Guest viewing is limited

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Chào các anh em thân mến !
Thú bẩy chim là niềm đam mê của không ít anh em nuôi chim , vừa đi chơi vừa ngắm cảnh , nhất là những chuyến đi rừng bẩy chim thì cảnh đẹp làm ta vui sướng và thoải mái tâm hồn ……..
Nhưng hôm nay mình nhận ra chim rừng đã giảm đi rất nhiều về số lượng , đó là hậu quả của việc bẩy chim tràn lang không có ý bảo tồn chim thì sẽ có 1 ngày chim sẽ không còn để bẫy …
Đặc biệt nhất là trong mùa chim sinh sản ( từ tháng 4 đến tháng 6 ) sẽ làm giảm đáng kể số lượng chim vì mỗi con chim mẹ sau 1 mùa sinh sản sẽ cho ra đời hơn 10 chú chim con . Vì vậy mình nghỉ các anh em đi bẩy chim thì không nên bẩy chim vào mùa sinh sản , để hết mùa chim sinh sản sẽ có nhiều chim con để ta bẩy . Và đơn nhiên với hơn 10 con chim bạn bẩy cũng không hết và chúng có cơ hội để sinh sản và cứ như thế số lượng chim sẽ được khôi phục dần …. Đó là chưa nói đến chuyện nếu chim mẹ đã có con non mà ta bẩy mất thì chim con chết thật tội phải không các bạn . Mong các anh em đi bẩy chim sẽ cùng nhau góp sức bảo vệ loài chim nhé . Chân thành cảm ơn .

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn Thanh tím đã rất có lòng với thiên nhiên. Mình ủng hộ lời kêu gọi của bạn. Rất mong anh em đi lục chim chỉ lấy con nào ưng ý. Còn lại hãy thả ra cho chim sinh sôi bạn nhé. Lâu lắm rồi mình cũng gác lục đi. Số là người ta chỉ bắt những con chim lành lặn. Trước kia mình thả ra cũng nhiều nhưng khi căng lửa cũng bị người khác bắt lại. Vậy những lần sau mình cắt 1 móng đi rồi thả. Nghe qua tuy hơi ác nhưng chính cái móng bị mất đó lại cứu con chim sau này. Một lần nữa mong anh em có tâm không tận diệt chim rừng nhé.
.
Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cách của anh Diệp Đại Thành cũng hay .... Nhưng vấn đề quan trọng nhất là không nên bẩy chim trong mùa sinh sản sẽ bảo tồn được nòi giống của các loại chim . Vì trong mùa sinh sản bạn bắt 1 con chim đồng nghĩa với việc bắt hơn 10 con chim luôn rồi , bạn chờ sau mùa sinh sản sẽ có hơn 10 con chim con để ta bẩy ....:a01:

thinhlc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủng hộ ý kiến của bác,mong tất cả mọi người có chung niềm đam mê nuôi chim hưởng ứng.

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E cũng nghĩ vậy, mùa này tạm gác lục lại. vài tháng nữa khi nào hết mùa sinh sản thì tiếp tục gác tiếp. Chúc các bác bẫy đc chim ngon để nuôi, còn con nào không ưng ý thì nên thả lại.

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đáp lại lời kêu gọi của bác với tinh thần "Yêu chim là chinh" mong các bác hãy nghĩ lại !
hihihih
Thân !

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Rất cảm ơn tinh thần ủng hộ của các bạn .
Mình thấy chúng ta tạm nghỉ bẩy chim trong 2 tháng này thì cũng không sao hết , mà sau đó có nhiều cái lợi lắm .. Nhiều chim để ta bẩy , và biết đâu trong những chú ấy có chú nào có bông hay bạch tạng thì hạnh húc lắm ........ :a01::a01::a01:

xich tho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nói đúng lắm nhưng nhiều người vì miếng cơm họ ko nghỉ xa như mình đâu.đa sồ là những người đi bẫy chim bằng lưới thì số lượng chim rừng giảm là phải rồi buồn quá

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Những người vì miếng cơm manh áo thì khó mà làm như chúng ta được nên mình kêu gọi những người chơi chim cho vui , cho thỏa cái thú chim cò thì hãy góp phần bảo vệ chim thiên nhiên là điều mà chúng ta có thể góp sức nhỏ bé để bảo vệ chúng khỏi sự tuyệt chủng ........ Rất mong anh em hãy ủng hộ nhé . Chân thành cảm ơn .

anhkudalat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủng hộ nhiệt tình, ngay xửa chao mào tà nung(dalat lâm đồng treo lồng kg cũng được giờ kiếm lấy 1 con cũng khó.

vantinh2684

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng thấy vậy, bây giwof mùa lạnh vẫn đánh đc chim mà , tranh thủ chuẩn bị vào mùa sing san vẫn mangmooif vào rừng đánh vài chú về chơi, để lũ chim con mà mất bố thì 1 mình chim mẹ làm sao mà nuôi đc mấy tổ bây giờ (Chòe Lửa)

tran thao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bạn. ủng hộ lời kêu gọi, nhiệt tình hưởng ứng. tất cả vì con em chúng ta. bởi bây giờ mình bẫy hết sau này con cháu chúng ta lấy gì để chơi.

hoangoanh0111

Thành viên mới
SVC$
0
ủng hộ nhiệt tình, ngay xửa chao mào tà nung(dalat lâm đồng treo lồng kg cũng được giờ kiếm lấy 1 con cũng khó.
_Theo mình gần tới mùa chim sinh san thì những người chơi chim cảnh như chúng ta sẽ không mua hay bẫy chim tao thành 1 thối quen hay phong tuc riêng để từ đó dân kinh doanh biết mà cũng không nhập hàng vào mùa này góp phấn làm tăng số lượng chim ( dân chơi chim thi chỉ mua một hoặc hai con mỗi loài thôi rối sau đó tự bẫy mà nuôi Nếu sau một thời gian nuôi không hay thi nên thả chúng về với thiên nhiên để ngưới khác bẩy tiếp chứ hi! "biết đâu với mình không hay ma người khác lại hay") Làm như vậy anh e sẽ luôn thỏa mãn được thú chơi chim của mình .Con cháu chúng ta cũng có cái mà chơi!
_Còn hơn sao này khi loài chim gấn tiệt chủng chúng ta có chim hay đã khó mà còn phải ngó Kiểm Lâm coi có ghé nhà tụt thu lại không còn khó hơn
_Đó là ý kiến và cách làm của riêng mình có gì không vừa ý xin anh em bỏ qua!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom