Guest viewing is limited

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
các anh có kinh nghiệm cho em hỏi chút xíu, em có 1 con cá da rắn size 3 bị đen mình mấy ngày nay rồi, nó ko ăn uống gì cả , tự dưng đen mình. Em có ngâm thuốc xanh cho nó 1 ngày thì thấy nó không có tiến triển gì, mình vẫn đen. Cá em như thế là bị bệnh gì, mong các bác chỉ dùm em cách chữa trị

tuananhvienngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ra tiệm mua ABOCIN về ngâm (1 gói/200l nước), sau 24-48h thay 25% nước rồi cho thêm 1/4 liều thuuốcc ban đầu.

Bạn lập lại tới khi cá khỏe.

Cá con cần đánh ngay khi phát hiện trễ quá chắc phải tiễn đưa em nó rồi bác à.

Thân

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Bạn ra tiệm mua ABOCIN về ngâm (1 gói/200l nước), sau 24-48h thay 25% nước rồi cho thêm 1/4 liều thuuốcc ban đầu.

Bạn lập lại tới khi cá khỏe.

Cá con cần đánh ngay khi phát hiện trễ quá chắc phải tiễn đưa em nó rồi bác à.

Thân
cám ơn bạn, mình đã dùng thử aboxin rồi, cũng thấy nó bị thế ah. Không biết còn loại thuốc nào khác nữa không nhỉ? Aboxin là trị nấm cá mà phải ko bạn ?

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
các anh có kinh nghiệm cho em hỏi chút xíu, em có 1 con cá da rắn size 3 bị đen mình mấy ngày nay rồi, nó ko ăn uống gì cả , tự dưng đen mình. Em có ngâm thuốc xanh cho nó 1 ngày thì thấy nó không có tiến triển gì, mình vẫn đen. Cá em như thế là bị bệnh gì, mong các bác chỉ dùm em cách chữa trị

Nếu có thể, bạn cho chụp một tấm hình con cá đó, để anh em tiện phán đoán bệnh cá hơn.

Theo kinh nghiệm cá nhân mình, đối với những con cá size nhỏ (<5), không nên dùng thuốc nhiều, nên thường xuyên thay nước, mỗi lần thay chỉ 1/3 hồ, và đồng thời kiểm tra nhiệt độ nước, độ pH, thay nước cho hồ tăng dần cho đến khi bạn thay đến 70% nước. trong 2 ngày đầu, không cho cá ăn, sang ngày thứ 3 thì cho ăn một ít trùng chỉ, nhưng phải rửa sạch.

Bây giờ bạn đã dùng thuốc rồi thì tạm ngưng 1 - 2 ngày, sau đó nếu bạn muốn dùng thuốc khác thì cẩn thận, thuốc + thuốc khác = tác dụng thế nào thì không dám khẳng định là con cá đó có bình phục hay không?

xin nói một điều này là con cá của bạn sẽ không đạt được kích thước tối đa của nó.

Thân!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom