Guest viewing is limited

tranhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh chị nào biết chỉ giúp em với. Hiện em đang nuôi 1 cặp BM đúng trống mái 100%, nhưng khổ cái là đẻ cũng có đẻ nhưng sao không có cồ vậy? mỗi lần chúng đẻ được 4 trứng. chúng đẻ được 2 lứa rối mà em chẳng thấy kết quả gì hết, đến khi lấy trứng ra xem thì thấy trứng không có cồ.
thức ăn la lúa, kê, rau và cả mai mực nữa. vậy mong anh chị chỉ giáo em với.
em cảm ơn trước.:a03:
à quên, còn nữa.em đang tính nuôi thêm 1 cặp yến phụng vào nữa, liệu có thể được không a? trong lồng cần đặt mấy cái tổ là tốt nhất khi co 2 cặp BM và YP a?LỒNG( dài2mx rộng0,5mxcao1m)

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình nghĩ bạn nên xem lại các mục chim sinh sản ở diễn đàn.

Bạn nên để ý lại ở thành phần thức ăn và chú chim trống, vì chim không đạp mái, vitamin cần thiết cho chim kích thích sinh đẻ là vitamin E.
Có thể do lứa trứng lần đầu nó không đậu, chờ xem đợt sau thử.

Theo mình chim loại finch/manh manh thì ở chung không sao, nhưng bỏ yến phụng là không ổn.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Qua bài viết của bạn, theo mình nghĩ bạn cần đổi chú chim trống khác, khá khỏe và có thể rập được, chứ trứng chim mà không có trống rập thì cũng như không. Chim mái cứ theo chu kỳ là nó đẻ trứng thôi, còn trước khi đẻ trứng có con trông chịu rập thì trứng có trống, khi đó ấp nó mới nở, chứ trứng không có trống ấp nó hôi và hỏng luôn á.

Thân
Hoangvpb

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
1, Bạn nên xem lại xem có chắc chắn cặp BM của bạn đúng là Trống - Mái hay ko?!
2, Nếu đúng Trống - Mái, bạn hãy bỏ thời gian theo dõi xem, chim Trống có lấn áp đc chim mái trong giai đoạn sinh sản hay không?!. Đặc điểm của BM khi vào mùa sinh sản, nếu chim trống ko lấn áp đc chim mái sẽ nảy sinh tình trạng chim đánh nhau, hoặc chim mái ko chịu trống ( Biểu hiện chim mái ko cho chim trống vào tổ, ko rỉa lông cho nhau...)
3, Đặc tính và BM là trống mái cùng nhau ấp trứng, nếu chỉ có 1 trong 2 con chịu ấp, bạn phải xem lại, có thể đó là nguyên nhân làm trứng ko nở!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Không biết chim bạn nuôi còn tơ hay già, đối với chim tơ thì giống nào cũng vậy 1,2 lứa đầu thì khó thành công lắm, bạn theo dõi tiếp những lứa sau xem.

tranhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mấy anh.
cặp chim của em đúng trống mái( con cồ rất siêng hót). Cả 2 đều chịu ấp và thay nhau ấp.
Em cho chúng ăn rau xanh( xà lách), nang mực và cả vỏ trứng nữa. cho ăn lúa pha kê nữa.
Em tính nuôi thêm 1 cặp nữa chung vào đó, liệu có ổn không ạ. nên cho cỡ 3 ổ đẻ đúng không ạ?
nuôi 2 cặp như vậy nếu trống này đạp mái không tốt có thể chú trống kia giúp,hiii.
liệu chúng có cắn nhau không mấy anh.
các anh cao tay chỉ giúp em với, trước giờ em chỉ nuôi khuyên và Chòe Lửa thôi. không rành về mấy loài này.:a44:

huynhhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mấy anh.
cặp chim của em đúng trống mái( con cồ rất siêng hót). Cả 2 đều chịu ấp và thay nhau ấp.
Em cho chúng ăn rau xanh( xà lách), nang mực và cả vỏ trứng nữa. cho ăn lúa pha kê nữa.
Em tính nuôi thêm 1 cặp nữa chung vào đó, liệu có ổn không ạ. nên cho cỡ 3 ổ đẻ đúng không ạ?
nuôi 2 cặp như vậy nếu trống này đạp mái không tốt có thể chú trống kia giúp,hiii.
các anh cao tay chỉ giúp em với, trước giờ em chỉ nuôi khuyên và chòe lửa thôi. không rành về mấy loài này.:a44:

theo mình thì bạn không nên nuôi chung mà hãy tách từng cặp ra mà nuôi như thế sẽ tốt hơn.. chế độ ăn của bạn thấy ổn, thường đẻ không có cồ có thể do con trống thiết nghĩ bạn nên cho nó nghĩ dưỡng 1 thời gian , hay mua thêm 1 con trống mới về cho ghép xem sao.. rồi thời gian sau cho ghép con trống đầu lại.. đó là 1 vài ý kiến của mình.. bạn nhớ cho mấy chú chim ăn khoáng nha

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Nếu bạn có ý định nuôi sinh sản thì không nên cho thêm 1 cặp nữa vào. Việc nuôi theo đàn chỉ thích hợp khi bạn mua chim ở cùng 1 nguồn và thả chúng vào cùng 1 thời điểm. Còn nếu bạn thả 1 cặp trước, 1 cặp sau thì bản năng bảo vệ lãnh thổ sẽ khiến đôi chim cũ đánh đuổi đôi chim mới.

Đôi chim của bạn đã sinh sản, con trống hót và lại rất chăm chỉ ấp trứng thì quả thật khó để tìm ra nguyên nhân tại sao trứng không nở. Vậy chỉ có thể đoán rằng chim đã giao phối vào thời điểm không thích hợp hoặc một lý do sinh lý nào đó thôi.

Bạn có lẽ nên nghe theo lời khuyên của anh Lý Vũ vậy, hãy cố thử chờ thêm 1, 2 lần sinh sản nữa, xem kết quả thế nào. Nếu cần thì thử thay đổi chim trống xem sao.

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mấy anh.
các anh cao tay chỉ giúp em với, trước giờ em chỉ nuôi khuyên và chòe lửa thôi. không rành về mấy loài này.:a44:
Chào bạn.
Về khẩu phần ăn cho chim, có lẽ bạn nên bổ sung thêm hạt nảy mầm, bột trứng/ gạo tấm hoặc kê rang trứng và thức ăn mềm( công thức đơn giản: trứng luộc tán nhuyễn+ cà rốt/ bông cải xanh/ xà lách...bằm nhỏ + hạt hướng dương tách vỏ xay nhuyễn).
Đúng như mọi người đã nói, chim đẻ 1-2 lứa đầu thì khả năng không có cồ là khá cao, thường mình không nên hi vọng. Nếu đến lứa thứ ba mà bắt đầu có chim con thì bạn có thể yên tâm, nếu vẫn không có, thì bạn nên tách cặp chim ra, để chim mái có thời gian nghỉ ngơi lại sức. Có những cặp chim dù nhìn bề ngoài là "chịu nhau", vẫn đẻ và thay phiên ấp, nhưng con trống không bao giờ đạp mái nên không có cồ, trường hợp đó bạn tách trống mái ra và xen chim khác vào ghép thành hai cặp mới, sẽ giải quyết được vấn đề.
Bạc má nuôi 2 cặp trong một chuồng không rộng sẽ đánh nhau rất dữ, nếu chuồng rộng, bạn nuôi trên 3 cặp, chim sẽ không đánh nhau nữa.
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom