Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

<embed src="http://imageshack.us/slideshow/smilplayer.swf" name="smilplayer" id="smilplayer" bgcolor="FFFFFF" menu="false" wmode="transparent" type="application/x-shockwave-flash" pluginspage="http://www.macromedia.com/go/getflashplayer" flashvars="id=imageshack/cutidangyeu0520.jpg" width="426" height="320">ImageShack(TM) slideshow
webplayer.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hay nhỉ , chuyền bẩy chuyền . Sao không làm cái clip cho ae xem thử chuyền lòng chơi như thế nào và chuyền rừng chơi sao thì hay tuyệt .

Thân ...............

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chuyền thì nó ít chơi lắm bạn ơi. Con ngoài thường là nhảy đến và lao thẳng vào lồng chứ không hót đấu hay đánh đuôi dọa nhau đâu.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Xin lỗi anh em, sang nay vừa ăn sáng xong nghe thấy có em chuyền đang hót véo von sau nhà thế là mang em "mồi " treo lên, về nhà làm điếu thuốc lên thì em chuyền đã dính bẫy.Do ko dc chuẩn bị nên ko đc quay clip hix.
Con mồi của mình còn non nhưng đã đc nhiều chiến lợi phẩm lắm rùi đó.Ra rừng nó nghe chim rừng nó cũng hót theo rồi tạch tạch, và mình cũng chỉ cần thế là đủ.hihi.Được cái em mồi mình cứ chim rừng tới là nó tạch tạch lao ra như muốn mổ chim rừng nen chim rừng lao vào là chuyện bình thường.Hi vọng em này tương lai sẽ phát huy đc tài năng của một em mồi thực sự.
Khi thấy chim dính bẫy sướng quá chỉ kịp làm 2 cái ảnh rồi mang về nhà chuẫn bị lồng để vào cám wm nó luôn.Hix, cái máy ở nhà bị hỏng mất bàn phìm nên chỉ dùng chuột đc nên poxt dc mỗi ảnh ở #1 cho anh em xem trước.Giờ chạy sang nhà hàng xóm tranh thủ vào cm chút hihi.
p/s : cafe 37 ơi bạn cho mình hỏi cách bạn vào cám Chòe Lửa thế nào thiif nhanh nhất vậy, bạn hướng dẫn cụ thể, tỉ mỉ cho mình với nhé.Mình thì chỉ có cào cào với sâu khô, cám thôi.ngoài ra ko có điều kiện vì quê mình ít sâu tươi lắm.Chiều nay đang định đi đánh mấy tổ kiến kiếm trứng về trộn với cám cho nó nhưng chắc mùa này trúng kiến cũng ít rồi.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em vào cám cũng chỉ trộn sâu với cám thôi. Mới bắt về thì cho ăn cào cào ngày đầu cho nó khỏe đã.
Ngày hôm sau trộn cào cào với sâu khô, mỗi ngày ít dần đi. Khoảng 3 ngày thì bóp vụn sâu thành các mảnh vụn dài cỡ 1,5mm như viên cám rồi trộn vào cám cho ăn. Từ ngày 3 đến ngày 5 chỉ bỏ lượng sâu rất ít, bạn nhìn cám thấy các vụn sâu rải đều và tỉ lệ khoảng 1/10 là ok.
Khoảng ngày thứ 5 bắt đầu thử xem các em đã ăn cám hay chưa như là xem phân đã có cám chưa ( cái này chỉ cho biết là chim đã quen mùi cám chứ chưa chắc chắn là chim đã ăn), xem lượng cám có thừa nhiều không. nếu có thì thử tiếp bằng cách cho ăn muộn. Chỉ bỏ cám vào, nếu thấy chim ăn cám ướt thì không bỏ sâu nữa mà cho ăn cám luôn.
Giai đoạn tập ăn cám khô thì em cho chim ăn cám tự làm. Loại em làm thì viên cám nó ít nở khi có nước, ngâm vẫn có dạng viên nhỏ, trộn thêm trứng cho chim quen ăn cám hột này. Bỏ cám vào cóng và đổ nước vào 1 bên cóng sao cho 1/2 cóng ướt còn 1/2 khô. Chim ăn khoảng 5 ngày nữa sẽ quen cám khô. Giai đoạn vô cám không cho ăn gì ngoài cám. Em nghĩ trong giai đoạn này nên dừng cho ăn các đồ ngon để chim chuyên tâm ăn cám, sâu khô ắt chẳng ngon bằng cám đâu :)
Em nuôi khoảng 10 ngày là chim ăn cám khô. Do nuôi ít, mỗi lần chỉ vô cám 1 đến 3 con nên làm khá kỹ.
Nhìn qua cám trộn của bạn thì em thấy cám chưa nở. 3 ngày đầu tiên vô cám bằng cám ba vì, cám ba vì nó ngâm nước nở hoàn toàn nên dính sâu và phủ dày lên sâu. Hình như cám bạn dùng để trộn là cám tự làm do đó cám không nở hết, ít dính vào sâu và có hột to. cám như thế thì hợp để tập cho chim ăn từ cám ướt lên cám khô.
Em nuôi khá ít, mỗi lần chỉ 1 đến 3 chú nên chăm khá kỹ. Em cũng không ép chim vô cám nhanh, chắc nhiều bác có cách vô cám nhanh hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn cutodangyeu bẫy lửa mà cứ như là bẫy sâu trên mình ah' hồi trước ở mã đà lửa cững nhiều như trên bạn đến gần bìa rừng huýt gió cái là mấy e bay ra hót inh ỏi nhưng giò chim mồi hót khan cổ cũng ko thấy 1 em bạn biết tại sao ko?

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
nhìn bạn bẫy chim mà mình xót quá,nuôi ghép bao nhiêu công sức dòng hơn 1 tháng trời mới được 1 lứa Chòe Lửa vậy mà bạn cutidangyeu chỉ cần 1 ngày sách lồng mà kiếm được vài chú rồi,kể ra cũng hay.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái thú nuôi nó khác đi bẫy chứ bác. Con chim chăm từ nhỏ với bao công sức bao giờ cũng có giá trị lớn hơn chim đi bẫy về cho dù chim rừng hay đến mấy. Em dự định sang năm sẽ thử 1 cặp lửa đẻ cho dù chỗ em lửa khá nhiều.
@bác cutidangyeu: Hàng năm bọn em đều làm tổ cho lửa đấy bác. Đi đến từng vùng lãnh thổ lửa, chọn những bụi tre, nứa hoặc thân cây nào thấy có phân chim nhiều, thoáng đáng thì đặt tổ. Tổ lửa là các ống Tre loại lớn được cưa và đục lỗ thoát nước, mái che đầy đủ. Làm như thế đỡ phải đi kiếm tổ.

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em vào cám cho lửa hoặc than thì cũng đơn giản thôi, em xin phép bổ sung thêm một cách nữa là có thể chộn run đất vào cám bột hoặc cám vỡ nhỏ chỉ khoảng 2-3 hôm là ok sang ngày thứ 4 có thể tự nhặt cám chén như thường, or có thể chộn với thịt

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hôm nay vui vui lại xách con mồi chiến (hix chim đang thay lông chứ chiến với mồi gì đâu ) lên đường đi chơi.Trời buổi sáng thật trong lành và mát mẻ, mới đầu mùa thu mà sương sớm đã dày đặc, đi xe khó mà kéo hết ga được, tầm nhìn xa xuống tầm 5 m.Vì đi một mình nên vừa đi xe vừa chụp ảnh.
Đầu tiên là lên đến đỉnh đèo, làm vài kiểu ảnh chơi đã ;
Sương mù trên đỉnh núi :

3 kiểu được rồi, đi mau kẻo trời nắng lên thì khổ cái thân, mà cũng hại mồi.Bây giờ là chặng đường khó khăn nhất, đổ đèo.....................

Đi chừng 30 phút là xuống đến chân đèo và cũng là bãi bẫy lí tưởng.
Ổi rừng, ăn rất ngon, quả ngọt lim luôn :

Mùa này là mùa ổi, mua , sim........​

Còn đây là bãy chiến đấu :

Ngắm cảnh vậy thôi, huýt gió vài tiếng thì ngay gần 1 chú lửa già hót lại, thôi chỉ cần lồng bẫy chứ ko cần giăng thòng nữa.Theo kinh nghiệm thì sáng sớm bẫy chim rất nhanh và dễ vì chim còn đói nên buộc thêm con cào cào vào cầu tử.Đang treo mồi thì nó đã bay đến gần, vì mồi mình tạch tạch mà hix.Treo lên đi ra kiếm bụi cây để núp thì chưa gì đã kêu tạch 1 cái, nhìn vào lồng thì đã như thế này rồi :)

Cho ngay vào túi kẻo nguội mất :

Thôi kìa, đồi bên kia lại 1 chú nữa gọi mình sang rồi. đi nhanh về nhanh thôi.............Làm em nữa :

Chưa đầy 30 phút đã được 2 em rồi.Nghỉ ngơi uống nước, ăn sáng, hút thuốc rồi lại tiếp tục lên đường.
Một buổi sáng mình kiếm được hơn 10 chú ngon lanh,nhưng vì mùa nay chim đang thay lông nên đuôi ngắn quá, lông lá thì cũng hơi xơ xác tí à.
Tiện đây có cái clip đổ đèo mời anh em xem chơi.
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/ppSDckKVgjo?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​

Thân chào.

ThongTruong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Cutidangyeu thân mếm! Thấy anh bẫy chim mà em thấy tội nghiệp cho các chú chim ccl loài chim quí đang dần dần biến mất ở nhiều cánh rừng ở VN. Ko biết bao nhiêu chú trong số chim anh bẫy được sau này sẽ ăn uống no đủ và được chăm sóc bài bảng như mấy chú chim của các nghệ nhân chơi chim cảnh, bao nhiêu chú sẽ bị nhốt trong các lồng mất vệ sinh ở các tiệm bán chim cảnh quanh năm chỉ có 2 món ăn duy nhất sâu qui và bột cám, các chú sẽ không được ăn các món ăn ngoài tự nhiên. Nếu về thành thị chú nào có phong cách chơi hay còn có cơ hội sốt sót còn chơi dỡ là hết đường về rừng luôn. Thật là tội nghiệp cho các chú chim mà anh Cutidangyeu bẩy được!

maibatien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời nhìn mà thèm quá đi , công nhận bẩy chim đả thiệt chắt bửa nào làm 1 chuyến thôi , chim mồi bạn hay quá mới chuyền thôi mà lập công quá trời tương lai còn sáng lạng lắm đây

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom