cá đó nước mà không sạch là yếu ngay... Nên mình thấy bạn nuôi cá đó đẻ đươc nên phục mà... giờ mình chơi chim nên cũng mù tịt về cá lắm .
Thân

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình trước cũng nuôi cá thần tiên nhưng mà cứ chết hoài vì laòi cá đó nước mà không sạch là yếu ngay... Nên mình thấy bạn nuôi cá đó đẻ đươc nên phục mà... giờ mình chơi chim nên cũng mù tịt về cá lắm .
Thân
@chimnon : cảm ơn bạn đã quan tâm , mình sẽ cố gắng hi hi...

Lúc trước mình cũng nuôi đẻ cá ông tiên albino, mình làm theo cách này:
mình lấy 1 hồ 1m ngăn làm 2 ô, Ph ~6.5,
Cho cặp cá đẻ song khoảng 30' lấy ổ trứng chuyển qua ngăn thứ 2, sau koảng 2-3 ngày trứng sẽ nở khoảng 3 ngày sau tụi nó sẽ bơi và lúc này sẽ cho ăn bobo hay artemia, koảng 1 tuần cho ăn thức ăn sẵn or trùng chỉ.

Còn 1 cách nữa là cho tụi cá con bám cha mẹ, cái này hên sui "có cặp chén con từ từ, có cặp nuôi con ok"...

Mình đang bị gẫy ngay khúc này , bạn có thể nói rõ hơn là trong thời gian trước khi cá con ăn được bo bo hay artemi thì mình cho chúng ăn gì để duy trì vì cá nhà mình nở ra cũng cho chúng những loại mồi trên nhưng chúng không ăn được nên chết dần vì đói . :a43: thế là thất bại ....
Xin cảm ơn vì bạn đã quan tâm !
Thân!!!

hoangtk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đang bị gẫy ngay khúc này , bạn có thể nói rõ hơn là trong thời gian trước khi cá con ăn được bo bo hay artemi thì mình cho chúng ăn gì để duy trì vì cá nhà mình nở ra cũng cho chúng những loại mồi trên nhưng chúng không ăn được nên chết dần vì đói . :a43: thế là thất bại ....
Xin cảm ơn vì bạn đã quan tâm !
Thân!!!

Khi cá bất đầu bung ổ bơi được 1 ngày mình cho ăn bột lòng đỏ trứng gà phơi kho tán nhiễn bôi đều vào cục sủi oxy. sau 2 là cho ăn bobo rồi. Cá ông tiên đẻ rất nhiều 1 ổ khoảng trên dưới 1000e,... trừ hao hụt cũng được 700e 1 ổ.
Bạn thử xem sao, chúc thànhco6ng hen.

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi cá bất đầu bung ổ bơi được 1 ngày mình cho ăn bột lòng đỏ trứng gà phơi kho tán nhiễn bôi đều vào cục sủi oxy. sau 2 là cho ăn bobo rồi. Cá ông tiên đẻ rất nhiều 1 ổ khoảng trên dưới 1000e,... trừ hao hụt cũng được 700e 1 ổ.
Bạn thử xem sao, chúc thànhco6ng hen.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ . mình sẽ làm thử xem sao . hy vọng thành công .
Thân!!!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
À, cái này thì dễ dàng lắm bạn à.

Sau khi cá bố mẹ chuẩn bị làm tổ, - tổ là cục gạch, một cái dĩa hay một phiến lá nếu là hồ thủy sinh. Bạn chú ý những vấn đề sau đây:

Sau khi chúng đẻ xong, cần lấy giá thể có chứa trứng sang một hồ ấp khác, có nồng độ õy hòa tan cao (có sủi bọt với nồng độ nhỏ). Trong hồ ấp cần chú ý nước lọc sạch và nồng độ hơi axit. Muốn tạo được thứ nước này, bạn cần phải ngâm khoản 4-5 lá bàng khô trong khoảng 4-5 ngày trước đó và chỉ lấy phần nước trong. Đây là một loại nước chỉ có trong môi trường sống của chúng và được tạo thành bởi các lá cây rụng, thân cây gỗ hoai mục (axit tanin). Chúng có tác dụng chống khuẩn rất tốt. Hoặc dùng hóa chất xanh metilen để chống khuẩn với nồng độ là 5-7 phần ngàn (nhưng cách này khó áp dụng cho chính xác).

Với nhiệt độ từ 27- 30 độ C, trứng nở khoảng 36 - 48 giờ. Cá thần tiên mới nở, chúng rất nhỏ, chưa ăn được bobo (trứng nước) được bạn à. Cá bột nở 3 ngày, chúng không ăn, chỉ sử dụng phần còn lại trong cơ thể non yếu của chúng gọi là noãn hoàng - một chất dịch màu vàng hay thường thấy ở các loài cá bột. Ngày thứ 3, bạn tạo một hỗn hợp như sau: lấy lá xà lách ngâm với nước ruộng (hoặc nước cống - bảo đảm không có chất xà phòng) hoặc các thứ nước màu đen, đọng lâu ngày tương tự như vậy cũng được. Khoảng 3 ngày sau, chúng sẽ tạo thành một số các động vật đơn bào (dĩ nhiên ta không nhìn thấy được). - Và chỉ dùng 1/3 muỗng cà phê/ngày hoặc ít hơn cho cá bột ăn. Cũng có thể cho thêm lòng đỏ trứng (nhưng rất ít - chỉ bằng một lát nhỏ như ... đầu đũa thôi. Hay cũng có thể cung cấp thêm thức ăn dạng vảy (có bán ở thị trường). Cố gắng cho chúng ăn nhiều lần trong một ngày, nhưng mỗi lần cho ăn thật ít để tránh làm hỏng nước. 10 ngày có thể cho ăn bo bo. 20 ngày có thể cho ăn trùng chỉ cắt nhỏ. Một tháng sau cá có chiều dài khoãng 1 cm. Để cá có chiều dài khoảng 4-5 cm cần phải nuôi dưỡng đến khoảng 6-8 tháng sau đó.

Chúc bạn thành công.

Thân.

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
À, cái này thì dễ dàng lắm bạn à.

Sau khi cá bố mẹ chuẩn bị làm tổ, - tổ là cục gạch, một cái dĩa hay một phiến lá nếu là hồ thủy sinh. Bạn chú ý những vấn đề sau đây:

Sau khi chúng đẻ xong, cần lấy giá thể có chứa trứng sang một hồ ấp khác, có nồng độ õy hòa tan cao (có sủi bọt với nồng độ nhỏ). Trong hồ ấp cần chú ý nước lọc sạch và nồng độ hơi axit. Muốn tạo được thứ nước này, bạn cần phải ngâm khoản 4-5 lá bàng khô trong khoảng 4-5 ngày trước đó và chỉ lấy phần nước trong. Đây là một loại nước chỉ có trong môi trường sống của chúng và được tạo thành bởi các lá cây rụng, thân cây gỗ hoai mục (axit tanin). Chúng có tác dụng chống khuẩn rất tốt. Hoặc dùng hóa chất xanh metilen để chống khuẩn với nồng độ là 5-7 phần ngàn (nhưng cách này khó áp dụng cho chính xác).

Với nhiệt độ từ 27- 30 độ C, trứng nở khoảng 36 - 48 giờ. Cá thần tiên mới nở, chúng rất nhỏ, chưa ăn được bobo (trứng nước) được bạn à. Cá bột nở 3 ngày, chúng không ăn, chỉ sử dụng phần còn lại trong cơ thể non yếu của chúng gọi là noãn hoàng - một chất dịch màu vàng hay thường thấy ở các loài cá bột. Ngày thứ 3, bạn tạo một hỗn hợp như sau: lấy lá xà lách ngâm với nước ruộng (hoặc nước cống - bảo đảm không có chất xà phòng) hoặc các thứ nước màu đen, đọng lâu ngày tương tự như vậy cũng được. Khoảng 3 ngày sau, chúng sẽ tạo thành một số các động vật đơn bào (dĩ nhiên ta không nhìn thấy được). - Và chỉ dùng 1/3 muỗng cà phê/ngày hoặc ít hơn cho cá bột ăn. Cũng có thể cho thêm lòng đỏ trứng (nhưng rất ít - chỉ bằng một lát nhỏ như ... đầu đũa thôi. Hay cũng có thể cung cấp thêm thức ăn dạng vảy (có bán ở thị trường). Cố gắng cho chúng ăn nhiều lần trong một ngày, nhưng mỗi lần cho ăn thật ít để tránh làm hỏng nước. 10 ngày có thể cho ăn bo bo. 20 ngày có thể cho ăn trùng chỉ cắt nhỏ. Một tháng sau cá có chiều dài khoãng 1 cm. Để cá có chiều dài khoảng 4-5 cm cần phải nuôi dưỡng đến khoảng 6-8 tháng sau đó.

Chúc bạn thành công.

Thân.

Cảm ơn bạn thật nhiều , mình sẽ thử lại với cách này , hôm nay mình đang sẵn có 2 ổ trứng sắp nở , ngày mai mình sẽ làm trùn cỏ, vấn dề có phải ở chỗ cá con chết không phải vì đói mà chết vì môi nước không phù hợp ???trường hợp này bạn có thể cho mình hỏi thêm về độ ph của nước trong bể ấp có cần lưu ý chính xác hay không , vá độ ph bằng bao nhiêu là phù hợp . theo mô tả thì hình như tác dụng của lá bảng là để tăng sức đề kháng của cá con và tạo môi trường có tính a xit. vậy mình có thể dùng a xít lành tính H3PO4 để can thiệp và đưa PH về ngưỡng phù hợp được không??rất mong được bạn hướng dẫn thêm .
Thân!!!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn bạn thật nhiều , mình sẽ thử lại với cách này , hôm nay mình đang sẵn có 2 ổ trứng sắp nở , ngày mai mình sẽ làm trùn cỏ, vấn dề có phải ở chỗ cá con chết không phải vì đói mà chết vì môi nước không phù hợp ???trường hợp này bạn có thể cho mình hỏi thêm về độ ph của nước trong bể ấp có cần lưu ý chính xác hay không , vá độ ph bằng bao nhiêu là phù hợp . theo mô tả thì hình như tác dụng của lá bảng là để tăng sức đề kháng của cá con và tạo môi trường có tính a xit. vậy mình có thể dùng a xít lành tính H3PO4 để can thiệp và đưa PH về ngưỡng phù hợp được không??rất mong được bạn hướng dẫn thêm
Thân!!!

Độ cứng pH: từ 6,8 đến 7,5
Độ cứng của nước: mềm vừa
Nhiệt độ: 24 - 26

Còn cách dùng H3PO4 thì minh không biết nhiều nên không dám khẳng định có dùng được hay không. Tốt nhất dùng lá bàng phơi khô ngâm nước hay mua ngoài tiệm với tên gọi là dung dịch nước đen - có chiếc xuất thành phần lá bàng khô, hay còn gọi là thuốc trị bệnh cho cá rồng là được bạn à.

Thân

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Độ cứng pH: từ 6,8 đến 7,5
Độ cứng của nước: mềm vừa
Nhiệt độ: 24 - 26

Còn cách dùng H3PO4 thì minh không biết nhiều nên không dám khẳng định có dùng được hay không. Tốt nhất dùng lá bàng phơi khô ngâm nước hay mua ngoài tiệm với tên gọi là dung dịch nước đen - có chiếc xuất thành phần lá bàng khô, hay còn gọi là thuốc trị bệnh cho cá rồng là được bạn à.

Thân

Thanks bạn thật nhiều !!!
Hai bầy bột hôm rồi mình làm thử cách cho ăn lòng đỏ trứng và trùn cỏ nhưng bị hư nước và cá con chết đồng loạt ở ngày thứ 3 sau khi bung ổ . mình sẽ làm lại xem sao . hy vọng khá hơn.
Thân !!!

khovideptrai94

Thành viên mới
SVC$
0
Cá Thần Tiên đẻ

Chào các bạn
:

Mình có cặp cá kim sa Albino đã đẻ được vài lần nhưng mình không biết cách chăm sóc cá con sau khi cá con bung ổ , bạn nào biết vui lòng hướng dẫn giúp với , từ khi trứng nở đến lúc cá hương , giai đoạn nào ,cho ăn gì , có cần quan tâm đến độ ph không . mình đã làm thử 2 lần bằng bo bo , 2 lần bằng a-te-mi ở ngày thứ 4 sau nở thì cho vào nhưng đều thất bại với ph= 6.5 . mong được sự hướng dẫn của các bạn .Xin cảm ơn !!!
Thân!!​
chào bạn ! mình đã từng nuôi cá ông tiên một thời gian và mình vừa mới ép 1 bầy cách đây 12 ngày tính luôn hôm nay
cá con của mình bây giờ = đầu bút bi rồi "đầu nhỏ" và khoảng 200 -250 con đang lớn từng ngày và mình đang cho ăn bo bo
bạn thử làm như mình xem có dc ko nhé
"ko cần quan tâm gì tới ph hết" vì cá ông tiên nói đúng ra nó khá là khỏe chỉ quan tâm tới ph khi bạn nuôi cá dĩa thôi cá ông tiên ko cần đâu
bạn bắt cặp cá ra cái hồ khoảng 40 ->60 cm thôi vì rộng quá cá cha mẹ khó kiểm soát + với bơi nhiều tốn sức
sau khi cá đẻ bạn cho cá ăn vừa thôi nhé ko là hư nước đó nhớ mở oxi vừa vừa khoảng 2 ngày bạn thay 1 chậu nước khoảng 10 lít
sau 3 ngày trứng sẻ nở và trong 3 ngày tiếp theo bạn sẽ thấy cá cha mẹ thường di chuyển cá con đi tới một nơi nào mà nó càm thấy an toàn cho con nó lúc này bạn tránh tiếp xúc nhiều hay làm chấn động gì nhé vì nó sẻ ăn con đó
tới ngày 7 -8 cá con sẽ dần dần hình thành cơ thể , tiêu hết noãn hoàn trong bụng
ngày thứ 9-10 bạn sẽ thấy cá con bắt đầu muốn rời tổ nhưng cha mẹ nó sẽ ngậm lại và phun vô tổ
lúc này bạn quan sát nếu như bạn thấy khoảng 4->6 con hay nhiều hơn có vẻ bơi khá khá rồi , bạn thò nhẹ vợt bắt cá cha mẹ ra rồi bạn lấy cục oxi để gần tổ cho thổi vừa thôi nhé ko mạnh cũng ko yếu quá nhờ oxi thổi vậy bạn sẽ thấy một số con bị bung khỏi tổ nhưng ko sao đâu nó sẽ biết bơi sau một lúc
ngày hôm sau tức là ngày 11 bạn sẻ thấy tất cả cá con bơi dc hết , bạn đi mua bo bo nói người ta vớt bobo ở trên mặt nước nhé vì ở dưới toàn là bobo chết ko àh gây hư nước rồi bạn cho vô hồ cá con sẻ tự tìm những con bobo nhỏ để ăn bobo chết rất nhanh nên tối bạn hút bo bo chết ở dưới đáy hồ ra nhé ko là hư nước coi chừng hút luôn cá con "àh quên bạn sẽ thấy một số ít cá con sẽ chết cái này là quy luật rồi ko thể nào sống hết dc 100%:a33: bầy của mình hinh như chết 6-7 con gì đó"
ngày 12 bạn củng làm như vậy và tối cũng thay nước như thế
bạn nghe mình nói nhé "CÁ ÔNG TIÊN CÓ MỘT ĐẶC TÍNH RẤT XẤU NẾU CÁ CON BIẾT BƠI MÀ BẠN KO TÁCH CÁ CHA MẸ RA THÌ TỤI NÓ SẼ ĂN DẦN CON NÓ 100% " chỉ sau khoảng 10 ngày sẻ chẳng còn con nào cả nếu như ko tách cá cha mẹ ra
mình cũng đả đọc sơ qua mấy bài biết của các bạn khác trên, mình góp ý thẳng nhé : các phương pháp đó khá phức tạp hầu như dùng cho cá đĩa "vd như đo ph chẳng hạn "cá ông tiên ko cần đâu chỉ cần thay nước khoảng 2 ngày 1 lần là đủ siêng thì 1 ngày thay 1 lần cũng dc tùy theo khích thước hồ và cách cho ăn nữa
còn cách làm thức ăn bằng lòng đỏ trứng với lại trùn cỏ "là cách làm hại nước của cá nhanh nhất và khá là khó làm " và chỉ áp dụng cho cá con thuộc loại yếu như betta " cá đá " còn ông tiên thì ko cần thiết đâu
mình đã nuôi qua tất cả các loại cá này rồi có vẻ mình thành công nhất ở cá ông tiên
bạn thử làm theo như mình nói xem có dc ko :a35: chúc thành công nhé:a15:

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks Bạn thật nhiều ,
Với ông tiên thường thì không khó lắm và mình đã thành công khá nhiều , nhưng với dòng Albino thì quả thật mình vẫn chưa làm được như ý , mình vẫn đang thử nghiệm . cảm ơn bạn đã dành chút thời gian xem bài và chia sẻ kinh nghiệm với mình , chúc bạn luôn vui , khỏe nhé !
Thân!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom