Guest viewing is limited

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Chuyện là thế này ạ, nhà em có 1 cái chuồng chim câu đã cũ, bé xíu ( đã bỏ không 2 năm nay) nên hôm rồi em quyết định dọn dẹp, ý định là muốn mua 1 đôi chim câu nhà nuôi đỡ buồn. Vậy là sáng hôm đó em quyết định đi bắt 1 đôi chim câu giống.
Vậy nhưng khi em vừa bắt đôi chim về, thì phát hiện ra không hiểu từ đâu, 1 chú chim câu chui ra từ cái chuồng cũ kĩ đó. Em vội nhốt đôi chim của em vào..lồng và quan sát chú chim lạ. Thấy nó có vẻ đói,em cho nó ăn một nắm thóc . Rồi cả ngày hôm đó nó cứ lảng vảng khu vực gần nhà em. Tới chiều tối nó bay đi, sáng hôm sau nó lại quay trở lại và theo sau nó là ..1 chị bồ câu nữa.
Thấy 2 vợ chồng có vẻ ..thân thiện, em cho cả 2 vợ chồng nó ăn. Ai dè, hôm trước tới hôm sau, 2 vợ chồng nó ..tha rác và chiếm lĩnh luôn cái chuồng cũ kĩ nhà em.
Hôm đó là 3/3,..tới hôm nay là 9/3 và em đã phát hiện trong chuồng có 2 quả trứng ^^ hihi ... em thực sự không biết nguồn gốc của đôi vợ chồng nhà này, nhưng coi như.. cá vào ao ta, có lẽ mình may mắn. Hok biết vậy có đc ko ạ ^^:a01:

Đầu tiên là chú chồng xuất hiện

Chiều hôm đó thấy cô vợ cũng tới

Em cho ít lúa, anh chồng phi xuống

Tiếp sau đó cô vợ theo xuống luôn !

Zoom vào 2 vợ chồng (có vẻ như vc nhà này khá là dạn người nhé, em đứng cách xa chừng 3m mà vẫn ăn thóc say sưa)

..và hôm nay 9/3, em đã phát hiện ra trong chuồng chim cũ kĩ, xuất hiện 2 quả trứng ^^:a15:
Vậy là đôi chim đã chọn nhà em làm nơi xây dựng mái ấm rùi đấy ạ. Hihii, bây giờ thì em mong mỏi ngày mình sẽ thấy được những chú chim non :a01:
Còn trong khi đó....

..đôi chim em mua về cùng ngày hôm đó, vẫn đang phải chịu số phận bị nhốt trong lồng:a22::a22:

haohao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi... Chúc mừng nhé
Chim trời cá nước mà, nếu có muốn trả cũng chẳng bít chủ nhân đâu mà trả :a01:

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Cập nhật mới nhất đây ạ!

Lại có thông tin mới về đôi bồ câu đi lạc tới nhà em định cư đây ạ. Và tin mới nhất là, sáng hôm nay 14/3, em lại thấy xuất hiện thêm 1 con chim bồ câu lạ nữa. Và theo sự quan sát của em, thì con chim này tới theo con chim mái. Vì em thấy chúng rất thân thiện với nhau, con chim mái còn rỉa lông cho nó và nhường cho nó ăn nữa... Em nghi ngờ, liệu đây có phải là chim con của nó không ta....?!!

Hình em nó đây ạ

Em nó xuất hiện cùng với con chim mái... (màu em nó nhạt hơn chim mái cũ)

Ban đầu còn nhút nhát ....

Nhưng sau đó nhanh chóng đi ăn cùng chim mái này.
Em quan sát thấy con chim mới tới này vóc nhỏ hơn chim mái cũ một chút, và có vẻ như cũng là một .. cô chim thì phải.

Nhưng liệu chúng có phải cùng 1 đàn, và không biết có phải là con của chim mái kia không nhỉ?! ( em nghi lắm..)

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Tình hình là sau 1 thời gian nuôi thả, em đã quyết định chuyển sang nuôi nhốt mấy chú bồ câu nhà. Và có vẻ như chúng thích nghi khá tốt . Mấy em bồ câu đi lạc hiện đã quen với cuộc sống trong lồng nuôi và đã sinh sản được 2 lứa. Tuy nhiên ko hiểu sao lứa nào cũng đẻ 2 trứng mà chỉ nở đc 1 con. Đây là hình ảnh mới nhất về đôi bồ câu đi lạc tới nhà em, cùng con non mới nở 3 ngày!

Em cũng mới bắt thêm 1 đôi nữa về, cũng cho nuôi nhốt cho vui ^^ , đôi này cũng vừa mới đẻ đấy ạ! ^^

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá ta, bác may mắn ghê, chúc bác sớm có đàn bồ câu mới nghen

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
đất lành chim đậu mà bác. thế là quá tốt rồi. k phải trả ai hết cứ để nuôi thôi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom