Guest viewing is limited

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Hôm kia đi đánh Gáy thấy trên bãi có con Chòe hót hay quá, giọng nó hót mấy lần tưởng Mi hót vì vừa đánh đc 1 đôi Mi trên đó xong, tưởng lại có Mi xổng nữa thế là hôm qua vác thêm chòe đi đánh, tóm cổ em nó luôn.

Nghe giọng thì quá hay mà lúc bẫy đc nhìn trông dáng dấp, lông lá, mỏ xấu, chán hẳn. Lại còn được cái khoản đầu vỡ bét nhè nhưng đã lành nhưng trọc lốc nữa chứ. Con này lúc cho trong túi giấy đi đánh chòe ở bãi khác nó nghe thấy tiếng con ngoài hót cũng hót xổng đấu lại ngay. Đi đánh chòe bao năm chưa gặp con như thế này bao giờ Đoán e Đuổi này chắc cũng đã có tuổi lồng nên sáng nay cho vào lồng bẫy mang đi làm mồi luôn.

Còn nhớ ông anh chơi cũng thân về chòe Than, mấy năm trước đi chọc chòe than trong bu cùng, ông ý bảo " ...mày đừng có chọn kỹ quá mà chả bắt đc con nào đâu, đến xấu như....... mà giọng nó hát còn hay, nổi lên 1 thời thế cơ mà..."

Mang con Đuổi này đi đánh bẫy luôn mà con này hót gọi chim về đấu đá dữ quá, chim đuổi ở ngoài về hót đấu xà xuống gần lồng 5-7 lần mà nó dọa cho ko dám nhảy, lại bay đi mặc dù đánh đúng thung ở của nó luôn thế mới đau. Ko ngờ 1 con đuổi mới đánh đc 1 hôm mang đi bẫy mà dám hót hét kinh thế. Chắc chủ cũ nuôi cũng đã có tuổi lồng, treo lên thì đứng nhưng cầm vào lồng thì vẫn giẫy.

Lần sau đi đánh chắc phải cầm theo con chòe non đi kèm vậy, để cho con nuôi từ non lên bắt bổi còn con này treo giấu vào bụi để hót gọi chim về thôi chứ tình hình này ko ổn lắm

Lúc nào em nó thay lông xong xuôi e sẽ chụp ảnh, up lên để các bác xem em nó ntn chứ bây giờ e nó trông như con Ma mọi, kinh người.

lamhp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy cho hỏi nhà bạn ở đâu vậy:a12:? ở gần nhà mình cũng có một con ct già mà mình thì chưa bẫy lần nào cả nên không biết cách bẫy. vậy bạn có thể chỉ cho mình cách bẫy được không nếu được mình cảm ơn bạn nhiều.

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Mấy hôm nay trời nắng thấy Chòe bên đường bắt đầu hót ác, giọng lại còn lai giọng Họa Mi nữa nên sáng nay thấy nó đấu với chim nhà, ngứa ngáy chân tay nên dồn con chòe mồi vào lồng bẫy mang sang treo. Và đây là chú em, kết quả sau 10' mở hàng đầu xuân lấy lộc đầu xuân vào Mùng 3 Tết đối với Chòe sau khi thất bại ngày hôm qua mang gáy mồi đi định mở hàng đầu năm lấy may. Hôm qua Cụ ông còn trêu, trông sạch sẽ đẹp đẽ thế mà đi Chúc Tết còn vác theo cả Gáy để chui bờ bụi bẫy nữa. Đến chịu :D

Em mồi đầu năm đang bắt đầu căng nên téng em nó kinh quá, đến lúc hạ lồng rồi mà mồi vẫn bu vào đánh. Năm trước thì e bị xổng 1 chú chòe mơ non 2 vụ và 1 chú đuổi 1 vụ sang bên đường mà ko thể nào bẫy lại được thế mới đau. Chú này chắc là chim đuổi nhà bác nào nuôi cùng Họa Mi nên bị học giọng.

Con Bổi này to chim, dáng dấp khá đẹp

Còn Gáy với Mi nữa, e sẽ cố gắng lấy lộc trước khi không khí Tết qua đi :D:D:D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom