Guest viewing is limited

Quang~Nam.chip''...

Thành viên mới
SVC$
0
như các bạn cũng đã biết chích chòe là một loài khó có thể nuôi thả đc nhưng qua nhiều năm nuôi chòe em đã rút ra một số kinh nghiệm có thể giúp cho các fan hâm mộ chòe có thể thả thành công chú chòe của mình.
B1: bạn phải chon một con chòe non còn rất nhỏ cỡ vừa mọc lông ống là đc
B2:bạn phải huấn luyện làm sao cho chim ko sợ người và sợ một số thứ khác
B3:là bước quan trọng nhất các bạn phải huấn luyện theo một chu trình nghiêm ngặt
khi chim đã bít bay thì các bạn bắt đầu huấn luyện chim, khi huấn luyện các bạn phải chuẩn bị mồi tập chim đó là cào cào, thịt bò, sâu tươi .
Kkhi chim đã bay đc các bạn để cho chim đói ko nên cho chim ăn lai rai. Khi chim đã đói thì các bạn đem mồi ra sau đó mở cửa lồng huýt cho chim bay ra khỏi lồng và tập cho chim bay theo quá trình này phải thực hiện thường xuyên khi chim biết ăn cũng phải thực hiện đến khi nào chim trổ cườm và trong quá trình tập luyện như thế các bạn cũng nên đem chim treo ở nhiều chổ ở quanh nhà để chim wen nha`va` khi chim con` nhỏ cũng nên thương` xuyên thả chim bay quanh nha` hang` giơ` va` chia ra nhiêu` lân` trong ngay`
như thế đến khi chim trổ cườm thì thả chim ra thì nó sẻ ko bay đi đâu cả
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG nhưng có gì thắc măc' thì gọi cho mình theo sđt 0120xxxx9 :a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

new_rice

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: bi' quyêt' nuôi thả chich' choe`

Nuôi chim thả nói chung là khá mạo hiểm , cứ cho là chim thuần đường bay đi bay về rồi NHƯNG chòe than là loài máu đánh nhau . Giả sử đang bay lượn vui chơi ngoài trời gặp ngay 1 ông đi bẫy chim thì sao :a24::a24::a24: . Hồi trước mình bẫy được 1 em chòe mái nuôi tầm khoảng 4 tháng thì bẫy được thêm 1 em trống do không có lồng nuôi nên thả con mái đi , tội cháu nó đi lang thang ở ngoài không kiếm được cám ngon nên cứ bay về nhà mình suốt :a01::a01::a01: nên mỗi sáng mình vứt 2 thìa cám ở sân . Giờ cứ sáng thì em nó bay đi , trưa về ăn cám và tối về ngủ trên lồng của con chòe trống .:a01::a01::a01: . Mỗi lần em mái bay về là mấy con trống nhà mình loạn hết cả lên , các bác nên thử nuôi thả với mái thôi , trống thả nó không về thì phí lắm

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình hồi bé cũng hay nuôi thả,muốn nuôi thả thì khi chim đứng cầu thường xuyên cho chim ra ngoài để cho ăn,bay nhảy lung tung rồi lại gọi về cho ăn,chim lớn rất thuần,khỏe chim giọng hót lại hay,nhưng nuôi ngoài vẫn ko yên tâm cứ cho vào lồng cho chắc,nuôi thả chỉ nuôi ở quê yên tĩnh chứ tp chật chội....khó nuôi.nhưng được nuôi chim thả thật là sướng,giờ nghĩ mà vẫn sướng.chúc bạn nào nuôi được chim thả có những chú chim hay ưng ý:a44:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn,
.
Đầu tiên muốn nuôi chim thả thì bạn cần có một khu vườn đủ rộng để chim bay nhảy, tránh được người lạ, mèo, rắn . . . Nuôi chim thả theo mình rất vui thời gian đầu (chim mới lớn) cứ quấn quít suốt. Thời gian sau khi đã trưởng thành rồi thì chúng sẽ đi theo tiếng gọi tình yêu. Nếu thế thì không có gì bàn nhưng nếu lỡ chim thân người mình bị ai đó bắt/bắn ăn thịt hay mèo chụp . . . thật không có nỗi buồn nào bằng bạn ạ. Vậy nên chỉ nuôi thả chơi cho vui khi mình có đất vườn rộng.
.
Thân chào

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng, việc nuôi chim thả thì ai cũng thích, làm cả chủ và chim đều cảm thấy thoải mái, tự do. Vấn đề là thời gian chúng tả thả chim vào lúc nào. ae chúng ta đa số chơi chim để thư giãn những lúc nghỉ ngơi giữa bộn bề công việc, nên dẫu có nuôi được một chú chim thả thì cũng k thể yên tâm mà thả suốt ngày được. Với Than thì lại càng không thể an tâm với mèo, rắn và chim tặc. Mình cũng có một kỷ niệm buồn về chim thả, đó là khi mình còn học THPT cũng có nuôi được 1 chú Than tử chim non lên, chú ta được bay nhảy tự do khắp khuôn viên nhà mình. Chú ta rất khoái chạy theo mình để nhặt những chú ruồi mình đập cho nó ăn. Đến 1 hôm trước mắt mình và cả nhà chứng kiến chú mèo con của hàng xóm vồ rồi tha đi mất mà không làm gì được:a33::a33::a43:. Các bác có thả chim thì phải cảnh giác nhé!
Thân!

cityland

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cũng tùy con chim mà thả thôi ko phải cứ nuôi lông ống là thả đc đâu.
mình có nuôi 2 em. 1 trống nuôi chuyền rệt từ đồng về ko chịu ăn phải banh mỏ jo` quen nhà chỉ bay trong sân như gà. em kia cũng trống nhưng già rồi. bị bọn nhỏ bắn gãy chân mình mua về (10k) nẹp chân xức thuốc, mật gấu loãng khoãng 2t là khỏi. thả ra bay đi nhưng huýt sáo bay về liền. rất hay là nó dã có lông đen ngực rồi mà vẫn đòi ăn như than non. 1 lần kêu về là cho ăn cám ướt

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho CCR hỏi nếu thả ra như vậy, đói quá cái jì cũng ăn sao, lỡ ăn trúng sợi dây thun thì sao ạ. nếu lớn lên nó có phản chủ bay đi ko

linhmai24

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

tối nhất cứ nuôi trong lồng chỉ cần cho chim thuần ko bay nhảy loạn là đc chứ thả za ngoài cũng chẳng thấy yên tâm

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cũng muốn nuôi thả lắm .. ở quê nuôi thả sợ chim sung quá bị bẫy đấu , ở Thành phố thì sợ chim dạn quá bị bắt mất tiêu .. thôi thì cứ nhốt cho nó hót ... lâu lâu thả trong phòng cho nó bay vòng vòng thôi ^^:a08:

phamngoctien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bài viết của pro này giống như falconer :a39:. huấn luyện như huấn luyện chim săn mồi . chẳng biết bác thí nghiệm thành công hay không . nhưng làm như vậy mất chim tới 90% vì chim rừng nhiều nó theo chim rừng luôn. hoặc chim sung quá đuổi đánh nhau với chim rừng mà quên đường về hoặc bỏ đi theo gái mà thôi :a29:.người thấy gái đẹp còn theo huống gì là chim :a20:

zquangthanh

Thành viên mới
SVC$
0

ông anh em thì nuôi đơn giản hơn cứ con non nuôi lên cắt cánh 2-3 vụ thả trong nhà như gà ấy là ok chẳng bao giờ đi ra ngoài cứ trong nhà chơi và bắt ruồi thôi nhưng giờ không chơi các đó được vì chuột và trộm hoành hành nhiều lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom