Guest viewing is limited

khotieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các Anh chị cho em hỏi cây Dâu Tầm có thể chơi bonsai đc ko, và nếu chơi thì có thể chơi đc bao lâu, và thời gian tính từ khi giâm cành thì bao lâu có thể tạo dáng, xin cám ơn, anh chị nào chơi rồi thì cho e xin kinh nghiệm và các bức hình nha, cám ơn lần nữa

dangliti

Thành viên mới
SVC$
0
Các Anh chị cho em hỏi cây Dâu Tầm có thể chơi bonsai đc ko, và nếu chơi thì có thể chơi đc bao lâu, và thời gian tính từ khi giâm cành thì bao lâu có thể tạo dáng, xin cám ơn, anh chị nào chơi rồi thì cho e xin kinh nghiệm và các bức hình nha, cám ơn lần nữa

Hoàn toàn được chứ bạn, có khá nhiều là khác.

Một số ví dụ:

khotieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn a, nhưng còn tuổi thọ trung bình của cây và nếu không giâm cành thì trồng từ hạt như thế nào, có thể hướng dẫn cho e lấy hạt đc không

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tuổi của dâu cũng rất cao, khi đến tuổi thì phần lõi gỗ sẽ bị mục chỉ còn phần vỏ mà thôi và tạo thành nhứng hang hốc rất đẹp. Dâu rất dễ dâm cành, tỉ lệ sống cao nên không thấy người ta trồng bằng hạt. Có 2 loại, lấy là và lấy quả. Dâu thường bị một loại sâu đục thân phá, người ta thường bắt loại sâu này ngâm rượu nghe nói để chữa bệnh yếu sinh lý ở nam giới chẳng biết có đúng không nữa. Các cụ ít chơi dâu vì cho rằng tên chữ Hán là tang (tang bồng là gỗ dâu) giống với tang tóc nên không hay. Nếu trồng thì trồng sau nhà khong nên trồng trườc nhà.

jiaochan

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng có một cây dâu , việc tạo sánghayv chỉnh sửa tùy vào thòi điểm bạn ạ.nếu làm từ sớmthì tốt nhưng khó có cành nhánh để tạo dáng, nhưng để già thì khó códáng đẹp. nếu ương cành , châm tốt thìkhoảng 1 nam, bạn nên triết cành để làm như vậy thì vừa có thế đẹp vừa tiết kiệm thời gian.:a24:

jiaochan

Thành viên mới
SVC$
0
việc giữ cây khỏi chết do mục lõi bạn có thể áp dụng một số phương pháp đơn giản như cạo hêt lõi mục và phết keo chống ẩm lên toàn thân .như vậy thì sẽ giữ cây lâu hơn. còn tuổi cây tùy vào từng cây, mình chơi cây này 7 năm rồi mà cũng tạm, chua bịlũa hết như cảu mấy bác trên. chắc do còn nhiều thịt. mà không ai ươm hạtdâu đâu bạn. thế lâu lắm . bạn triết cành non cũng được mà:a33:

jiaochan

Thành viên mới
SVC$
0
mình phát hiện thấy dâu bị nhiễm một loại nấm trắng , thường dau một tháng thĩe yếu và chết dần. chữa cũng dơn giản , đó là dùng xà phòng hòa như giặt quần áo , tưới lên thân, sau đó dùng máy bơm xịt mạnh rửa đi, nhưng cẩn thận gãy cành, ngoài ra có thể dùng thuốc trị nấm .nhưng mình thấy không hiệu quả lắm.

---------- Post added at 05:13 PM ---------- Previous post was at 04:59 PM ----------

images

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom