Guest viewing is limited

lequangvinh9x

Thành viên mới
SVC$
0
Làm ơn chỉ cho e biết cây hồ điệp này bị bệnh gì ạ? Cách chữa trị như thế nào?
Tiện thể cho em hỏi luôn loại thuốc nào có thể diệt các loại rệp, diệt rêu và phòng ngừa nấm. E nghe mọi người nói là phun thuốc B1 thì kích thích ra rễ, vậy cho e hỏi xem đó là loại thuốc dung dịch hay là mình mua về pha chế, khi đi mua thì tên thuốc như thế nào. Em xin cảm ơn.

Tiện thể cho em hỏi luôn cây này là cây gì, em trồng 1 năm rồi mà nó vẫn thế, ko biết cách trồng như thế nào luôn.

http://i266.photobucket.com/albums/ii280/lequangvinh9x/Picture001.jpg

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn Lequangvinh9x mến:

Lan thường bị nấm tấn công, các loại khuẩn trùng cũng nhân cơ hội đó mà xâm nhập.
Bạn mới tập trồng, nên xem kỹ ở chuyên mục : Nhập môn.... , phân- thuốc ở chuyên mục Phân thuốc đặc hiệu.

B1 cho Lan thường dùng là B1 chuyên dụng của Thái lan, dạng nước. Mình về pha vào nước theo tỉ lệ hướng dẫn mà phun lá và tưới.

Cần biết mua gì ở đâu, bạn xem ở mục Bạn hỏi....

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

* Cây ảnh dưới của bạn như là Hồng sắc (vì nhìn không rõ lắm)

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0

chào bạn lequangvinh
nếu là mình ,mình sẽ cắt ngang lá như hình vẻ ,phun carbedazol (carban) hai lần cách nhau một tuần ,sau đó chỉ tưới quanh gốc ,tuyệt đối không phun nước vào cây ,nhất là ngọn cho đến khi ra lá mới

Chỉnh sửa lần cuối:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
chậu hồ điệp của bạn ,chất trồng có vẻ chưa được xử lý tốt trước khi trồng

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cho em góp ý , theo em thì không cần cắt ngang như anh culanluasg nói đâu, bạn cứ mang cây đó ra chổ có nắng nhiều ( có từ sáng đến chiều ) và lấy bì ni lông trắng che phía trên để tránh nước mưa và quan sát kỹ có thể lấy bút lông khoan tròn vùng bị bệnh nếu vếch úng đó không lan thêm mà khô dần thì tốt còn nếu nó lan thêm thì bạn cắt gần vết úng mà không để vết úng còn sót trên lá ( nhằm giữ càng nhiều lá càng tốt ) rồi lấy vôi sống ( loại dùng để diệt trùng ) trộng với nước hơi dẻo bôi vào vết cắt rồi quan sát tiếp .
Hy vọng là không cần cắt bạn à !

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sẵn tiện bác cho em hỏi là sao chậu HĐ nhà em trồng lá nó mềm và nhăn lại kể cả lá non có phải là do cây bị úng không vì theo quan sát thì thấy hình như nó không có ra rể mới dù đã xịt B1 và thuốc kích thích rể.
hình như lúc đem về thì nó cũng hơi bị rồi,vì người thân mua về chơi mấy ngày tết nên khôgn có tưới tắm gì.sau đó gửi lại cho em trồng giúp.lúc đó cả 6 cây (trồng chung 1 chạu men) đều khô và cũng có triệu chứng như trên.
những cây HĐ trồng cùng đợt nay đã tươi tốt và băt` đầu phát triển khá mạnh chỉ riêng 1 chậu là bị như thế.

các bác giúp em với.:a36:hic hic...

thân!!..!

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao chưa có cao thủ nào ra tay nghĩa hiệp hết zạ
bác diabay ơi giúp em với:a45:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Hi.................... Hi........................... Có tui đây :D :

Hồ điệp là loại cây đơn thân, không có giả hành chứa nước, mà chủ yếu nước được trữ nhiều ở lá.
Lá lại là nơi bay hơi nước để trao đổi chất và giữ ổn định thân nhiệt không bị quá nóng cho cây, vì vậy nó cần được cấp nước lên liên tục. Nếu bị thiếu nước, lá sẽ bị héo nhăn lại, sau đó rụng bớt lá đi.

Đầu vào của nước là bộ rễ, nên nếu giá thể quá khô thì rễ cũng không hút đủ nước cho cây.
Nhưng nếu vì đã bị hỏng rễ, thì rễ cũng không hút được nước cho cây nữa.

Khi cây đã bị hỏng rễ, thì việc đầu tiên là phải đưa cây xuống thấp, nơi ẩm mát, không bị nắng gắt, không bị mưa dầm. Cần cắt bỏ những rễ hỏng, nếu không nó sẽ thối sâu vào phía gốc. Đồng thời nên tưới luôn thuốc chống nấm bệnh (Ridomil...).

Tiếp theo, bón 30-10-10 thêm tí B1 để cây mau hồi sức và nhanh ra rễ mới. Chỉ 1 tuần là rễ mới ra thôi. sau 1 tháng là cây có thể hồi phục bình thường.

Chúc bạn mau hồi phục được những cây đó.

Thân.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác diabay coi thế mà hay thật.

mới vừa nahắc là bác xuất hiện ngay,còn giúp giải quyết nhanh chóng nửa:a15:hâm mộ quá ước gì mình được như bác ấy:a26:

mai mốt có nhận đệ tử thì chừa em 1 vé với bác ơi :a04:

thân !!..!​

Thanhnhanrg

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho hỏi mình có thể phun thuốc trừ nấm sau khi đã phun B1 được không và phun lên hoa có vấn đề gì không? Mình mới trồng lan nên ít kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo thêm cho.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom