Guest viewing is limited

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau một thời gian nhập môn Chào Mào. Em thấy các cao thủ ai cũng chọn chào mào trời để huấn luyện. nhiều người nói chào mào lứa( chưa đỏ tách) có nhiều nhược điểm như bỏ nước, sào chơi sào không, giọng dở... em đang nuôi một em lứa năm mùa và nhận thấy các anh nói có vẻ đúng. xin anh em cho ý kiến nhé:a35: riêng em mới tậu một em già rừng mới nuôi khoảng ba tháng nhưng đổ đến 9 tiếng về nuôi, khi làm nước có kèm giọng hót róc rách rất hay nữa:a37:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Vâng, đúng như bác noí, Chim non chim chuyền hay CM lưá hay bất kỳ loaì chim naò cũng vâỵ, đêù taọ ra rất nhiều nhược điểm khi nuôi. Các loaị naỳ phaỉ cho đi học giọng, dễ mắc tật xấu và dáng chim chưa chuẩn nên ta phaỉ mất công chọn lưạ rôì chọn lưạ. về giọng thì phaỉ cho đi học, nêú nuôi chung vơí một số loaì khác thì bị lai giọng ngay, ko còn thuần giọng nưã. thế là công toi.

CM già, bôỉ đã tách đổ thì việc đâù tiền là thuần nó đã, cũng mất khá thời gian, bù laị ta được 1 con chim hay, giọng tốt, noí chung taọ ra ít nhược điểm hơn nhiêù. Các cao thủ chơi chim hay nghiền chim thì phần lớn chon cách nuôi naỳ.

Ở đâu cũng có CM và ở mỗi nơi đó đều có CM hay, dở nên ta ko nhất thiết phải chaỵ theo là phaỉ nuôi CM vùng naỳ mơí được, ở Huế cuả bác thì CM là một trong nhưng nơi nôỉ tiếng rôì. Bác cũng đang có chú bôỉ đổ 9 tiếng liền, nhưng quan trọng hơn là hót dc nhiêù giọng, daỏ giọng tốt bác nhé. Bác nên nuôi thêm 1-2 em nưã để cho chúng dợt lẫn nhau, 1 con chim lưá vaò nưã sẽ học được nhiều đâý bác à.thân

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con Chào Mào của mình lúc mua người ta nhốt trong một lồng chim chuyền, có con chưa ra má, có con mới nhú chút còn mình thấy má đỏ thì bắt thôi nên giờ phân vân không biết nó có phải là chim trời không nữa... Lúc mua có hỏi thì người ta nói cái lồng đó là chim chuyền lên, nhìn em nó khá nhỏ con, tương đối dạn người, mới bỏ trong bọc giấy ra cho vào lồng là hót rồi, đứng bên cạnh lâu lâu vẫn hót
Nhờ mọi người đoán giúp mình nó là chuyền hay trời với:a36:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào trời bản năng sinh tồn rất cao chúng phải cạnh tranh về không gian sống và nguồn thức ăn với đồng loại , khi nuôi thuần hai loại chào mào một chuyền và một bổi khác biệt rất nhiều về giọng hót. Chào mào trời giọng trong gắt chào mào chuyền giọng nhỏ yếu. Ưu điểm của chào mào chuyền là mau dạn người hiền lành nhược điểm ít có con dữ và nhiều giọng.

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con chào mào của mình lúc mua người ta nhốt trong một lồng chim chuyền, có con chưa ra má, có con mới nhú chút còn mình thấy má đỏ thì bắt thôi nên giờ phân vân không biết nó có phải là chim trời không nữa... Lúc mua có hỏi thì người ta nói cái lồng đó là chim chuyền lên, nhìn em nó khá nhỏ con, tương đối dạn người, mới bỏ trong bọc giấy ra cho vào lồng là hót rồi, đứng bên cạnh lâu lâu vẫn hót
Nhờ mọi người đoán giúp mình nó là chuyền hay trời với:a36:

chim đó là chim lứa già hay chim chuyền già bạn à. chim trời đang nói đây là chim già rừng, nghe nói khi trở lại rừng nó sẽ chơi suốt ngày không nghỉ nếu là chim hay:a19:

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim đó là chim lứa già hay chim chuyền già bạn à. chim trời đang nói đây là chim già rừng, nghe nói khi trở lại rừng nó sẽ chơi suốt ngày không nghỉ nếu là chim hay:a19:

Loại này có phải cho đi học giọng gì gì đó không bạn? Một con Chào Mào khoảng bao nhiêu tháng tuổi thì bắt đầu có tách đỏ? Mình nghĩ con này chắc cũng còn tơ thui.

Trường Minh

SVC$
0
Thuật ngữ chim già rừng ko phaỉ là chuẩn xác, nói thế có nghiã là ở trong rừng mơí có CM già tách đỏ hót hét tốt rôì. ở đâu chẳng có, ta nên goị CM trơì thì đúng hơn, hay CM bôỉ già cũng được.

Chim cũng như con ngươì, non là dươí 10, chuyền là tầm dươí 15, má trắng là dưới 20, còn già và tách đỏ thì tầm trên 25. ý muốn noí đến kinh nghiệm sống, lăn lộn vơí cuộc sống, bản lĩnh sống, thích nghi cuộc sống, sự thay đôỉ bản chất cuả mình trong hoàn cảnh sống. mỗi một lưá tuôỉ sẽ bớt dần đi những nhược điểm và dạn daỳ kinh nghiềm. CM hay chim khác cũng vâỵ. môĩ một lưá tuôỉ chim sẽ khác nhau, khi nuôi ta đã đúc kết ra được những ưu nhược điểm cuả từng lưá chim để lưạ chọn nuôi. Noí như vâỵ ta cũng ko nên phủ nhận việc chim non, chuyền hay lưá lên là ko có chim hay, dĩ nhiên là vẫn có con hay khi bản chất con chim là hay và được chăm sóc, luyện tập đúng cách thì con chim lên già sẽ hay như chim trơì.điều quan trọng là chế độ luyện tập cho con chim được thích nghi và taọ ra bản lĩnh cho nó. cần như vâỵ ta cần có thơì gian, thơì gian thì ai cũng có như nhau nhưng môĩ ngươì có laị sử dụng khác nhau, vâỵ nên các bác có nhiêù thơì gian thì chơi nhièu laôị chim, nhiêù lưá chim, ít hơn thì chơi chim bôỉ thôi và nếu muốn thưởng thức được luôn thì mua chim thuần rôì. rất nhiều lưạ chọn mà. tất cả trong đó ta đều tim được thú vui trong một sự đam mê thực sự. ko đam mê, ko có chữ Nhẫn đố bạn nuôi được chim bôỉ. chúc các bác thành công hơn nưã

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn có cho nó học không thì lúc nghe chim khác hót nó cũng học thôi, bạn không chơi giọng thuần như mấy anh ở bd thì chẳng cần ép gì, cứ siêng đem nó đi chơi khắp nơi thì nó sẽ hay dần lên thôi. mình chỉ sợ lúc lớn lên nó có nhưng nhươc điểm của chim lứa thì ta khó mà thỏa mãn sở thích lắm:a23:. chim lứa chắc khoảng 5 tháng thì đỏ tách bạn à:a33:

@duongtumai " anh cho em hỏi em đang nuôi con chim lứa đã năm mùa lồng, mỗi lần đi dợt và lên núi về nó đều có tiến bộ, ở tuổi này còn huấn luyện được không anh.

Chỉnh sửa lần cuối:

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
bạn có cho nó học không thì lúc nghe chim khác hót nó cũng học thôi, bạn không chơi giọng thuần như mấy anh ở bd thì chẳng cần ép gì, cứ siêng đem nó đi chơi khắp nơi thì nó sẽ hay dần lên thôi. mình chỉ sợ lúc lớn lên nó có nhưng nhươc điểm của chim lứa thì ta khó mà thỏa mãn sở thích lắm:a23:. chim lứa chắc khoảng 5 tháng thì đỏ tách bạn à:a33:

@duongtumai " anh cho em hỏi em đang nuôi con chim lứa đã năm mùa lồng, mỗi lần đi dợt và lên núi về nó đều có tiến bộ, ở tuổi này còn huấn luyện được không anh.
Chài bạn nuôi đc 5 mùa lồng,mà học gì nữa bạn? nên bán đi kiếm kon trẽ về nuôi,mua kon cỡ 2 hay 3 mùa thôi là chuẩn roài đó hjhj

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mua về là đã năm mùa rồi bạn ah, hy vọng chủ cũ không chê nó vì chất của nó kém:a28:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn duongtumai nhận định đúng lắm!

Chim tơ thì cũng tuỳ vào cách và kỹ thuật người chăm và đúng con chim đủ tiêu chuẩn thì qua vài mùa cũng hay như chim già mà thôi (gọi là chim già vì chúng đã trưởng thành đỏ tách lúc ta bẫy được, chứ không phải nó già thật sự, ta cần phải xem bộ lông và đôi chân mới phỏng đoán tuổi của chim trời, bổi già). Thành công ở chim tơ thường là các con đã tự lập ngoài rừng rồi, mấy con này sẽ tiến triển tốt đẹp nếu ta nuôi không cần phải ép bắt phải nghe một loại giọng mà ta muốn. Chim chuyền nhỏ khả năng có giọng dài là chưa có cho nên nó sẽ học giọng tốt, vì thế ép chim hót họ hay dùng chim chuyền là vậy. Và theo mình thì, nuôi chim tơ loại mà mình nói là tự lập cũng tập dượt cách nuôi y chim bổi già, không nên tập các tật xấu, như huýt gió này nọ..... Chim bắt đầu học giọng ra giọng dài là lúc thay lông. Quá trình nuôi tơ cũng nên ép dạn này nọ treo sào (nếu dùng đến)...

Giọng CM cũng là giọng chim hót và rồi không phải con chim hót nào cũng hót hay. Cho nên có con chỉ chừng đó nhưng có con sẽ tự tập nói gió và ra giọng nữa, cho dù nó là chim già, chim mồi ta nuôi tốt đi đánh, đi dượt đúng mức có con còn học cả giọng của các chú mồi của bạn bè, chim như vậy thật cũng hiếm và đáng quý lắm. Vì thế, cho dù tơ lên bổi già lên cũng còn khả năng học thêm giọng mới. Ta nghe con chim hót cũng sẽ đoán được điều này.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
chim đã nuôi được năm mùa lồng thì không thể học được giọng của chim khác nữa đâu bạn ơi.
chim con nuôi từ nhỏ lên (hoặc chim chuyền )thì cũng chỉ đền khoảng 1 mùa hoặc 1,5 mùa là khoảng năng học giọng cũng đã suy giảm hoặc không còn học giọng được nữa rồi.

Trường Minh

SVC$
0
đúng đấy các bác à, chim nuôi 5 năm rồi thì già rồi, lên vảy ở chân rồi. chim này thì bây h để thưởng thức thành quả chứ bây h cho nó đi học giọng nữa thì mệt đây.

Bác nên chọn thêm 1 vài con trẻ hơn, mới tácch đỏ rồi đấy, như bác Bạch Đề nói rồi. tầm hơn 1 mùa thôi cho nó đi học giọng là tốt nhất. chúc các bác có chim đẹp

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
chim đã nuôi được năm mùa lồng thì không thể học được giọng của chim khác nữa đâu bạn ơi.
chim con nuôi từ nhỏ lên (hoặc chim chuyền )thì cũng chỉ đền khoảng 1 mùa hoặc 1,5 mùa là khoảng năng học giọng cũng đã suy giảm hoặc không còn học giọng được nữa rồi.

Mình xin góp chút ý kiến về vấn đề học giọng của chim CM:

Quá trình học giọng của chim CM nó có 2 loại học giọng các bạn ạ.

Thứ 1: Khi nuôi chim tơ lứa chưa đỏ tách lên, thì quá trình đó cho đến khi 1 mùa lông, lên đỏ tách là thời điểm cực kỳ quan trọng, hình thành nên độ ra giọng, độ phức tạp và đảo giọng của chú CM khi lên đỏ tách. Trong quá trình này em CM lứa tơ nó sẽ bắt đầu bập bẹ kêu từng tiếng, khi đó kèm sát bên những em mồi có giọng cực chuẩn và hay thì nó rất là tuyệt, trong khoảng thời gian này, điều tối kỵ nhất là độ lẹo, giọng bậy của chú CM rất dễ bị các lỗi này, cần cẩn trọng trong việc không cho CM tiếp xúc với những âm thanh bên ngoài như tiếng húyt gió, tiếng còi, tiếng âm thanh tạp của cuộc sống..v..v.

Thứ 2: Nói CM tra mùa không còn khả năng học giọng không phải là tuyệt đối đâu, vấn đề này nó phụ thuộc chính vào bản chất của con CM đó, chim 5 mùa là thời điểm mà chim chơi rất tuyệt vời, độ cứng đã được trải nghiệm, độ ra giọng phức tạp, đanh hơn, độ chơi nước nết bền và cứng hơn. CM có thể 8, 9 mùa hoặc hơn vẫn chơi tốt đó. CM mồi bản chất nó hay thì vẫn có thể học được giọng bất kể con chim nào ra giọng tốt.

Vài ý kiến cùng anh em SVC.
Thân.

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
mình mua về là đã năm mùa rồi bạn ah, hy vọng chủ cũ không chê nó vì chất của nó kém:a28:
Oh vậy ah nếu bạn thix thì bạn để nuôi,còn học giọng được hay ko thì mình cũng ko rành lắm,bạn rút kinh nghiệm lần sau mua chim là 1 la` mới lên má đỏ 2 là kể 2 hay 3 mùa lông thôi nha Chào Bạn

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn ....mình nghĩ mỗi anh em đều có cách chơi riêng ...như anh cadn vậy ...anh chuyên và rất thích thuần má trắng...và sự thật thì mình thấy chim anh chơi rất hay ...nói chung tuỳ anh em thich và cảm thấy hợp với mình nhất thì chơi thui....còn về vấn đề con chim má trắng chuyên bỏ nước và chơi ko tôt hay bi lai giọng ..đó đều là quy luật của tự nhiên cả ...có anh hùng củng có thằng khùng thằng điên mà ...mà mình củng có chút kinh nghiệm thì chim hay bỏ nước ..chơi ko tôt thường là chim con nuôi lên ..chim má trắng ít có tỉ lệ này hơn ...hiii mình còn học hỏi thêm nữa nhưng biết chút ít nói chút ít vậy ..có gì sai sót anh em bỏ qua .

rabbit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình nghĩ thì ai nuôi chim Chào Mào điều quan trọng đầu tiên la giọng, sau đó mới đến tướng tá...
không phải con CM nào cũng hay đâu mà do bản tính nó la chủ yếu. chim lứa vào mùa thì bẫy rất dễ. mình nên nuôi số lượng nhiều rồi từ từ tuyển lựa con nào hay nhất mà nuôi. vì bên mấy ông anh mình có mấy con lứa gần 2 mùa rồi mà nước chơi không thua gì chim già >5 mùa. nói chung tuỳ theo sở thích của mỗi người thôi. mình toàn thấy mấy bạn nói ưu điểm của chim già không mà không thấy nói nhược điểm nè. theo mình biết thì chim già cho dù con nuôi lâu thì nó chỉ quen với người nào thường xuyên chăm sóc nó thôi. nếu chủ nó nuôi đem đi bẫy thì nó chơi hết bài, nhưng nếu mình đem nó đi thì chưa chắc. phải có 1 thời gian làm wen em nó truớc nữa. cái này mình góp ý thôi....! có gì không đúng anh em bỏ qua nhe:a03:. vì tình hình chim giọng hay hiếm nên mình thấy dân chơi chim trên mình thường nuôi chim má trắng lên hơn. tất nhiên la phải có chim mồi kèm giọng chuẩn nữa.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom