Guest viewing is limited

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi, có lẽ bây giờ chim chào mao hót đến mức này đây cả nhà:

khanhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi nhu cầu chơi Chào Mào ngày càng được quan tâm hơn thì cũng là lúc mà số lượng Chào mào ngoài tự nhiên ngày càng giảm mạnh và có nguy cơ tuyệt chủng. Haizz! Buồn...

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Cụ HLong cứ nói quá, Hà Nội những người bán chim dạo thế này tương đối nhiều! Trên xe có rất nhiều loại nhé! Chào Mào, khướu mun, khướu bạc má, choè than, choè lửa, trà my, nhồng, vẹt...nói chung là vô thiên lủng. Cụ chụp được quả ảnh này có vẻ hơi...may mắn! he he he Nói chung cụ cứ yên tâm!

juli_0

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hic,toàn Chào Mào,bây giờ ra mấy tiệm chim cũng toàn là chào mào,lâu lâu thấy được 1 em mi,em lửa

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
nói chung là hình này thì cũng độc do toàn cm ko? chỗ mình nó cũng chở xe đi đủ thứ chim luôn nhưng cm là nhiều nhất ạ. có khi ở mấy tiệm bán chim ko có cm để mà bán luôn á........................tình hình bẫy lưới như thế này cũng căng lắm các cụ ạ. em bẫy lu6p từ đầu năm tới giờ mới được 2 em má đỏ 5 em má trắng thôi

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào chỗ e ngày càng hiếm chỗ e có 6 tiệm bán chim trong đó có 2 tiệm khoảng trên 100 con cm mà mỗi tháng nó nhập về 1 lần tình hình này cm trời sắp hết rồi

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
hic giờ nơi đâu cũng phong chào chơi CM là mạnh nhất, chỗ em có 1 số nơi họa mi,chòe than, khuyên đã đi vào lịch sử dĩ vãng rồi, phong chào chơi Chào Mào ngày càng thúc đẩy mạnh thì chào mào ngoài chơi ngày càng bị đánh bắt vô tội vã, đi đâu cũng gặp người đi bẫy...có lẽ vài năm nữa thì không thể còn nghe tiếng chào mào hót ngoài vườn nữa mất thôi:a23:

chaomaohm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần gây giống bảo tồn gấp các bác a. năm ngoái mình chưa chơi Chào Mào trên lèn thây nhiều lắm, năm nay chơi, mang mồi lên bẫy thì không thấy con nào hix hix.

secrethung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chết thật, chết thật... CM mà tuyệt chủng em cũng là đồng lõa rồi:a24:. Mấy bữa trước đi đường thấy bác bán chim dạo đang bán, tiện thể ghé qua xem, thế là xúc 1 em. Dạo này ngõ ngách nào cũng thấy CM hót, từ phố cho tới nông thôn, đâu đâu cũng thấy CM. CM sắp vào sách đỏ của thế giới rồi mấy bác ơi!

gamu37

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần cái tâm trong việc chơi chim và đánh bắt.....Nhà nước cũng phải xứ lý nghiêm việc săn bắt(nhưng như vậy ae lại lấy đâu chim mà chơi).....

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng đang thử ghép cặp cho cm đẻ mà chưa có tín hiệu vui các bác ạ. thấy kè kè bên nhau rồi mà chưa thấy đẻ đái gì chắc chưa tới mùa. cu gáy thì đã thành công rồi. hiện giờ đang ghép cm với than.................hy vọng sang năm có tin vui.

ga chien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung Chào Mào giờ đang hót.nói thật với các bạn một thời gian nữa chào mào cho cũng ko ai lấy, hot thi theo thái lan với sigapoo mah.

minhmattit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chả ăn thua j đâu các bac à chúng nó cứ bắt thôi chả ai cấm đc nản

khanhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đang huấn luyện 1 chú CM mồi để năm sau t7, cn rảnh thì lên rừng bẫy vài chú giải trí mà cứ tình trạng thế này thì năm sau chắc bỏ thú vui huấn luyện và đi bẫy CM giải trí mất :a17::a17::a17:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói tới chim CM như ngày này thì....nghĩ lại tôi cá nhân tôi cũng thấy hối hận phần nào!

Trước đây không ai chơi dòng chim này là bao, chỉ trừ các vùng chơi truyền thống xưa này ở miền Trung theo tôi biết nhiều nhứt vẫn là ở Huế và ở Đà Nẵng. Vùng Quảng Nam cũng ít lắm. Đó là những gì tôi biết vào thời cuối và đầu 90. Mãi tới sau này cuối 2003 (đã 10 năm rồi). Tôi về Đà Nẵng chơi cũng chả mấy ai chới lắm... chim cò chất lượng cũng tàm tạm. Giọng không có gì hay lắm tướng chim thì đẹp. Rõ ràng trang về chim cảnh đặc biệt có vài chuyên mục về chim CM ra đời, nói là chia sẻ chớ vô tình cũng đã hại!

Trước đây ở ĐN có vài người đụng đến là bảo để bằng anh bằng chị... để phong trào mạnh lên và cuộc thi như Thái Lan v.v...hic hic (người Việt mình có cái dở là chỉ ưa bắt chước cái hoành tráng của người... mà không nhìn cái tiêu cực). Trước đây khi vài vùng chim có tiếng còn thì ai cũng đi bẫy và nói chung ai cũng bảo là chơi... nhưng thật ra bán... bán có tiền quá mà. Tháng lương đi làm công mệt nhọc đâu bằng bẫy được 2..3 con bổi ở vùng nổi tiếng. Vì vậy mà!
Hiện nay mấy tay chơi truyền thống tuy là khó bẫy những vẫn giữ đồ nghề chơi và vẫn lôi rừng giải trí. Còn những tay đã vì.... thì đã bán lụp hoặc tặng cho lồng bẫy đi rồi... vì ngày xưa mần ăn tuần 1 2 3 con là thường nay tháng chưa được em.

Ở Thái trước đổi năm 90 cũng như ở VN ta bây giờ CM cũng bị đánh bắt khiếp lắm, và sau đó đã bị banned/cấm đánh bẫy.

Đúng ra luật bảo vệ thiên nhiên môi trường thì các bạn đi vào rừng phần lớn đã có bảng cấm đánh bắt thú rừng đó thôi. Vì vậy chơi tôi nghĩ bất kỳ thú chơi gì cũng cần cái tâm thật sự, chớ chữ tâm chỉ trên miệng cho vui thì....

thân mến,

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình dạo quanh các tiệm chim ở Thủ Đức dù nhỏ nhất cũng chứa khoảng 200 con, lớn khoảng 400-600 con Chào Mào trong lồng tập thể. Cứ như thế trong mấy năm nữa sẽ không còn chào mào ngoài thiên nhiên nữa.!

secrethung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
AE trong diễn đàn mình vẫn còn ngay ngáy về cái ngày CM trở thành loài chim quí hiếm cần được bảo tồn thì vẫn còn nhiều người có chữ "tâm" lắm. Bây giờ người ta chơi CM theo phong trào nhiều quá, nhiều người nuôi cho có chẳng, đôi khi chẳng thèm để ý chim còn nước uống, còn thức ăn hay ko, cứ vứt đại đó, phân chim thì chất lên như hòn non bộ :a36:, nhưng người đi làm suốt ngày thì ko nói, ít time chăm chim nhưng tối về vẫn quan tâm chăm sóc các em nó. Nói chung là chơi theo phong trào thì "bạn có CM mình cũng muốn có 1 con", chẳng cần biết có ý nghĩa gì chăng. Nghĩ mà thấy chạnh lòng!

2anhchuoi

Thành viên mới
SVC$
0
Quả thật đọc bài của các bác mà em cũng thấy buồn cho các chú Chào Mào, em ở phố cổ HN, cạnh nhà em có cây hồng xiêm cách đây 5 năm cứ đến mùa quả chín chào mào về nhiều vô kể vậy mà bây giờ ko còn thấy chú nào nũa, ko dc nghe tiếng hót cũng thấy nhớ quá.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom