Guest viewing is limited

bibop109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là mấy chú bổi nhà em nuôi được hơn 1 tháng rồi, khi mới mua về em cũng làm theo công thức trộn bột cám vào trái chuối cho ăn thì ăn sung lắm, đến khi tách ra cóng bột thì tụi nhỏ kén ăn cực kỳ, em cũng không hiểu vì sao nữa?:a22: thấy thương quá nên ngày nào cũng mua đủ loại trái cây cho ăn...chúng ăn tuốt trái cây nhưng vẫn hy vọng tụi nhỏ rỉa cóng bột thôi:a01:, ăn bột mới tốt chứ ăn trái cây hoài cả tháng cũng ko tốt phải ko các bác? Đến khi ko bỏ trái cây nữa tụi nó cũng ko thèm đụng cóng bột, bỏ 1 muỗng caphe bột mà 3 ngày ăn chưa hết nữa. :a33:
em nghĩ có 2 trường hợp:
1 là tụi nó thấy có trái cây nên cứ đè trái cây ăn :a36:.
2 là bột làm ko đúng bài rồi, em tự chế bột như công thức :1/2 gói cám ba vì+5 quả trứng gà + các loại đậu xanh, đỏ, kê, đậu phộng mỗi thứ 1/2lon + 1lon tôm khô , 2 muỗng đường và hình như có thứ này vào nữa khắc bột thì phải : đó là 2 gói nhỏ bột ngũ cốc dinh dưỡng dành cho người. :a11:
Các bác nhận định xem vì sao tụi nhỏ lại kén bột như thế ? em nghĩ bột em làm bị sai bài rồi. các bác có thể tư vấn vụ này ra sao và giúp em 1 công thức bột chất lượng cho tụi bổi này thích ăn bột nhe. chứ trái cây mà ăn quanh năm cũng đâu có tốt. :a10:
Cám ơn các bác rất nhiều. :a20:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng đang trong tình trạng như bạn, có em thì thích nghi nhanh lắm..2 -3 ngày đã ăn bột rồi.. cho ăn tầm 4-5 ngày liên tiếp cho e nó quen rồi bổ sung trái cây và cào cào vào. chứ để nó ăn nhiều, ko ăn bột sẽ khó vào bột lại lắm.Hôm qua cho 2e bổi mới vào bột mà nó nhịn gần 1 ngày mà vẫn chưa vào bột đc ..hôm nay giảm tỉ lệ chuối, cũng đỡ rồi.bạn cứ từ từ cũng đc

mr.nam.h2t

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn, chim của bạn ăn ít bột có lẽ do nó chưa quen hoặc bạn cho nhiều thức ăn phụ, nó ăn đã đời ông kẹ để rồi quên mất thức ăn chính là bột. Bây giờ bạn đừng thương hại gì chúng, bỏ hết trái cây và thức ăn phụ ra, cho nhiều bột vào(hãy dùng bọt ba vì để chim mau quen bột) bao giờ chim đói lả nó sẽ tự động ăn, trong thời gian này bạn phải theo dõi thường xuyên, thấy có giấu hiệu đói quá thì nhét cho nó 1 con cào cào rồi lại lãnh lùng bỏ đi, còn nếu nó vẫn không chịu ăn bột thì lại qua về thời "nguyên thủy" :công thức cám trộn chuối cho nó xơi. vài lời góp ý. Thân!!!:a15::a15::a15:

bibop109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc mình phải áp dụng hình thức ko dễ thương với mấy em bổi này rồi, ngon ngọt ko thích thì cho ăn kiêng luôn. :a01: bỏ đói khoảng 2 ngày rồi thả bột vào như các bác chỉ dẫn vậy :a43:. mấy bữa nay trộn hỗn hợp chuối bột cũng thấy khả quan hơn. nếu nhác thì phải dùng biện pháp mạnh thôi :a22:. thanks các bác nhé

lexuanthinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì. Mình củng có chút ý kiến
đây là chiêu mình củng sài. tối về mình bỏ cóng thứvcc ăn ra. sáng mai mình thay cóng nước bằng nước trà loảng. để đến chiều. em nó uống nước thế nào củng cào ruột. đến chiều cho cóng cảm vào thế nào củng ăn tới tấp. làm lại vài lần la em nó chiệu ăn và an nhiêu luồn. :a15: Những ko biết em nó có bị đau bao tử không :a36: hè hè

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hì. Mình củng có chút ý kiến
đây là chiêu mình củng sài. tối về mình bỏ cóng thứvcc ăn ra. sáng mai mình thay cóng nước bằng nước trà loảng. để đến chiều. em nó uống nước thế nào củng cào ruột. đến chiều cho cóng cảm vào thế nào củng ăn tới tấp. làm lại vài lần la em nó chiệu ăn và an nhiêu luồn. :a15: Những ko biết em nó có bị đau bao tử không :a36: hè hè
bác chơi kiểu này thì tội nghiệp cho em nó quá .. bổi mới về thì lúc đầu mình cứ nhẹ nhàng, sau này mà cứng đầu thì ta chơi biện pháp mạnh cũng đc, cũng phải để cho e nó có tí sức khỏe mà chiến nữa chứ bác

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ việt đó củng không quan trọng máy , có thể chim chưa queon mùi cám , bạn có thể láy chúi lan qua cám để cám dính lên chúi chim ăn chúi sẽ queon mui cám sau này bạn bỏ cám ra chim xẽ ăn cám binh thường thôi . thân bạn !

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim bổi mới về hiếm chú nào chịu ăn cám lắm bạn à,bạn phải tập thì nó mới biết ăn cám và ăn rồi thì chim khỏe nhanh thuần và dạn người thôi bạn à.Mình có cách này giúp chim bạn nhanh và ghiền ăn cám nè.
Cám thì bạn tự làm như trong đề tài bàn về cám chim mọi người có chỉ hết rồi,bạn cho vào cóng chim ăn 1 hủ là đựng cám,1 hủ đựng nước,1 hủ bạn lấy chuối sắt mỏng và nhỏ như hạt lựu rồi bạn cho ít chuối vào đó thôi,rồi cho thêm ít cám cho chim ăn vào và trộn cho thật đều lên rồi bỏ vào lồng cho chim ăn.Muốn chim nhanh dạn thi bạn trộn cám với chuối để ở ngoài rồi cho vào một ít cho chim vừa đủ ăn,đừng cho chim ăn no quá mà cứ để chim ăn vừa đủ còn hơi đói và thèm rồi khoảng 15 phút sau bạn lại đến cho ít cám trộn chuối vào tiếp,như vậy chừng 2 ngày là chim biết ăn cám,1 tuần chim bắt đầu dạn và ít sợ người hơn đó bạn.Chúc bạn sớm thuần được chú chim này.:a01:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a03: em thì 1 lạng cám ba vì + 2 lòng đỏ trứng sấy khô rồi khi bắt đc mộc thì ta bẹt chuốt ra và để trong khay vừa đủ rồi cho thêm cám lên trốc chuối và chỉ chìa 1 tý chuố chưa rắc cám kín. sau 3 ngày là các em nó ăn cám ầm ầm . Rồi thì ta lựa em nào đẹp nhất đem ra tắm táp rồi vào cám đậu xanh trứng, em thấy làm thế chim nhanh lên lắm các bác thử cách của em coi có đc ko. thân

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng gặp trường hợp tương tự bạn vậy.
COn này đc 3 tháng.Vô cám thì lâu rùi nhưng ko ham ăn cám đâu.ăn thật ít,khinao2 ucng4 đứng xù lông.Cho trái cây vào thi ăn thiệt nhiều,bớt xù và nhảy nhót.Nhất là cào cào.Cầm trên tay ham quá cũng liều mình nhảy dzô đớp.hix.Cũng đã thử nhìu loại cám rùi nhưng ko ăn thua.Đến giớ vẫn chưa bik chiều em nó thế nào nữa.Có ai có cách chiều mấy anh chàng khó tính này ko chỉ mình với.Thanks trước nè.Hì

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Mình cũng gặp trường hợp tương tự bạn vậy.
COn này đc 3 tháng.Vô cám thì lâu rùi nhưng ko ham ăn cám đâu.ăn thật ít,khinao2 ucng4 đứng xù lông.Cho trái cây vào thi ăn thiệt nhiều,bớt xù và nhảy nhót.Nhất là cào cào.Cầm trên tay ham quá cũng liều mình nhảy dzô đớp.hix.Cũng đã thử nhìu loại cám rùi nhưng ko ăn thua.Đến giớ vẫn chưa bik chiều em nó thế nào nữa.Có ai có cách chiều mấy anh chàng khó tính này ko chỉ mình với.Thanks trước nè.Hì
Mình cũng có chú bổi 3 tháng như bạn. Cho ăn cám thì vẫn ăn nhưng cảm giác ăn cầm chừng đủ sống chứ không khoái ăn cám còn hoa quả thì khỏi nói. Được cái nó đã chịu tắm và cũng đã sổ rồi. Nó không chịu mình thì mình chịu nó thôi, chứ ép nó quá nó sợ mất. Chim của bạn là bổi già hay bổi tơ, con của mình bổi 2 mùa rừng và có tài nhảy hiphop lắm được cái không tông đầu vào nan thôi

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì.Chắc cũng phải 3 mùa rừng rùi.Chim huế.Chưa có cách trị nữa.Haiz.Bây giờ về nhà cứ nhìn nó đứng xù lông mà thương(cả cho mình và cho nó):(

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom