Guest viewing is limited

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
CM mới hoàn thành chiếc bể mini này post hình mời pà con xem cho dui , chỉ cần bổ xung thêm ít cây thủy sinh nữa là xong một phần vì lười hehe. Chiếc bể này CM oánh vật tự làm một số phụ kiện cho chiếc bể , phần chân CM tự mua gỗ ván thông ép về cắt , sẻ , bào , bắt vít thử làm thợ MỘC xem sao hehe. CM tự nhận xét về độ thẩm mĩ cũng tạm được nhưng được cái vui , túm lại là không thể bằng THỢ được hehe .
Kích thước của chiếc bể
Dài ; 68cm . Rộng ; 40cm . Cao ; 48cm
Chân gỗ thông ép tự chế
Lọc VĨNH HẢO tự chế
Nền tự trộn thẩm cẩm , ko ADA , ko bon bon
Máy làm mát nước
Thiết bị hẹn giờ
Đèn 2 máng atman + 2 bóng osram 60cm

Hình tổng thể của chiếc bể

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm nay rảnh rỗi tranh thủ bổ xung thêm cây cối cho bể , CM chộp ít hình gửi pà con xem cho dui

CM bổ xung thêm , cỏ thanh hóa , cỏ giấy , peacock, us fissiden, diệp tải hồng
Cư dân ; tép super red , 4 iem neon

Us fissiden

Cỏ thanh hóa

Cở giấy

Moss flame

weeping

Đôi vợ chồng son super red

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Lọ hoa mừng sinh nhật svc tròn 3 tuổi

CM xin được gửi một số hình ảnh về lọ hoa mừng sinh nhật diễn đàn svcvietnam tròn 3 tuổi
Chúc diễn đàn ngày một phát triển vững mạnh
Chúc tất cả thành viên luôn mạnh khỏe vui tươi

Tổng thể chiếc bể sau khi tròn 2 tháng tuổi ( 29/08/2010 )

Đám weeping moss

Một iem mẫu đang tạo dáng hehe

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Sao nhỏ

fisi U S

Ráy cẩm thạnh

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Cỏ giấy +trân châu nhật đang gia tăng quân số

Diệp tải hồng

Cỏ thanh hóa và 1 loại tiêu thảo CM ko bít tên hehe

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bể bác làm đẹp đấy ah, chờ 1 -2 tháng sau cây cối tốt lên cho cá bơi lội tung tăng,mới thấy mấy đôi neon thả thêm sóc nữa bác.

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Đẹp đấy CM ơi, nhưng đá nhìn chưa chuẩn lắm hôm nào sang nhà anh dẫn đi mua, đá bên này đẹp hơn mà giá thì rẻ thôi.
Sao nhỏ em mua ở đâu đấy, anh tìm mãi mà ko đc.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em mua sao nhỏ ở GIANG VĂN MINH anh chich bông ui , bể này lên chưa đúng ý em lắm , em nghĩ khoảng 2 tháng nữa khi cây nền bò kín , cỏ dùi trống và sao nhỏ ra tăng quân số nữa sẽ ổn . Cảm ơn cả nhà đã góp ý hehe

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đẹp thật đó.

Công nhận CM cũng có khiếu thẩm mỹ ghê luôn. Hôm nào rãnh cho học kinh nghiệm tí. Không biết loại đá trong cảnh không biết là loại gì mà đẹp thế???

Hồ này thích nhất khi thủy sinh phát triển mạnh, nuôi super red là OK lắm. Thả cá vào chúng ăn trứng tôm thì sao, uổng lắm. cá có thể mua dễ dàng nhưng tôm thì khó mua à nha.

Thân

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn anh trung apolo đã nhận xét , loại đá trong bể em mua ở phiên chợ em thấy họ nói là NHŨ ĐÁ em ko biết chính xác là loại đá gì . Em đang tính bỏ đàn neon vua đi thấy tiếc quá em nuôi neon đc 2 năm rùi mà công nhận tụi neon này xơi tép nhanh thật , bỏ cái gì cũng tiếc anh ui :a09: hehe

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn anh trung apolo đã nhận xét , loại đá trong bể em mua ở phiên chợ em thấy họ nói là NHŨ ĐÁ em ko biết chính xác là loại đá gì . Em đang tính bỏ đàn neon vua đi thấy tiếc quá em nuôi neon đc 2 năm rùi mà công nhận tụi neon này xơi tép nhanh thật , bỏ cái gì cũng tiếc anh ui :a09: hehe

Chào bạn CM,

Nhũ đá rất đẹp, mà nhũ đá chỉ tạo thành chỉ có ở các dãy núi có tầm tích của đá vôi, hay nói cách khác đó chính là lớp nền vôi được tạo thành từ vỏ và xương cá, sự biến đổi của địa tầng nhờ tác dụng của núi lửa đã đẩy lớp trầm tích này nhô lên cao khỏi mặt nước tạo thành núi đá vôi (loại núi đá thường có ở Quảng Bình, Ninh Bình, ...) rồi lại trải qua không biết bao nhiêu năm nữa, những giọt nước được thấm từ đỉnh núi, chảy xuống mang theo một ít khoáng chất cacbonat canxi được hòa tan trong núi đá này để tạo thành nhũ, hay còn gọi là thạch nhũ. Sự bắt đầu với một giọt nước chứa đầy khoáng chất. Khi giọt nước này rơi xuống, nó để lại phía sau một vòng mỏng nhất chứa chất canxit. Mỗi giọt tiếp theođược hình thành và rơi xuống đều ngưng tụ một vòng canxit khác. Cuối cùng, các vòng này tạo thành một ống rỗng rất hẹp (0,5 mm). Nhũ đá "lớn" lên với tốc độ 0,13 mm một năm. Các nhũ đá "lớn" nhanh nhất là nhũng nơi có dòng nước dồi dào cacbonat canxi và CO<SUB>2</SUB>, tốc độ lớn có thể đạt 3 mm mỗi năm và có tính chất rất dễ vỡ. Thành ra, nhũ đá có thể nói là một món quà thiên nhiên tặng cho chúng ta thưởng ngoạn và dĩ nhiên, đã được nhà nước bảo vệ chặc chẽ.

Nếu thật là thạch nhũ hay nhũ đá thì chúc mừng bạn đã nắm trong tay một hòn đá hiếm quí rùi. Nhưng mà khả năng này rất hiếm vì chúng có thể tan vụn ra trong nước. Sự bám rong dể dàng như thế khi trồng thủy sinh trong hồ và không bị vụn ra - thì mình nghĩ là có thể đó là một hòn đá có xuất xứ trên một núi đá vôi bạn à.

Thú thật, mình nhìn nó rất đẹp vì cách bám rêu rất tuyệt vời, cứ nghĩ là có thể là một hòn đá sanho đã chết từ lâu. Nhưng lại có ý e dè bởi trồng rong rêu ít ai trang trí đá san hô hay còn gọi là đá vôi bởi vì tính hòa tan, thải chất canxi sẽ có hại cho cây thủy sinh. Rất mừng đó chính là một hòn đá có xuất xứ trên một núi đá vôi.

Cảm ơn bạn. Chúc bạn mau chóng sưu tập thêm những chú tép thật đẹp, thật tuyệt vời với môi trường cũng gọi là đẳng cấp với chúng.

Thân ái

hufahp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các thành viên đã nhận xét khá chuẩn rồi, theo mình bạn chỉ còn thay cái font nền đi nữa là ok

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom